This is old vmodtech.com site. To enter new site CLICK HERE!!!

นี่คือเว็บ vmodtech.com แบบเก่า หากต้องการเข้าหน้าเว็บปัจจุบัน คลิกที่นี่!!!

Vmodtech.Com: Forums

VMODTECH.COM :: ดูกระทู้ - Canon EOS 350D กับ Nikon D50 ตัวไหนเวิร์กกว่าครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

Canon EOS 350D กับ Nikon D50 ตัวไหนเวิร์กกว่าครับ
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    VMODTECH.COM หน้ากระดานข่าวหลัก -> กล้องกับการถ่ายภาพ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
heaven_no.9
Kunzite Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 02/08/2006
ตอบ: 2467
สถานะ: Offline in Forums

ตอบตอบ: 06/12/2006 7:01 pm    ชื่อกระทู้: Canon EOS 350D กับ Nikon D50 ตัวไหนเวิร์กกว่าครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เอามาถ่ายโหมด Manual นะครับ แล้วก็ AUTO เป็นส่วนใหญ่ ใครใช้อยู่บอกทีครับ อ่านในพวกเวปกล้องแล้วปวดหัวเลยครับ ตัดสินใจไม่ถูก..งงไปหมดไม่รู้อันไหนจะดีกว่ากันแน่ครับ

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  89.1 กิโลไบต์
 เข้าชม:  10388 ครั้ง

ขนาดไฟล์:  36.92 กิโลไบต์
 เข้าชม:  10388 ครั้ง

กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์ MSN
Northbridge
Webmaster

เข้าร่วมเมื่อ: 30/11/2004
ตอบ: 4744

ตอบตอบ: 06/12/2006 7:12 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ส่วนตัวผมว่ามีข้อดีข้อเสียแบบว่า กินกันไม่ลงจริงๆครับ อยากรู้ลองดูเวบนี้ครับ

www.dpreview.com เลือก ตรงเปรียบเทียบแบบ SIde by side อ่าครับ จะมีรุ่นกล้องให้เลือก เพียบ

ผมสรุปให้ตัดสินใจง่ายๆ ไว้คิดนะครับ

EOS 350D

8 ล้านพิกเซล เซ็นเซอร์ให้คุณภาพภาพดีกว่าแน่นอน

เลนซ์ให้เลือกเล่นเยอะมั้กๆ

แต่ว่า บอดี้ ก๊องแก๊ง และเล็กไปหน่อยสำหรับกล้อง DSLR

ใช้ CF การ์ด (ซึ่ง D50 ใช้ SD) อันนีก็แล้วแต่จะคิดนะ แต่ตามเทคนิคแล้ว CF มันจะเร็วกว่า แต่เอามาถ่ายจริงๆ เจ้าสองตัวนี้มันก็ไวพอๆกันครับ แต่ D50 จะเคลม FPS ไว้ต่ำกว่า 350D

เลนซ์คิต 18-55 อันนี้ผมว่ามันก็งั้นๆนะ แต่ก็พอๆกะเจ้า D50 แหละ

ไม่มีระบบวัดแสงแบบจุด (จุดๆเดียวอ่ะ) (Spot)

D50

6 ล้านพิกเซล เซ็นเซอร์ตัวเดียวกะ D70s และระบบประมวลผลภาพที่ดีกว่านิดหน่อย คุณภาพอาจสู้ 350D ไม่ได้

บอดี้ แน่นกว่า 350D จับถนัด สำหรับคนมือใหญ่ต้องชอบใจแน่ๆ

เลนซ์อาจมีให้เล่นไม่มากเท่าแคนนอน แต่ก็ไม่ทิ้งกันหรอกนะ

เลนซ์คิต ก็งั้นๆเหมือนกัน

ส่วนตัวเลยนะครับ ผมออกความเห็นว่า ถ้าอยากได้กล้องจับถนัดๆ ขนาดพอดีมือๆ แล้วเอามาแค่ถ่ายเล่น เป็นงานอดิเรก ไม่ได้ซีเรียสเรื่องคุณภาพว่าจะเอาไปทำงานมากนัก ก็ D50 ครับ แต่ถ้าอยากได้คุณภาพภาพหน่อยก็ 350D อ่ะ แต่ติดที่ขนาดมันเล็กมั้กๆ แต่ก็อย่างว่านะ ผมว่าแค่ 6ล้านพิกเซลนี่ก็พอใช้งานในชีวิตประจำวันได้แล้วล่ะ

แต่ถ้าชอบถ่ายภาพแบบ Shutter B นะ คิดตรงนี้อีก เจ้า D50 ปรับ ISO ต่ำสุดได้แค่ 200 น่ะ หุหุ ส่วน 350D ก็ร้อยเดียวครับ

สุดท้าย ลองไปจับ แล้วก็เล่นดูที่ร้าน ทั้งสองตัวเลยครับ พอถึงตรงนั้น คิดว่าใจบอกว่าตัวไหนใช่ ก็ถอยตัวนั้นออกมาเลยครับ กล้องมันจะอยู่กับเราไปอีกนาน ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ อีกอย่างกล้องพวกนี้เปลี่ยนเลนซ์ได้เรื่อยๆครับ ยังเอาเลนซ์ใหม่ๆมาใช้กันได้ เล่นสนุกได้มากกว่ากล้องคอมแพคแน่นอนครับ Cool
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ เข้าชมเว็บไซต์ MSN
yoshiki
คนทำสวนสมาคมแกลบทองคำแห่งVmodtech

เข้าร่วมเมื่อ: 12/12/2004
ตอบ: 12175

ตอบตอบ: 06/12/2006 7:19 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมเลือก Nikon ครับ Confused
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
Northbridge
Webmaster

ตอบตอบ: 06/12/2006 7:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เพราะผมร๊าก นิคคอน กร๊าก

มาแนะนำอีกครับ ลองส่อง D70s คิต ดูครับ รับรองไม่ผิดหวัง มี Command Dial สองอันครับ เวลาใช้โหมดแมนวลจะปรับง่ายมาก แล้วก็บอดี้ดูเท่ครับ ใหญ่ดีแล้วเลนซ์คิตก็ดีกว่าเจ้าสองตัวนี้ด้วยครับ เป็น 18-70 ครับ เพิ่มเงินไม่เท่าไหร่ คือ ที่แนะนำอย่างงี้ ถ้าเกิดตอนหลังร้อนๆอยากได้เลนซ์ช่วงกว้างมากกว่านี้จะได้ไม่ต้องไปหาครับ เพราะ D50 มันแถม 18-55 อ่ะ ซึ่ง 18-70 คุณภาพกินขาดครับ Cool อีกอย่างตอนนี้มันกำลังลดกระหน่ำครับ D70s เพราะ D80 มาแล้ว หุหุ ส่วน D50 ผมเดาๆนะ ต้นปีหน้า D40 ก็จะมากลบครับ คือ D40 ฟังชั่นอำนวยความสะดวกอาจจะน้อยลงไป แต่ว่า มันจะมีเทคโนโลยีการประมวลผลภาพใหม่ๆ คือมันไปเอา เอนจิ้นของ D80/200 มาใส่อ่ะ แต่ว่า CCD ยังเปนของ D50/70 เหมือนเดิมครับ แล้วก็บอดี้จะเล็กกว่า เล็กพอๆกะ 400D อ่ะ แต่เห็นรีวิวในเวบ Dpreview คนเขียนเขาบอกว่าจับถนัดกว่า หุหุ Cool
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ เข้าชมเว็บไซต์ MSN
heaven_no.9

ตอบตอบ: 06/12/2006 7:34 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นั่นดิครับ D40 ก็จะออกมาอีกแล้ว งงเลยคราวนี้ ไม่รู้ราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ

มีเวป Review ให้ดูหรือเปล่าครับ แล้วเมืองไทยจะเข้าเมื่อไหร่ครับ

ขนาดไฟล์:  35.93 กิโลไบต์
 เข้าชม:  10371 ครั้ง

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์ MSN
Northbridge
Webmaster

ตอบตอบ: 06/12/2006 7:37 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

heaven_no.9 บันทึก:
นั่นดิครับ D40 ก็จะออกมาอีกแล้ว งงเลยคราวนี้ ไม่รู้ราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ

มีเวป Review ให้ดูหรือเปล่าครับ แล้วเมืองไทยจะเข้าเมื่อไหร่ครับ

www.dpreview.com

ผมว่า ยังไงก็ D50 ดีกว่าครับ ณ ชั่วโมงนี้นะ บอดี้ก็ใหญ่กว่า แถม CCD ก็เจือกเป็นตัวเดียวกะ D40 อีก เหอะพๆ เหนงี้แล้วเครียดครับ แต่ D40 ก็น่าคิด ราคาเปิดตัวที่ 599 ดอลล่าสหรัฐ ครับ คิดๆดูแล้วก็ไม่ถึงสองหมื่นห้าเลยอ่ะ
kirk
Diamond Gangster
Diamond Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 19, 2004
ตอบ: 12567

ตอบตอบ: 06/12/2006 7:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้างบเพิ่มได้กระโดดไปเล่น D70s เลยยยดีกว่าครับ เลนส์คู่ตัวมาก็ถือว่าใช้ได้เลยอ่ะครับ แล้วก็กล้องมานนนดูใหญ่โหดดีอ่าครับ

แต่ถ้าสองตัวที่ท่านเลือกไว้เอา D50 ครับ แต่คิดไปคิดมาไหนซื้อเลนส์ใหม่อีก เล่น D70s กับเลนส์คู่ตัวไปก่อนดีกว่าครับ อิอิ ผมว่าก็ใช้ได้เลยทีเดียวอ่าครับ

ภาพจาก D70s จากคนที่ปรับอะไรไม่เป็นเลย ปรับมั่วๆก็ถ่ายเลยอ่าครับ Embarassed

ขนาดไฟล์:  80.79 กิโลไบต์
 เข้าชม:  10357 ครั้ง

ขนาดไฟล์:  167.22 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  183.44 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  132.43 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  113.69 กิโลไบต์

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
John-an7
ผู้นำมุสลิมสันติชนVmodtech
ผู้นำมุสลิมสันติชนVmodtech

ตอบ: 4459

ตอบตอบ: 06/12/2006 7:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Very Happy d50 อีกคนครับ Rolling Eyes
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
gorilla
Lapis Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 04/03/2005
ตอบ: 2560

ตอบตอบ: 06/12/2006 7:49 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

D40 ใช้กับเลนส์ที่ไม่ใช่ AF-S ต้อง manaul focus เท่านั้นนะครับ

เพราะไม่มีมอเตอร์ในตัวกล้อง

350D/400D บอดี้ค่อนข้างจะดูอ่อนๆ ป๋องแป๋ง ไม่แข็งแรง ขนาดเล็ก จับไม่ค่อยถนัด

เรื่องเลนส์หนอนมีให้เลือกเยอะกว่าแน่นอน แต่ถ้าเป็นพวกนอกค่ายเช่น Zigma , Tonika , Tamron มีเท่าๆกันครับ

D50 ผมไม่เคยจับครับ บอกไม่ได้

สีสัน Nikon จะค่อนข้างเว่อกว่าความเป็นจริง contrast จัดกว่าหนอน

หนอนให้ file ภาพดีกว่า จัดการเรื่อง noise ได้ดีกว่า

nikon ผมก็ชอบนะ อยากได้มากกว่าหนอนอีก แต่ราคามันค่อนข้างแพง อยากได้ D80

จับคู่กับ AF-S 18-200 VR f3.5-5.6 (ราคา 33k บาท) ทีเดียวจบ เที่ยวทั่วไทย หรือไม่ก็ 18-135 ตัวเดียวก็เอาอยู่แล้ว ราคาปล่อยกัน 10-12k ของใหม่ๆเลย เพราะเป็น Kit ของ D80 บางคนซื้อมาทั้งชุดแต่อยากเปลี่ยนเลนส์

เรื่องเลนส์ Kit ของหนอน ก็พอใช้ได้ครับ 18-55 ใช้งานได้ทั่วๆไป คุณภาพ ok อยู่ที่คนถ่ายมากกว่าครับ

ผมว่าลองไปจับๆ เล่นๆ ดูเอาเองดีกว่าคับ 6M กับ 8M ไม่ได้ต่างกันมาหรอกครับ

โดยส่วนตัว ผมว่าสูสี

ผมใช้ 350D อยู่ มาลองเล่นได้นะครับ อิอิ

086-5278560
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
kodomo
Jade Gangster
Jade  Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 15/09/2006
ตอบ: 1975

ตอบตอบ: 06/12/2006 8:48 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อิอิ อยากจะมาบอกว่า ผมก้เคยถามในบอร์ดนี้เหมือนกันเรื่องกล้องได้รับคำตอบและ คอมเม้นที่ดีมากๆ จากหลายๆท่าน ต้องขอบคุณจากใจจิงคับ หลังจากไปนอนคิดไปมา + กับหารายละเอียดเพิ่มเติม ตอนนี้ผมเลือกได้แล้วคับ รอวันที่ 12 นี่จะไปซื้อแล้ว ตัดสินใจเลือก cannon 400D คับ อิอิ

ตอนนี้อยากจะทราบว่าท่านใช้กระเป๋าอะไรใส่กล้อง กับ เลนส์คับ ตัวที่ร้านมันจะแถมให้ผมดุๆ แล้วมันไม่น่าจะใส่อุปกรณ์ได้หมดทุกชิ้นอ่ะ ต้องรบกวนอีกครั้งน๊ะคับ
Northbridge
Webmaster

ตอบตอบ: 06/12/2006 8:58 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

[k]oDo[m]o บันทึก:
อิอิ อยากจะมาบอกว่า ผมก้เคยถามในบอร์ดนี้เหมือนกันเรื่องกล้องได้รับคำตอบและ คอมเม้นที่ดีมากๆ จากหลายๆท่าน ต้องขอบคุณจากใจจิงคับ หลังจากไปนอนคิดไปมา + กับหารายละเอียดเพิ่มเติม ตอนนี้ผมเลือกได้แล้วคับ รอวันที่ 12 นี่จะไปซื้อแล้ว ตัดสินใจเลือก cannon 400D คับ อิอิ

ตอนนี้อยากจะทราบว่าท่านใช้กระเป๋าอะไรใส่กล้อง กับ เลนส์คับ ตัวที่ร้านมันจะแถมให้ผมดุๆ แล้วมันไม่น่าจะใส่อุปกรณ์ได้หมดทุกชิ้นอ่ะ ต้องรบกวนอีกครั้งน๊ะคับ

ถ้าอยากได้กระเป๋าใส่กล้องราคาถูกๆใส่อุปกรณ์ได้ครบๆ ลองไปดูร้าน Fotofile บาบุญครองชั้น 1 ครับ เดินเข้าประตู รุ้สึกจะอยู่ใกล้ๆบันไดเลื่อนน่ะ จะมีกระเป๋า Fotofile ขายครับ ผมว่าคุ้มราคาดี ไม่งั้นถ้ามองหาของดีดี แพงๆ ก็ Lowepro คับผ้ม Smile
heaven_no.9

ตอบตอบ: 06/12/2006 11:08 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าซื้อ D50 ก็จะซื้อเลนส์ 18-200 ได้เลยดิครับเนี่ย

เป้ที่ไว้ใส่ Notebook กับ กล้อง ที่ราคาไม่เกิน 3500 ครับ ยี่ห้อไหนดีๆๆ บ้างครับ

ถ้ามีขอดูรูป กับ ลิงค์ หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
Friday~13rd

เข้าร่วมเมื่อ: 26/09/2005
ตอบ: 2803

ตอบตอบ: 06/12/2006 11:15 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Northbridge บันทึก:

ถ้าอยากได้กระเป๋าใส่กล้องราคาถูกๆใส่อุปกรณ์ได้ครบๆ ลองไปดูร้าน Fotofile บาบุญครองชั้น 1 ครับ เดินเข้าประตู รุ้สึกจะอยู่ใกล้ๆบันไดเลื่อนน่ะ จะมีกระเป๋า Fotofile ขายครับ ผมว่าคุ้มราคาดี ไม่งั้นถ้ามองหาของดีดี แพงๆ ก็ Lowepro คับผ้ม Smile

Lowepro ก็มาตรฐานดีครับ อึดดีด้วย ใช้มา 10 กว่าปี แล้ว ไม่ยอมขาดซ๊ะที !!! อิ อิ อิ
หรือ ถ้าชอบแบบ Hiso ก็ลองของ Domke ก็ได้จ๊ะ

ขนาดไฟล์:  170.05 กิโลไบต์
 เข้าชม:  10309 ครั้ง

kodomo
Jade Gangster
Jade  Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 15/09/2006
ตอบ: 1975

ตอบตอบ: 07/12/2006 12:13 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

heaven_no.9 บันทึก:
ถ้าซื้อ D50 ก็จะซื้อเลนส์ 18-200 ได้เลยดิครับเนี่ย

เป้ที่ไว้ใส่ Notebook กับ กล้อง ที่ราคาไม่เกิน 3500 ครับ ยี่ห้อไหนดีๆๆ บ้างครับ

ถ้ามีขอดูรูป กับ ลิงค์ หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ท่าเป้ nb ก้ดุ Targus รุ่น sport คับเนื้องานดีมากคับ รอรุปจาคุณ Cybernrtic แล้วกัน ใช้ใส่ของแบบ backpack ได้คับ ปุพองน้ำทั้งตัว กระเป๋าใส่กล้องจิงๆ ผมก้เลงยี่ห้อนี้แต่มันหายากจิงๆเลยคับ เศร้าใจ

เด๋ยวจะลองดุยี่ห้ออื่นด้วยคับ อุอุ เลนส์รึนั่น
gorilla

เข้าร่วมเมื่อ: 04/03/2005
ตอบ: 2560

ตอบตอบ: 07/12/2006 12:22 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

http://www.avcamera.com/index.php?option=com_content&task=view&id=38&Itemid=66

ของผมเป็นเป้สะพานหลังนะครับ ได้มาราคาถูก เลยรีบสอยซะเลย ราคาเต็มคงไม่มีปัญญาซื้อ 3900 บาท

ยังไม่ทันได้ดูตัวอื่นเลย เห็นเค้ามาขายถูก เลยสอยซะก่อน

คุณภาพ ok เลยครับ ใส่เลนส์ได้หลายตัว กันน้ำได้บ้าง แบบประมาณว่าละอองน้ำหรือฝนตก ก็พอไหว ผมเอาไปลุยน้ำตกผาตาดที่กาญจนบุรีมา ปีนขึ้นน้ำตกกับเพื่อน นึกว่ากล้องจะเจ๋งแล้ว เป้โดนน้ำค่อนข้างเยอะ เพราะผมปีนตามน้ำเลย ไม่ได้เลี่ยงตามข้างๆ แต่ข้างในไม่เปียกเลย

อิอิ Laughing Laughing Laughing
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    VMODTECH.COM หน้ากระดานข่าวหลัก -> กล้องกับการถ่ายภาพ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้