This is old vmodtech.com site. To enter new site CLICK HERE!!!

นี่คือเว็บ vmodtech.com แบบเก่า หากต้องการเข้าหน้าเว็บปัจจุบัน คลิกที่นี่!!!

Vmodtech.Com: Forums

VMODTECH.COM :: ดูกระทู้ - มาดูวิธีการทำลำโพง 4 นิ้วสไตล์แดกแกลบกันครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

มาดูวิธีการทำลำโพง 4 นิ้วสไตล์แดกแกลบกันครับ
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    VMODTECH.COM หน้ากระดานข่าวหลัก -> เรื่องเส้นเสียง
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  

ขอนแก่น วิสิตมั้ยครับ
ท๊อปวิสิต
35%
 35%  [ 6 ]
โคตรวิสิต
47%
 47%  [ 8 ]
วิสิต
11%
 11%  [ 2 ]
เฉยๆ
5%
 5%  [ 1 ]
คะแนนทั้งหมด : 17

ผู้ส่ง ข้อความ
mrhelix
Memory Expert

เข้าร่วมเมื่อ: 25/04/2005
ตอบ: 8986
สถานะ: Offline in Forums

ตอบตอบ: 23/09/2007 4:08 am    ชื่อกระทู้: มาดูวิธีการทำลำโพง 4 นิ้วสไตล์แดกแกลบกันครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อิอิ ไม่มีอะไรมากมายครับ ไปดูวัสดุอุปกรณ์กันก่อนครับ
1.ลำโพง 4 นิ้ว ว่ากันไปครับ
2.แก้วกัฟขนาด 22 บาท
3.อุปกรณ์บัดกรี หัวแร้ง ตะกั่ว
4.สายไฟที่จะใช้ทำสายลำโพง
5.คัตเตอร์
6.ซุเปอร์กาว
7.เทปพันสายไฟ
8.วัสดุซับเสียง (ในที่นี้ใช้ฟองน้ำครับ ขี้เกียจหา)

นี่ล่ะครับไอ้แก้วกัฟขนาด 22 บาท หรือที่ทุกคนรู้จักกันในนามว่า "บิ๊กกัฟ" และของแท้ต้องมีขนาด 32 ออนซ์ครับ

และนี่คือลำโพงที่ผมจะใช้ ตอนเลือกผมไปจิ้มๆตรงขอบมัน ไอ้นี่น่าจะนุ่มสุดครับเลยสอยมา
เฉพาะยี่ห้อก็ถูกใจแล้วครับ เข้ากับผมมากครับ กู๊ดแมนครับ ไม่ใช่แบ๊ดบอย
คุณสมบัติก็ 100W 8Ohm แล้วก็ เพาเวอร์ เรนเจอร์ครับ

แล้วเราก็มาตรวจสอบว่า มัน Compatible จริงอ๊ะป่าว ... โอ้ว จริงครับ จริง แนบสนิทศิษย์ส่ายหน้าครับ

ว่าแล้วผมก็เจาะรูครับ เอาแค่พอสายลอดเข้าไปนะครับ ไม่จำกัดวิธีเจาะนะครับ อิอิ

จากนั้นก็ยัดสายเข้ามาเลยครับ ดึงๆๆๆๆ ฮึบบบ ช่วงนี้ก็เสียบหัวแร้งรอเลยครับ

อิอิครับ การบัดกรีเป็นสกิลของแต่ละคนครับ ผมก็ทำได้แค่นี้ล่ะครับ นี่ครับบัดกรีเสร็จแล้ว (หายาสีฟันทามือก่อนครับ ซี้ดดด)

ครับ ต่อไปเราก็ยัดวัสดุซับเสียงเข้าไปครับ อันนี้เป็นแบบมาตรฐานนะครับ

ว่าแล้วก็เอาไปต่อทดสอบเสียงดูก่อนครับ เอาลำโพงยัดๆ .... มิวสิค โก!!!

ปรากฎว่า สุ้มเสียง ไม่เป็นที่น่าพอใจครับ ฉะนั้น ต้องลองยัดวัสดุซับเสียงใหม่ เปลี่ยนรูปแบบการยัด ลองไปเรื่อยๆครับ
และผมก็พบว่าลำโพงตัวนี้ ต้องยัดแบบนี้ครับ

เอาล่ะครับ ขั้นตอนนี้ก็คือติดลำโพงเข้ากับแก้วครับ เอาซูเปอร์กาวทาๆๆๆๆๆมันรอบๆเลยครับ
อย่าถามนะครับว่าทำไมต้องซูเปอร์กาว ผมก็ตอบว่า ขนาดกีตาร์แบบที่เขาติดคอมากับบอดี้เสียงมันยังดีก่าเยอะ
แล้วถ้าเป็นกาวยางมันจะลดการสั่นสะเทือนครับ ซึ่งหลักการนี้ผมก็มั่วไปตามวารีครับ

หลังจากที่กาวแห้งสนิทแล้ว ผมก็เข้าสู่การตกแต่ง ผมใช้เทปพันสายไฟ พันๆๆๆๆรอบๆครับ
และเพื่อความเป็นศิริมงคล ผมเลยทำการเปลียนชื่อจาก กู๊ดแมน เป็น แกลบแมนครับ ฟังดูดีมีสกุลมากๆครับ

และแล้ว เราก็จะได้ลำโพงขนาด 4 นิ้วที่มีลักษณะสวยงาม ช่วยเพิ่มราศีให้แก่ผู้ใช้ได้เป็นอย่างดีครับ
ดูภาพการใช้งานสิครับ แหม อลังการอะไรเช่นนี้ครับ ดีไซน์ล้ำสมัยไร้ทีติครับ อิอิ

จากที่ได้ทดลองฟังเสียงของลำโพง "กัฟ" พอสมควรแล้วนะครับ ผมก็พบว่า เสียงกลาง-ต่ำ ทำได้ดีกว่าลำโพงกระป๋อง(แถม)มากทีเดียวครับซึ่งอาจเนื่องมาจากการที่ใช้ลำโพงขนาด 4 นิ้วนั่นเองครับ ส่วนเรื่องเสียงแหลมและความใสก็ไม่ค่อยจะสู้เท่าไรครับแต่ยังไงเราก็ยังชนะลำโพงกระป๋องอยู่ดีครับ ไม่ว่าจะเป็นคุณภาพเสียง ดัไซน์ และราคาในการประดิษฐ์
อีกทั้งเป็นการสนับสนุน OTOP อีกด้วย (เกี่ยวมั้ยเนี่ย)

ขออนุญาติสรุปเลยแล้วกันนะครับว่าเราจะได้อะไรจากลำโพงรุ่นนี้
1. ขอนแก่น หล่อมากๆเลยครับ
2. ความภาคภูมิใจครับ ยิ่งเรากินแกลบมากเท่าไร เรายิ่งเหลือเงินเก็บมากเท่านั้น (เฮ้ย)
3. ได้เป็นส่วนหนึ่งในการช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมของโลกคือการนำกลับมาใช้ใหม่ ซึ่งการทิ้ง "บิ๊กกัฟ" ก็เป็นส่วนหนึ่งของปัญหาสภาวระโลกร้อนครับ
4. ได้ลำโพงบ้าพลังราคาประหยัดตัวหนึ่งมาใช้ครับ ลองๆ เปิดให้ได้สัก 80-90 วัตต์สิครับ อิอิ ดังไกลมากครับ
5. ใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ในทางสร้างสรรค์ครับ ดีกว่าไปทำอย่างอื่นเนอะ ว่ามั้ยครับ
6. ได้เฟอร์นิเจอร์ล้ำสมัยประดับบ้านอีก 1 ชิ้น
เห็นมั้ยครับ นี่ยังไม่จบนะครับ เอาเป็นว่า ถ้าคุณชอบแนวนี้ก็น่าจะช่วยกันวิจัยพัฒนานะครับ จะได้มีระบบที่ทรงพลังไว้ประจำการทุกบ้านเรือนนะครับ

ปล. ลำโพงผมซื้อได้ดอกละ 80 แต่ที่อมรมีตั้งแต่ 30 บาทขึ้นไป ผมใช้ตัวขับจากจีนแดง 200 บาท แก้วก็ได้ฟรี กาวก็มีแล้ว สรุปอีกที จ่ายน้อยมากๆครับ

ขอให้สนุกบนความทุกข์ของโสตประสาทนะครับ อิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mrhelix เมื่อ 23/09/2007 5:22 pm, แก้ไขทั้งหมด 3 ครั้ง
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ เข้าชมเว็บไซต์ MSN
นาย...อั๊ยซ์...
Rhodonite Gangster
Rhodonite Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 04/12/2004
ตอบ: 4981

ตอบตอบ: 23/09/2007 4:27 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ทำไม น้ำว่าว เต็มจอเลยล่ะครับ ขอนแก่น !!

Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
Friday~13rd
Lapis Gangster
Lapis Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 26/09/2005
ตอบ: 2803

ตอบตอบ: 23/09/2007 5:40 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นาย...อั๊ยซ์... บันทึก:
ทำไม น้ำว่าว เต็มจอเลยล่ะครับ ขอนแก่น !!

Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed Embarassed

มีกลิ่น เหม็นฉอง ด้วยครับ Wink
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
yoshiki
คนทำสวนสมาคมแกลบทองคำแห่งVmodtech

เข้าร่วมเมื่อ: 12/12/2004
ตอบ: 12175

ตอบตอบ: 23/09/2007 6:24 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แหล่มไปเลยครับ แต่น้ำเต็มจอ อิอิ Razz
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
Paracetamol
Apatite Gangster
Apatite Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 23/08/2007
ตอบ: 642

ตอบตอบ: 23/09/2007 7:36 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Friday~13rd บันทึก:
นาย...อั๊ยซ์... บันทึก:

มีกลิ่น เหม็นฉอง ด้วยครับ Wink

สงสัยตอนทำใสอารมณ์เต็มที่ 13
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
Hybrid
เจ้าหน้าที่สมาคมแกลบทองคำแห่งVmodtech

เข้าร่วมเมื่อ: 18/03/2006
ตอบ: 2304

ตอบตอบ: 23/09/2007 7:46 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เง้อ แหล่มอีกแล้วครับท่าน ภูมิปัญญาไทยๆ Laughing
nong_f
เจ้าหน้าที่สมาคมแกลบทองคำแห่งVmodtech

เข้าร่วมเมื่อ: 04/08/2006
ตอบ: 2416

ตอบตอบ: 23/09/2007 8:40 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แหล่มเลยครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
numz
ที่ปรึกษาด้านการลงทุนสมาคมแกลบทองคำฯ

เข้าร่วมเมื่อ: 08/09/2005
ตอบ: 12214

ตอบตอบ: 23/09/2007 9:54 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ทำมัย รูป มึงเลอะจัง ครับ น้อง x
Cybernetic
รองหัวหน้าสมาคมแกลบทองคำแห่งVmodtech

เข้าร่วมเมื่อ: 13/04/2006
ตอบ: 10948

ตอบตอบ: 23/09/2007 10:14 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แนะนำให้หาสีมาพ่นถ้วยด้วยจะดีมากครับ แล้วคราวหน้าสอนทำตู้ซับด้วยครับ
mrhelix
Memory Expert

เข้าร่วมเมื่อ: 25/04/2005
ตอบ: 8986

ตอบตอบ: 23/09/2007 10:22 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Cybernetic บันทึก:
แนะนำให้หาสีมาพ่นถ้วยด้วยจะดีมากครับ แล้วคราวหน้าสอนทำตู้ซับด้วยครับ

ต้องให้น้าเชนช่วยวิจัยกระมังครับ อิิอิ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ เข้าชมเว็บไซต์ MSN
2jz_turbo
Bangrajan Rangers

เข้าร่วมเมื่อ: 10/12/2004
ตอบ: 3568

ตอบตอบ: 23/09/2007 10:38 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

06 06 06 06
zyzel

เข้าร่วมเมื่อ: 30/01/2007
ตอบ: 5939

ตอบตอบ: 23/09/2007 10:44 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เท่ดีคับ เอาไปแขวนห้อยลงมาจากเพดาน น่าจะ work Embarassed
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
dq-pb

เข้าร่วมเมื่อ: May 10, 2006
ตอบ: 3704

ตอบตอบ: 23/09/2007 11:31 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โอทอป อีกแล้ว
Jill
หัวหน้าสมาคมแกลบทองคำแห่งVmodtech

เข้าร่วมเมื่อ: 04/12/2004
ตอบ: 7643

ตอบตอบ: 23/09/2007 11:58 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอนแก่นหล่อ ขอรับ Cool
Hybrid

เข้าร่วมเมื่อ: 18/03/2006
ตอบ: 2304

ตอบตอบ: 23/09/2007 12:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

zyzel บันทึก:
เท่ดีคับ เอาไปแขวนห้อยลงมาจากเพดาน น่าจะ work Embarassed

อุอุ คงแหล่มน่าดู Laughing
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    VMODTECH.COM หน้ากระดานข่าวหลัก -> เรื่องเส้นเสียง ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 4

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้