This is old vmodtech.com site. To enter new site CLICK HERE!!!

นี่คือเว็บ vmodtech.com แบบเก่า หากต้องการเข้าหน้าเว็บปัจจุบัน คลิกที่นี่!!!

Vmodtech.Com: Forums

VMODTECH.COM :: ดูกระทู้ - ไวเลสเราเตอร์All-in-1 รุ่นไหนส่งกำลังแรงปรู๊ด จับสัญญาณดีๆ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

ไวเลสเราเตอร์All-in-1 รุ่นไหนส่งกำลังแรงปรู๊ด จับสัญญาณดีๆ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    VMODTECH.COM หน้ากระดานข่าวหลัก -> เรื่องทั่วๆไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
nanoz
Bronze Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 10/04/2006
ตอบ: 92

สถานะ: Offline in Forums

ตอบตอบ: 26/01/2008 8:43 pm    ชื่อกระทู้: ไวเลสเราเตอร์All-in-1 รุ่นไหนส่งกำลังแรงปรู๊ด จับสัญญาณดีๆ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สืบเนื่องจากคราวก่อน ไปซื้อแล้วแป๊ก ดันไปเข้าใจว่า WRT54GLเป็น โมเด็มในตัว เลยไม่ได้สอยมา แล้วจะซื้อแบบall in 1 ก็กลัวอรกว่ามันจะทะลุกำแพง+กระจก 2-3ชั้นไม่ไหว เลยมาปรึกษาครับผมเพราะโมเดมเราเตอร์ตัวเก่มีปัญหาเวลาFWD พอร์ทแล้วชอบค้างเลยอยากเปลี่ยนยกเซท แต่ถ้า รุ่นallin1มันไม่มีแบบ ที่ดีๆ เดี๋ยวผมเอาตัวWRT54GL ไปใช้กับโมเด็มเดิมก็ได้ครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
Stupid~Question
Silver Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 24/04/2007
ตอบ: 158

ตอบตอบ: 26/01/2008 11:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พอดีผมทำเนต ไวเลส ในหอพัก อยุ่ครับ

จากที่ลองมา 3 ยี่ห้อ มีดังนี้ครับ

1. Linksys WRT54GS Ver.7
ตัวนี้ ผมไม่ได้ใช้ที่หอพักนะครับ พอดีเล่นที่บ้าน แต่เท่าที่เจอมา แต่ก่อนใช้ V.6 แฮงค์บ่อยมากครับ
แต่พอส่งเคลมเปลี่ยนเป็น V.7 ก็ไม่มีอาการดังกล่าว ใช้งานได้ปกติ แต่จะมีอยู่ครั้งหนึ่ง คือมันจะ รีเซต ตัวเอง กลับไปเป็นค่าโรงงาน

จากหอพักใกล้ๆ เค้าใช้ WAP54G ก็บอกว่า Linksys มันชอบ รีเซต กลับเป็นค่าโรงงาน (บางตัว)
ส่วนเรื่องสัญญาณ แรงพอใช้ได้ + ความเสถียรในการส่งข้อมูลก็ไม่มีปัญหาครับ 54Mbps แม้จะรับได้ขีดเดียว

2.Netgear WG602
ตัวนี้ผมใช้ในหอพัก(ขนาดใหญ่) 8 ชั้น ติดชั้นละ 3 ตัว รูปทรงขาว สวยดูออกแบบมาแข็งแรงกว่า Linksys ครับ จากที่ใช้งานมา จะ 2 เดือนแล้ว ยังไม่พบปัญหาใดๆครับ สัญญาณแรงกว่า Linksys เล็กน้อย ส่วนความเสถียร ถึงจะเกาะได้ขีดเดียว แต่ก็ไม่หลุดครับ ส่งข้อมูล 54Mbps เหมือนกัน เวลาแจก IP หลายๆ IP การรับ - ส่ง แบนวิด ไม่ดรอป ครับ
ความร้อนไม่ต้องพูดถึงครับ ขนาดผมจับยัดใส่กล่อง แบบไม่มีรู ก็ไม่ร้อนครับ ไม่ร้อนจริงๆ
Linksys ก็แค่อุ่นๆ แต่เจ้านี้ไม่อุ่นเลย

3. 3Com® OfficeConnect® Wireless 54 Mbps 11g Cable/DSL
ที่พูดมา 2 ตัวแรก เป็นแค่ access point แต่ท่าน จขกท. คงไม่สนใจ เพราะอยากได้ที่เป็น all in one ก็คงจะพูดถึงตัวนี้อะครับ คิดว่า 2 ตัวแรก ผมมาแชร์ ประสบการณ์เฉยๆ 3Com ตัวนี้เป็น all in one นะครับ เป็นถึง Router + Switch + Wireless ครบที่ต้องการเลยครับ
ใช้งานดีมากครับ ไม่ร้อน ไม่แฮงค์ ตัวนี้ใช้เป็นโมเดม ตัวเดียว ที่ทำหน้าที่ รับ-ส่ง แบนวิด แล้วกระจายไปยัง access point ของทุกตัวในตึก นอกจากนี้ ยังส่งไปให้ อีก 2 ตึก ที่เป็นระบบแลนด์ นะครับ ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็น 3Com ตัวนี้ ผมใช้โมเดมแถมฟรี มากับ CAT ยี่ห้อ Allied Telesyn รุ่นเล็ก พบว่า มันทำงานหนักเกินไป วันหนึ่งแฮงค์ที 2-3 รอบ ก็เลยเปลี่ยนมาเป็น 3Com ปัญหาทุกอย่างก็หมดไปครับ แต่ในส่วนของการส่ง Wireless ผมไม่ทราบนะครับ เพราะตัวนี้ซื้อมา ผมก็ปิดระบบ Wireless ไป เพราะสั่งให้มันเป็นแค่โมเดม
แต่สัญญาณไม่แพ้ Linksys และ Netgear แน่นอนครับ

เพราะ 3Com ชื่อเสียงดังกว่าเยอะครับ ราคา สองพันปลายๆ ครับ ประมาณ 27-28

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว

ตอบตอบ: 27/01/2008 12:06 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ

เรื่องทะลุกำแพง 2-3 ชั้น นี้ผมไม่รับรองว่าจะทะลุถึงมั้ย

แต่ถ้าสัก 3 ชั้น ก็ตั้ง มันไว้สักชั้น 2 ก็คงรับได้สบายๆครับ

แต่ถ้าตึกมีขนาดใหญ่+กว้าง เกินไป สัญญาณ ก็อาจจะไม่ ครอบคลุม อยู่ที่โครงสร้างตึกด้วยครับ

ถ้ากรณีนั้นก็อาจจะจำเป็นที่จะต้องติด เสา indoor omni เพิ่มครับ

เสาก็มีหลายแบบ หลายราคา ตั้งแต่ 1000 - หมื่น ก็มีครับ

แล้วก็ขึ้นอยู่กับตัวรับของคอมด้วยนะครับ

มี Wireless Network ยี่ห้อใหม่จากจีน ที่เพิ่งตีตลาดเข้ามาครับ

TP-LINK ราคาถูก เคยซื้อมาลองเล่นตัวนึงครับ

54Mb WLAN Access Point TP-Link (WA501G) ไม่น่าเชื่อว่า สัญญาณ เดิมๆที่ส่งไป

ค่อนข้างแรงกว่า Linksys ประมาณ 20-30 % ได้เลยครับ แต่พอมันแจก IP สัก 3 IP ขึ้นไป

สัญญาณ และการส่ง แบนวิด ตกวูบ แบบน่าใจหายครับ

ถ้าใช้ในครอบครัว ก็น่าเล่นครับ ถูกมาก ดีพอใช้ แต่ถ้าจะเอามาใช้แบบสำนักงาน ไม่เหมาะครับ !

ปล. ตัวรับ USB TP-LINK WN321G ตัวสีขาวๆ ราคา 4-5 ร้อย ห้ามซื้อมาใช้เด็ดขาดนะครับ

โคตรห่วย +++!!!!

เสา Omni ราคาพันต้นๆ ครับ

เสา Omni แบบต้นใหญ่ครับ (ขนาดประมาณหลอดไฟ) ราคาประมาณ 3 พัน
sexyman7210
Violet Gangster
Violet Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 20/04/2005
ตอบ: 1053

ตอบตอบ: 27/01/2008 12:31 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Shocked ได้ความรู้ดีครับ ไม่ทราบว่า ตัวอย่างเสา ราคาพันต้นๆ ซื้อร้านไหน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ MSN

ตอบตอบ: 27/01/2008 1:44 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พอดีผมอยู่เชียงใหม่ครับ

ปกติผมจะซื้อกับร้านชื่อ Ionon

แต่ทาง ตจว. หรือ กทม ไม่รุ้เหมือนกันครับ

ดูในเว็บนี้ดูนะครับ www.siammastershop.com

เสาราคาพันกว่าบาท จะเหมาะกับพื้นที่ ที่มันไม่สามารถติดตั้งอุปกรณ์ขนาดใหญ่ ได้อะนะครับ

สัญญาณ จะแรงขึ้นประมาณ 10-20% นะครับ ไม่ได้แรงไรมาก เพียงแต่ สัญญาณจะนิ่งครับ

เวลาอุปกรณ์รับสัญญาณ จับได้ สัญญาณมันจะไม่หลุดครับ ขีดเดียวก็ไม่หลุด เท่าที่ลองมานะครับ

เพราะผมใช้กับเจ้า Netgear บางจุดของตึกครับ เพราะตึกมันโครงสร้างหนา บางจุดเลยอับสัญญาณ เสาตัวนี้ก็ช่วยได้ครับ

zyzel
เจ้าหน้าที่สมาคมแกลบทองคำแห่งVmodtech

เข้าร่วมเมื่อ: 30/01/2007
ตอบ: 5939

ตอบตอบ: 27/01/2008 9:54 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จะมาบอกว่า 1. Linksys WRT54xx ต้องไปอัพ FW ครับ ลองดูน๊ะคับ จะเทพไม่รุ้ตัว อุอุ

ส่วน 3com ก้ดีคับที่ร้านใช้นิ่งดี แต่ลูกเล่นไม่เยอะเท่า linksys

เป็นผมจะไปสอย modem ตัว Linksys Gateway (จำชื่อรุ่นไม่ได้เด่ยวให้ท่านน้อง Numz มาตอบล่ะกัน) มาพ่วงกะตัวเก่า น่าจะนิ่งกว่า อัพ fw tomato config นิดหน่อย เปิดไปจนหมดประกันยังไม่ต้องรี อิอิ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
nanoz

ตอบตอบ: 27/01/2008 10:09 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Stupid~Question บันทึก:
พอดีผมทำเนต ไวเลส ในหอพัก อยุ่ครับ

จากที่ลองมา 3 ยี่ห้อ มีดังนี้ครับ

1. Linksys WRT54GS Ver.7
ตัวนี้ ผมไม่ได้ใช้ที่หอพักนะครับ พอดีเล่นที่บ้าน แต่เท่าที่เจอมา แต่ก่อนใช้ V.6 แฮงค์บ่อยมากครับ
แต่พอส่งเคลมเปลี่ยนเป็น V.7 ก็ไม่มีอาการดังกล่าว ใช้งานได้ปกติ แต่จะมีอยู่ครั้งหนึ่ง คือมันจะ รีเซต ตัวเอง กลับไปเป็นค่าโรงงาน

จากหอพักใกล้ๆ เค้าใช้ WAP54G ก็บอกว่า Linksys มันชอบ รีเซต กลับเป็นค่าโรงงาน (บางตัว)
ส่วนเรื่องสัญญาณ แรงพอใช้ได้ + ความเสถียรในการส่งข้อมูลก็ไม่มีปัญหาครับ 54Mbps แม้จะรับได้ขีดเดียว

2.Netgear WG602
ตัวนี้ผมใช้ในหอพัก(ขนาดใหญ่) 8 ชั้น ติดชั้นละ 3 ตัว รูปทรงขาว สวยดูออกแบบมาแข็งแรงกว่า Linksys ครับ จากที่ใช้งานมา จะ 2 เดือนแล้ว ยังไม่พบปัญหาใดๆครับ สัญญาณแรงกว่า Linksys เล็กน้อย ส่วนความเสถียร ถึงจะเกาะได้ขีดเดียว แต่ก็ไม่หลุดครับ ส่งข้อมูล 54Mbps เหมือนกัน เวลาแจก IP หลายๆ IP การรับ - ส่ง แบนวิด ไม่ดรอป ครับ
ความร้อนไม่ต้องพูดถึงครับ ขนาดผมจับยัดใส่กล่อง แบบไม่มีรู ก็ไม่ร้อนครับ ไม่ร้อนจริงๆ
Linksys ก็แค่อุ่นๆ แต่เจ้านี้ไม่อุ่นเลย

3. 3Com® OfficeConnect® Wireless 54 Mbps 11g Cable/DSL
ที่พูดมา 2 ตัวแรก เป็นแค่ access point แต่ท่าน จขกท. คงไม่สนใจ เพราะอยากได้ที่เป็น all in one ก็คงจะพูดถึงตัวนี้อะครับ คิดว่า 2 ตัวแรก ผมมาแชร์ ประสบการณ์เฉยๆ 3Com ตัวนี้เป็น all in one นะครับ เป็นถึง Router + Switch + Wireless ครบที่ต้องการเลยครับ
ใช้งานดีมากครับ ไม่ร้อน ไม่แฮงค์ ตัวนี้ใช้เป็นโมเดม ตัวเดียว ที่ทำหน้าที่ รับ-ส่ง แบนวิด แล้วกระจายไปยัง access point ของทุกตัวในตึก นอกจากนี้ ยังส่งไปให้ อีก 2 ตึก ที่เป็นระบบแลนด์ นะครับ ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็น 3Com ตัวนี้ ผมใช้โมเดมแถมฟรี มากับ CAT ยี่ห้อ Allied Telesyn รุ่นเล็ก พบว่า มันทำงานหนักเกินไป วันหนึ่งแฮงค์ที 2-3 รอบ ก็เลยเปลี่ยนมาเป็น 3Com ปัญหาทุกอย่างก็หมดไปครับ แต่ในส่วนของการส่ง Wireless ผมไม่ทราบนะครับ เพราะตัวนี้ซื้อมา ผมก็ปิดระบบ Wireless ไป เพราะสั่งให้มันเป็นแค่โมเดม
แต่สัญญาณไม่แพ้ Linksys และ Netgear แน่นอนครับ

เพราะ 3Com ชื่อเสียงดังกว่าเยอะครับ ราคา สองพันปลายๆ ครับ ประมาณ 27-28

โมเด็มที่ผมมีที่บ้านตอนนี้ก็ไอยี่ห้อAllied Telesyn นี่แหละครับ รุ่น 236 มั้ง ถ้าจำไม่ผิดนะครับ มันมีปัญหเวลา ทำฟอเวิดพอทไง ทำแล้วค้างทุกทีเลย แล้วไอยี่ห้อง 3comนี่มานดีกว่า ลิงค์ซิสเหรอเนี้ย ไอผมเข้าใจว่า อันหลลังดีกว่าซะอีก
nanoz

ตอบตอบ: 27/01/2008 10:38 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตัว 3. 3Com® OfficeConnect® Wireless 54 Mbps 11g Cable/DSL คุณ Stupid~Question เคยเอา ยิงไวเลสผ่าน กำแพง ที่มานมีกระจกป่าวครับ ประมาณระยะทางไม่เกิน20เมตรอะครับ เพราะ เราเตอร์ผมมันอยู่ห้องAแล้วโนทบุคอยู่ห้องC จะย้ายเราเตอร์ไปห้องBมันค่อนข้างลำบากครับผม

ถ้าไม่ลำบากรบกวนลองให้หน่อยได้มั้ยครับอิอิ
numz
ที่ปรึกษาด้านการลงทุนสมาคมแกลบทองคำฯ

เข้าร่วมเมื่อ: 08/09/2005
ตอบ: 12214

ตอบตอบ: 27/01/2008 9:02 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Linksys AM300 ขอรับ ว่าแล้ว ยังไม่ได้แกะ มันเลย....
tpp
ที่ปรึกษาพิเศษ สมาคมแกลบทองคำ

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2005
ตอบ: 7821

ตอบตอบ: 27/01/2008 11:23 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จริงๆระยะทางแค่นั้นนี่ all in one ทั่วๆไปก็น่าจะเอาอยู่นะครับ ของผมแค่ dlink เก่าๆระยะทางสามสิบเมตรผ่านบ้านสองหลังยังเต็มหลอดอยู่เลยนะ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
Jovmod
Rookie Gangster
Rookie Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 31/12/2007
ตอบ: 37

ตอบตอบ: 27/01/2008 11:28 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เอ ใช่ที่ผมเคยแนะนำไปหรือเปล่า? (ตอนนั้นก็บอกแล้วนะว่า GL ไม่มีโมเด็ม)

เรื่อง Forward แล้วโมเด็มแฮ๊ง ก็ตั้งให้โมเด็มเป็นBridge สิครับ เหมือนส่งสัญญาณเข้าตัว GL แล้วใช้ GL Dial เอาไงครับ แหมลูกเล่นเยอะทั้งทีให้เป็นแค่ตัวจ่ายIP ได้ไง

อ่อแต่โมเด็มรุ่นหลังๆ นี่ไม่ค่อยยอมให้เปลี่ยนโหมด ก็ลองดูนะครับ ถ้าไม่ได้ก็ Linksys AM300 ก็ได้ ดูสวยดีด้วย ขาวๆ Razz พันถ้วนมั้ง

ส่วนความแข็งแรงผมให้ GL เลยนะ เขวี้ยงลงพื้นไม่น่าจะแตกนะ แต่ Netgear ขาวๆ ดูผู้หญิงๆ ยังไงไม่รู้ -------- ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ส่วน GS v7.0 ผมไม่แน่ใจนะว่ามันจะอัพ FW ได้หรือเปล่า เห็นในforum ว่าอัพไม่ได้นะ ของ Linksys นี่มันเจ๋งเพราะว่ามันอัพ FW ได้นะ อีกอย่าง GS หายากด้วยนะ
zyzel
เจ้าหน้าที่สมาคมแกลบทองคำแห่งVmodtech

เข้าร่วมเมื่อ: 30/01/2007
ตอบ: 5939

ตอบตอบ: 27/01/2008 11:38 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อ่าา มีเซียนมาช่วยตอบแล้ว จขกท เลือกได้ยังอ่าา Embarassed Embarassed

ติดตรงไหน ส่งมาให้ผมเทสก่อนก้ได้ครับ Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
Non-Member

เข้าร่วมเมื่อ: 17/01/2007
ตอบ: 82

ตอบตอบ: 28/01/2008 4:34 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มีเทพอยู่ในมือแล้ว ลองหาข้อมูลดู อัพ fw ของ linux ดูถ้าไม่พอใจไม่ทราบว่าขายหรือยัง GL ถ้ายัง pm มาได้ขอซื้อ Laughing
nanoz

ตอบตอบ: 29/01/2008 12:15 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สั่งซื้อGL ไปแล้วค๊าบ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    VMODTECH.COM หน้ากระดานข่าวหลัก -> เรื่องทั่วๆไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้