This is old vmodtech.com site. To enter new site CLICK HERE!!!

นี่คือเว็บ vmodtech.com แบบเก่า หากต้องการเข้าหน้าเว็บปัจจุบัน คลิกที่นี่!!!

Vmodtech.Com: Forums

VMODTECH.COM :: ดูกระทู้ - แนะนำวิธีกู้ข้อมูลฮาร์ดดิสน่อยครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

แนะนำวิธีกู้ข้อมูลฮาร์ดดิสน่อยครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    VMODTECH.COM หน้ากระดานข่าวหลัก -> เรื่องคอมพิวเตอร์
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
eg4009
Bronze Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 27/10/2007
ตอบ: 79

สถานะ: Offline in Forums

ตอบตอบ: 11/06/2008 11:48 am    ชื่อกระทู้: แนะนำวิธีกู้ข้อมูลฮาร์ดดิสน่อยครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เรื่องของเรื่องคือผมกำลังดูเวปVmodtechเพลินๆ อยู่ดีๆไฟที่บ้านก็ตก
คอมผมมันก็ดับเลยเนื่องจากตัวสำรองไฟเสีย (ไฟตกบ่อยจนพัง)
เปิดอีกทีคอมผมมันเข้าวินโด(XP)ไม่ได้ซะแล้ว
ก็เลยใช้โปรแกรมRecoeryจากหน้าไบออส(คอมHPครับ) ก็กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม
แต่ข้อมูลในฮาร์ดดิสหายไปหมดเลย
อย่างนี้พอจะมีวิธีกู้ข้อมูลคืนบ้างมั้ยครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
Cybernetic
รองหัวหน้าสมาคมแกลบทองคำแห่งVmodtech

เข้าร่วมเมื่อ: 13/04/2006
ตอบ: 10948

ตอบตอบ: 11/06/2008 12:00 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าให้หยุดการใช้งานของเครื่องที่ต้องการจะกู้ข้อมูลไปเลยครับ จากนั้นให้ถอด HDD ลูกนี้ไปต่อกับเครื่องอื่นที่ลงโปรแกรมกู้ข้อมูลไว้แล้ว เช่น easy recovery ฯลฯ แล้วลองกู้ดู ขอให้โชคดีครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
talent
Kunzite Gangster
Kunzite Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 03/12/2004
ตอบ: 2154

ตอบตอบ: 11/06/2008 12:00 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลองหาโปรแกรม EasyRecovery หรือ Data Recovery Wizard Professional มาลอง Recover ดูก็ได้น่ะครับ แต่ตัวฮาร์ดิสมองเห็นน่ะครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
BeerKing
Bangrajan Rangers

เข้าร่วมเมื่อ: 04/12/2004
ตอบ: 19372

ตอบตอบ: 11/06/2008 12:11 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Cybernetic บันทึก:
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าให้หยุดการใช้งานของเครื่องที่ต้องการจะกู้ข้อมูลไปเลยครับ จากนั้นให้ถอด HDD ลูกนี้ไปต่อกับเครื่องอื่นที่ลงโปรแกรมกู้ข้อมูลไว้แล้ว เช่น easy recovery ฯลฯ แล้วลองกู้ดู ขอให้โชคดีครับ

ครับ ตามท่านรองเลยครับ แต่ อาจได้ไม่ครบทั้งหมดนะครับ ทำใจไว้ได้เลยครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
2jz_turbo

เข้าร่วมเมื่อ: 10/12/2004
ตอบ: 3568

ตอบตอบ: 11/06/2008 12:18 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอแนะนำโปรแกรม Getdata Back คับ เพราะว่าโปรแกรมนี้เวิกมาก ๆ คับ

คือว่าโปรมนี้มันสามารถ recovery เฉพาะบางส่วนได้คับ สมมติว่า ถ้าเราต้องการกู้ข้อมูลจาก HDD ขนาด 100 GB
บางโปรแกรมมันจะให้เราเตรียม free space ขนาด 100 GB เท่ากันไว้รองรับ แต่ว่า Get Databack ไม่จำเป็นคับ
มันสามารถที่จะ analyse แล้ว เลือกออกมาเฉพาะส่วนที่เราต้องการได้

แล้วก็ในขึ้นตอนการ analyze น่ะคับ พอ เสร็จแล้ว มันสามารถที่จะ save ไว้ได้ ก็คือว่า บางครั้งการกู้ข้อมูลมันจะนาน
ถ้าทำครั้งเดียวไม่เสร็จ ครั้งต่อไปก็ต้อง analyze ใหม่ แต่ว่า ตัวนี้ไม่ต้องคับ ถ้าเรา save ไว้ อิอิ

ปล. โปรแกรมอื่นผมไม่เคยใช้น่ะคับ ใช้แต่อันนี้อ่ะ อันเดียวเลย
eg4009

เข้าร่วมเมื่อ: 27/10/2007
ตอบ: 79

ตอบตอบ: 11/06/2008 12:27 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยตอบปัญหาของผมนะครับ
เด๋วจะลองใช้โปรแกรมกู้ดู
แล้วจะมารายงานผลนะครับ
roseleealiair
Rookie Gangster
Rookie Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 16/01/2009
ตอบ: 4

ตอบตอบ: 20/03/2009 6:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลองดูที่นี่ครับ

http://recovery.software.data.hothitvideo.com/restore/tool
Venom-Crusher

เข้าร่วมเมื่อ: 19/11/2004
ตอบ: 22258

ตอบตอบ: 20/03/2009 10:50 pm    ชื่อกระทู้: Re: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ได้ความรู้อีกแล้ววว คราวนี้จะได้ลองกู้หนังชมพูโบราณที่หายไปในเครื่องสักที อิอิกำ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
nicenize
Silver Gangster
Silver Gangster

เข้าร่วมเมื่อ: 03/09/2007
ตอบ: 109

ตอบตอบ: 21/03/2009 11:04 am    ชื่อกระทู้: Re: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมกำลังเจอปัญหาใหญ่มากซะด้วย ข้อมูลในHDDตัวที่จะre 210g แต่HDDตัวหลักเหลือว่างแค่ 80g ทำไงดีหว่า
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    VMODTECH.COM หน้ากระดานข่าวหลัก -> เรื่องคอมพิวเตอร์ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้