หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สื่อออนไลน์มีผลกระทบต่อเด็กอายุ 12-18 ปี อย่างไร  (อ่าน 2998 ครั้ง)
bankza1735
Registered User
*

« เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 16:06:50 »

ช่วยตอบแบบสอบถามหน่อยนะครับ
ผมจะนำไปใช้งานแก้ปัญหาเรื่องเด็กติดเกมส์ / โลกออนไลน์จนเกินไปน่ะครับ
ถ้าท่านใดว่างกรุณามาช่วยกรอกแบบสอบถามด้วยครับ

เลือกตอบได้ทั้งข้อดีและข้อเสียหรือจะตอบทั้ง 2 อย่างเลยก็ได้
โดยให้บอกเหตุผลว่าทำไมท่านถึงคิดเช่นนั้น และถ้าช่วย
บอกวิธีแก้ไขหรือข้อเสนอแนะมาด้วยจะขอบคุณมากครับ

แบบสอบถาม เรื่อง สื่อออนไลน์ที่มีผลกระทบต่อเด็กช่วงอายุ 12 – 18 ปี
คุณคิดว่าสื่อออนไลน์ดังต่อไปนี้มีผลกระทบอย่างไรต่อเด็กช่วงวัยนี้

เกมส์ออนไลน์ (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
   มีผลดี เพราะ ..........
   มีผลเสีย เพราะ ..........
   ไม่มีผลกระทบ เพราะ ..........
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข .........

สื่อลามกอนาจาร (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ..........

ธุรกรรม / การซื้อ – ขาย สินค้าผ่านอินเทอร์เน็ต (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
(ทั้งสินค้าที่ขายทั่วไป เช่น หนังสือ อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ฯลฯ รวมทั้งสินค้าที่ไม่เหมาะสมกับเด็ก เช่น Sextoy หรือ ยาปลุกเซ็กส์)
   มีผลเสีย เพราะ .........
   ไม่มีผลกระทบ เพราะ .........
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข .........

สังคมออนไลน์  Hi5 , FaceBook , MSN , Twitter , etc. (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
(รวมอย่างอื่นที่คล้ายๆกันด้วยนะครับ ผมรู้จักแค่นี้อ่ะนะ)
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ..........

การเรียน / การสอนผ่านอินเทอร์เน็ต (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
(พวกที่เติมบัตรทรูมันนี่แล้วก็สามารถเปิดวิดีโอ หรือ ไฟล์สื่อการสอนต่างๆดูได้ รวมถึงข้อสอบด้วย)
   มีผลดี เพราะ .........

การแลกเปลี่ยนไฟล์ต่างๆบนอินเทอร์เน็ต (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
(รวมหมดไม่ว่าจะจากเว็บฝากไฟล์ หรือ บิททอเรนท์)

Copy แบบฟอร์มของผมไปแล้วเติมข้อความได้เลยครับ
หวังว่าจะได้รับความคิดเห็นของทุกๆท่านนะครับ
ขอบคุณมากครับ
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 16:25:52 »

เกมส์ออนไลน์ (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
   มีผลดี เพราะ ถ้าเล่นอย่างเหมาะสม จะทำให้มีความคิดสร้างสรรค์
   มีผลเสีย เพราะ จะทำให้เด็กหมกมุ่น ไม่เป็นอันทำอะไร หากเล่นแบบไม่มีการจำกัดเวลา เสียการเรียน
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ผู้ปกครองควรควบคุมดูแลบุตรหลาน และร้านเกมส์อย่าเอาแต่เงินอย่างเดียว ควรมีจิตสำนึกด้วย รวมทั้งเจ้าหน้าที่ควรปฏิบัติหน้าที่อย่างเคร่งครัด (อันนี้อาจเป็นไปไม่ได้)

สื่อลามกอนาจาร (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
ข้อนี้มันมีผลดีเหรอครับ ?  ส่วนผลเสียพวกเราน่าจะทราบกันดี

ขี้เกียจพิมพ์แล้วครับ เอาแค่นี้ก่อน drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Mahasarakham1
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

我愛泰國。

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 16:46:35 »

มีผลดี เพราะ ..........เกมส์บางเกมส์พัฒนาการด้านการคิดครับ
   มีผลเสีย เพราะ ..........เกมส์บางเกมส์ส่อไปในทางเรื่องเพศครับ
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ......... ควรให้เด็กเล่นพอประมาณ จัดเวลาให้เหมาะสมให้คำแนะนำในการเล่นอย่างถูกต้อง

มีผลดี เพราะ ..........ถ้าคิดในแง่ดี ก็เหมือนด้านเพศศึกษา
   มีผลเสีย เพราะ ..........จะทำให้เด็กอยากมีเพศสัมพันธุ์ก่อนวัยอันควร
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ..........ควรให้คำแนะนำในการเสพสื่อให้คำแนะนำเค้าอย่างถูกต้อง

ธุรกรรม / การซื้อ – ขาย สินค้าผ่านอินเทอร์เน็ต (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
(ทั้งสินค้าที่ขายทั่วไป เช่น หนังสือ อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ฯลฯ รวมทั้งสินค้าที่ไม่เหมาะสมกับเด็ก เช่น Sextoy หรือ ยาปลุกเซ็กส์)
   มีผลดี เพราะ ..........รับรู้อะไรใหม่ๆๆๆ
   มีผลเสีย เพราะ .........สินค้าบางอย่างอาจทำให้เด็กติดและมีผลต่อการกระทำก่อนวัยอันควร
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข .........แนะนำเด็กในการซื้อของที่เหมาะกับวัย

สังคมออนไลน์  Hi5 , FaceBook , MSN , Twitter , etc. (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
(รวมอย่างอื่นที่คล้ายๆกันด้วยนะครับ ผมรู้จักแค่นี้อ่ะนะ)
   มีผลดี เพราะ ..........มีเพื่อนแลกเปลี่ยนความคิดเห็นข่าวสารต่างๆ
   มีผลเสีย เพราะ ..........อาจนำไปสู่การชักจูกนำไปสู่การหลอกและล่อลวงต่างๆ
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ..........รู้จักคิดและใช้งานอย่างเหมาะสม

การเรียน / การสอนผ่านอินเทอร์เน็ต (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
(พวกที่เติมบัตรทรูมันนี่แล้วก็สามารถเปิดวิดีโอ หรือ ไฟล์สื่อการสอนต่างๆดูได้ รวมถึงข้อสอบด้วย)
   มีผลดี เพราะ .........ในด้านดีก็รับรู้ข้อมูลข่าวสารต่างๆ
   มีผลเสีย เพราะ ..........ถ้าเข้าใช้งานไม่ถูกแบบก็เป็นภัยต่อชีวิตและทรัพสิน
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ..........ควรใช้เน็ตให้ได้อย่างถูกหลักอย่าหมกมุ่นเกินไป

การแลกเปลี่ยนไฟล์ต่างๆบนอินเทอร์เน็ต (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
(รวมหมดไม่ว่าจะจากเว็บฝากไฟล์ หรือ บิททอเรนท์)
   มีผลดี เพราะ ..........ได้ใช้งานโปรแกรมเกมส์ไม่ต้องเสียเงิน
   มีผลเสีย เพราะ ..........เจ้าของผลงานไม่ชอบเพราะเสียรายได้
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ..........ถ้าสินค้าไม่แพงเกินไปควรสนับสนุนของแท้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2010, 17:05:57 โดย Mahasarakham » บันทึกการเข้า

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
beerking

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 17:24:06 »

แบบสอบถาม เรื่อง สื่อออนไลน์ที่มีผลกระทบต่อเด็กช่วงอายุ 12 – 18 ปี
คุณคิดว่าสื่อออนไลน์ดังต่อไปนี้มีผลกระทบอย่างไรต่อเด็กช่วงวัยนี้

มีผลดี เพราะ ..........เด็กมีความคิดสร้างสรรค์ ถ้าเล่นแล้วรู้จักเวลา
   มีผลเสีย เพราะ ..........เด็กจะหมกมุ่น 
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ......... [font=Verdana]ผู้ปกครองควรให้คำแนะนำ หรือกำหนดเวลาในการเล่�

มีผลดี เพราะ ..........เรียนรู้กายวิภาค
   มีผลเสีย เพราะ ..........หมกมุ่น  อาจเลียนแบบตามที่ดูมาได้
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ..........ควรมีพี่เลี้ยงในการดู

มีผลเสีย เพราะ .........
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข .........อยู่ที่ผู้ปกครองอบรมเลี้ยงดูเป็นหลักครับ   แต่เอามาเที่ยบกับเนียนจังไม่ได้นะครับ พ่อแม่ดี แต่ ลูกมัน วรนุชโดยธรรมชาติครับ อิอิ

สังคมออนไลน์  Hi5 , FaceBook , MSN , Twitter , etc. (ผลกระทบต่อเด็กวัย 12 - 18 ปี นะครับ)
   มีผลดี เพราะ ..........ทำให้มีสังคมกว้างขึ้น  พิมพ์คล่อง  มีครอบครัวง่ายขึ้น
   มีผลเสีย เพราะ ..........หมกมุ่น โดนหลอกได้
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ..........ผู้ปกครองเช่นเคยครับ  แต่ก็อีกเช่นกันถ้ามีลูกแบบตีแก่แม่ย้อยก็ให้ เอาขี้เถ้ายัดปากตั้งแต่เด็กเลยครับ

มีผลดี เพราะ .........เด็กเรียนรู้ที่บ้านได้ อยู่ในสายตาพ่อแม่ และพ่อแม่สามารถชวยสอนเพิ่มเติมได้
   มีผลเสีย เพราะ .......... เด็กจะไม่ได้พบกับสังคม
ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ..........สามารถทำให้เป็นด้านดีอย่างเดียวได้ผู้ปกครอง+ตัวเด็กรู้จักแยกแยะเวลา

ข้อเสนอแนะ / วิธีการแก้ไข ..........  ขอไม่ตอบขอนี้ครับ

Copy แบบฟอร์มของผมไปแล้วเติมข้อความได้เลยครับ
หวังว่าจะได้รับความคิดเห็นของทุกๆท่านนะครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2010, 17:32:06 โดย beerking » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์