หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเที่ยวน้ำตกกันครับ  (อ่าน 12952 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 09:56:28 »

สวัสดีครับ

ผมน้องใหม่ จะพาเพื่อนๆ ไปเที่ยวน้ำตกกันครับ น้ำตกที่พาไปนี้ ค่อนข้างจะมีขนาดใหญ่นิดนึง ขับรถจากบ้านผมไม่ใกล้ไม่ไกล ประมาณ 9 ชั่วโมงครับ

ระหว่างการเดินทาง ก็แวะพักตามจุดต่างๆ บ้าง จุดแรกที่แวะพักหลังจากขับรถมาได้ 4 ชั่วโมง ก็คือเมืองเล็กๆ เมืองนึง แวะทานไอติมกันหน่อยครับ

โฉมหน้าผู้เดินทางในทริปนี้ (แต่ไม่มีผม)

ฝรั่งตรงข้ามก็เจอโบสหน้าตาแบบนี้ครับ

ถ้าใครเคยมา USA จะต้องรู้จักร้านนี้ครับ Subway เป็นร้านขาย Sub ชื่อดัง ที่มีแทบทุกมุมเมือง Sub ออกเสียงว่า “สับ” คือขนมปังท่อนยาวๆ ที่ผ่าตรงกลางแล้วใส่ผัก ชีส และแฮมเข้าไปข้างในครับ มีขนมปังให้เลือกหลายแบบ รวมถึงชนิดของผัก ชีส และแฮม ก็มีให้เลือกไม่น้อยหน้ากันครับ

ขับรถมาเกือบ 5 ชั่วโมง เพิ่งจะเจอแสงแดดครับ เพราะระหว่างทางนั้น ฝนตกตลอดเลย

ภาพนี้ตบแฟลชนิดนึง เพื่อลบอาการหน้าดำครับ

หลังจากขับรถติดต่อกันนาน 9 ชั่วโมงกว่าๆ เราก็มาถึงที่พักครับ โรงแรมที่นี่ห้องนึงส่วนมากจะนอนได้ 4 คน ทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้เยอะครับ

พอมาถึง เราก็เดินไปโฉบน้ำตกเล็กน้อย ก่อนที่จะทานข้าวเย็นกันครับ

เช้าวันใหม่

ตื่นเช้ามา เราก็ทานขนมปังในรถ และเริ่มตะลุยน้ำตกกันเลยครับ

สังเกตุจากละอองน้ำได้ครับ ว่าน้ำตกมันแรงแค่ไหน

อ้อ...ลืมบอกไปครับ ว่า 2 วันที่ไปนั้น แม้ฝนจะไม่ตก แต่ว่าเมฆนั้นเต็มท้องฟัาเลยครับ

หลังจากถ่ายน้ำตกแล้ว ถ้าหันกลับไปจะเจอสะพานนี้ครับ เป็นสะพานที่เชื่อมต่อระหว่างแคนาดากับอเมริกานั่นเอง

น้ำตกนี่ใหญ่และสูงได้ใจเลยครับ ลองเทียบกับตึกดูได้

ลองสังเกตุดูดีๆ นะครับ ด้านล่างของภาพที่เป็นก้อนใหญ่ๆ นั้น คือหิมะที่ทับถมกัน และยังละลายไม่หมด

เวลาจะขึ้นเรือไปดูหน้าน้ำตก จะต้องลงลิฟท์มาขึ้นเรือครับ

เนื่องจากน้ำตกนั้นแรงมาก เวลาจะไปดูจะต้องแต่งตัวแบบนี้ครับ

ระหว่างเดินทางไปหน้าน้ำตก ก็ถ่ายรูปไปเรื่อยๆ ครับ เจอจุดนี้หน้าสนใจดี ลองสังเกตุด้านบนภาพดีๆ ครับ จะเห็นจุดสีส้ม 3 จุด คือคนกำลังไต่หน้าผาเล่นอยู่ครับ

เมื่อมาถึงหน้าน้ำตก มองอะไรไม่เห็นเลยครับ ละอองน้ำเต็มไปหมด

ผมเลยเดินมาด้านท้ายเรือ เห็นเรืออีกลำกำลังเดินทางมาพอดี

ภาพหิมะที่ตกลงมา แล้วทับถมกันหนาขนาดนี้เลยครับ

ทุกคนที่ขึ้นเรือ ใส่เสื้อกันฝนสีน้ำเงินกันหมดเลยครับ

ลองดูครับว่าสูงหรือไม่สูง คนตัวนิดเดียวเอง

น้ำตกนี่มีหลายจุดครับ ใหญ่โตมาก จุดไกลๆ นั้นเป็นพื้นที่ของแคนาดา ส่วนจุดใกล้นี้เป็นของอเมริกานั่นเอง

เนื่องจากเลนส์กล้องผม ไม่มาสามารถเก็บภาพได้หมด มาลองดูแบบพาโนรามาบ้างครับ

หันกลับมามองด้านหลังบ้าง

ภาพความใหญ๋โตของน้ำตก เมื่อเทียบกับมนุษย์อย่างเรา

น้ำตกแรงมากๆ ครับ

วันนี้เป็นวันจันทร์ โชคดีมากครับที่คนไม่เยอะ

ภาพนี้รอให้คุณลุงเสื้อส้มเดิมเข้าเฟรมเลย สีตัดกันดีครับ

ระหว่างทางกลับบ้าน แวะถ่ายรูปที่เมือง Pittsburgh ซักหน่อย

ภาพสุดท้ายแล้ว ลองแต่งตามใจฉันซักหน่อย

แวะชมภาพที่เหลือได้จากที่นี่ครับ http://sawana.multiply.com/photos/album/18/Niagara_Falls_Trip_2009

จบตรงนี้แหละครับ

สวัสดีครับ

ป.ล. กำลังหัดถ่ายภาพอยู่ แนะนำ ติชมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2009, 10:08:17 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 10:51:40 »

สวยงามน่าเที่ยว lol
Ruin

Stay Hungry. Stay Foolish.

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 11:07:07 »

สวยมาก  great

beerking

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 11:09:42 »

สวยครับน่าไปเทียวบ้างจัง  อิอิ แต่ไกลเกินไปอะ
สบาย-สบาย

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 11:13:11 »

ผมรัก Pittsburgh ครับ เพราะ Pittsburgh มี Steelers นั่นเอง ... อิอิ

มาเที่ยวด้วยคนครับและขอบคุณสำหรับรูปสวยๆครับ

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 11:42:43 »

intello intello ขอบคุณคับ

dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 11:52:44 »

อูยอยากไป love

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 12:05:51 »

วิวสวยมั่กๆ คนถ่ายภาพก็เยี่ยมครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับท่านtsawana

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #8 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 12:20:06 »

น้องผมอยูเมกาพอดี  ขากลับจะไปแวะนิวยอก

บอกให้ไปเที่ยวน้ำตก  ไม่รู้น้องผมจะไปป่าว  เห็นบ่นว่าตังหมดแล้ว

น่าไปจริงๆ ครับ

FormularOne
Registered User
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 12:59:06 »

ใหญ่ซะขนาดนั้น อยากไป ครั้งนึงในชีวิต อิอิ
tsawana

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 13:07:12 »

ขอบคุณทุกท่านที่มาเยี่ยมชมครับ

น้องผมอยูเมกาพอดี  ขากลับจะไปแวะนิวยอก

บอกให้ไปเที่ยวน้ำตก  ไม่รู้น้องผมจะไปป่าว  เห็นบ่นว่าตังหมดแล้ว

น่าไปจริงๆ ครับ

Niagara Falls อยู่ในรัฐ New York ก็จริงครับ แต่ห่างจาก New York City ประมาณ 8-9 ชั่วโมงเหมือนกันครับ แต่ถ้ามีโอกาสก็น่าไปอยู่ครับ
paranoid

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 22:19:57 »

อิอิ ดูแล้วอยากไปมั่งเลยครับ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 22:55:22 »

อิอิ ดูแล้วอยากไปมั่งเลยครับ

ตอนนี้ต้องไปกินน้ำตกกันก่อนครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #13 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 12:26:33 »

gasp น่าไปมากครับ ถ่ายภาพได้  great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 13:29:02 »

ผมคงไปได้แค่น้ำตกในเมืองไทย เพราะบ้านจนเก็บขยะขาย oops mdr
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์