หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยคับ เรื่องการต่อ Hidef จาก Com ไป LCD  (อ่าน 9381 ครั้ง)
ไข่ตุง
Vmodtech Member

« เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 14:12:23 »

คือว่าผมอยากต่อสาย HDMI จากเครื่อง Computer(GTS250)ไปที่จอ LCD TV เพื่อจะดูหนัง HIDEF จาก HDD ในเครื่อง Com คับ ขนาดของจอ LCD มันมีผลอะไรรึปล่าวคับ ห้องผมจอ LCD52นิ้ว อ่ะคับ แล้ว Spec Com เครื่องผมก็ตามลายเซ็นเลยคับ ภาพมันจะชัดเหมือนต้นฉบับรึปล่าว และจะมีปัญหาอะไรรึปล่าวคับ

อีกอย่างคับ เมื่อเปิดจาก (Computer - LCD52") แล้วคุณภาพความคมชัดที่ได้นั้น จะแตกต่างจาก DVD Master มากมั๊ยคับ มองด้วยตาปล่าวจะสามารถสังเกตุเห็นได้ชัดรึปล่าวคับ

Hidef ที่ผมมีเป็นตัว Rip นะคับ

ปล.นอกเหนือจากสาย HDMI แล้ว ผมต้องซื้อไรเพิ่มอีกมั๊ย รบกวนถามแค่นี้แหล่ะคับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2009, 14:20:58 โดย ไข่ตุง » บันทึกการเข้า

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 15:03:51 »

คือว่าผมอยากต่อสาย HDMI จากเครื่อง Computer(GTS250)ไปที่จอ LCD TV เพื่อจะดูหนัง HIDEF จาก HDD ในเครื่อง Com คับ ขนาดของจอ LCD มันมีผลอะไรรึปล่าวคับ ห้องผมจอ LCD52นิ้ว อ่ะคับ แล้ว Spec Com เครื่องผมก็ตามลายเซ็นเลยคับ ภาพมันจะชัดเหมือนต้นฉบับรึปล่าว และจะมีปัญหาอะไรรึปล่าวคับ

อีกอย่างคับ เมื่อเปิดจาก (Computer - LCD52") แล้วคุณภาพความคมชัดที่ได้นั้น จะแตกต่างจาก DVD Master มากมั๊ยคับ มองด้วยตาปล่าวจะสามารถสังเกตุเห็นได้ชัดรึปล่าวคับ

Hidef ที่ผมมีเป็นตัว Rip นะคับ

ปล.นอกเหนือจากสาย HDMI แล้ว ผมต้องซื้อไรเพิ่มอีกมั๊ย รบกวนถามแค่นี้แหล่ะคับ ^^

เอาทีละข้อนะครับ เพราะกำลังงมๆอยู่เหมือนกัน  he

ตอบ - ถ้าใช้ แต่จอ 52" เลย มันก้จะแสดงผลตามความละเอียดจอเลยครับ แต่ถ้า ต่อ2จอแบบผม ตัว monitor ผมมัน 22" รันได้แค่ 1050 ส่วนTV มัน 32" ที่รัน 1080 ภาพนิ่ง ที่ จอ TVจะเป้น 1080 แต่พอลากหนังไปเปิด ขยายเต็ม 1080 อล้วจะค้าง...  แต่ถ้า ใช้จอเดียวเลย ตัด Monitor ออก จะใช้งานได้ปรกติครับ love แต่ผมก็ยังไม่ได้ยกคอมลงไปลอกกับ 52" ข้างล่างเหมือนกัน เพราะคอมมันมันเป้น เทสเบส ชิ้นๆ... oops

ตอบ - ขึ้นอยู่กับ File ครับ ถ้า File ไม่มีความละเอียด แบบ 1080P ภาพก็จะไม่ต่างกับ DVD เลย ผมลองเทสกับ 32" ในห้องนะครับ เปิดพวก 1080i เนี่ย มันเป้นภาพที่ขยายมาจาก 720P  ภาพจะห่วยมาก....สู้ ลดไปเปิดแบบ 720P ไม่ได้ครับ แต่ถ้าเปิดจาก DVD ต่อให้ใช้ จอเล็กแค่ 14" หรือพวก 100" ภาพก็ยังสู้ บูเล ไม่ได้ครับ (อันนี้ไม่รู้ว่าจะตอบตรงคำถามมั้ยนะครับ)

ตอบ - rip แบบไหนครับ mkv หรือ อื่นๆ... ถ้า mkv สบายมากครับ เค้าน่าจะเอา คุณภาพของภาพมาก่อนคถณภาพของเสียง

ตอบ - ต้องดูครับว่าอนาคตจะเล่นแบบไหน ถ้า..จะใช้ เป็น HTPC ต่อไปเรื่อยๆ รับได้มั้ยกับเวลาโหลด อิมเมจ บูเล .iso มาเล่น แล้วระบบเสียงเราไม่ใช่ TRUE HD ถ้ารับได้ก็ผ่าน...ถ้รับไม่ได้อาจต้องเจียดเงินซื้อ AVR ที่รองรับ กับลำโพง 5.1-7.1 มาเสริม.. สำหรับผม เฉยๆเพราะ ลำพังแค่ 5.1  ก็อิ่มไปทั้งห้องแล้ว

คำตอบผมอาจจะช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ  หรือไม่ก้รอท่านอื่นมาเสริมครับ  love

อย่างที่บอกครับ ถ้าใช้ เพียงจอเดียวออกจาก คอมเลย ทำได้ทุกอย่างไม่มีปัญหาครับผม  love love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2009, 15:09:16 โดย numz » บันทึกการเข้า

TheW07

thew07_07@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 15:16:31 »

oh จดเลยคับ อยากรุเหมือนกัน
2jz_turbo

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 16:01:09 »

พี่หน่ม ผมเองก็เจอปัญหาคล้าย ๆ กับพี่เหมือนกันคับ คือว่าต่อ LCD ด้วยแล้วก็จอด้วย เปิดหนังแล้วเอ๋อ ๆ น่ะคับ จากการวิเคราะห์ (แบบมั่ว ๆ) ของผมกับเพื่อน ดูแล้วน่าจะเกิดจาก refresh rate น่ะคับ เพราะว่าถ้าเป็น mode extend refresh rate มันน่าจะให้มาเท่ากันน่ะคับ งงป่าวคับ ถ้างงก็ไม่แปลกนะคับ เพราะว่าผมก็งงเหมือนกันคับ อิอิกำ

numz

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 16:10:32 »

พี่หน่ม ผมเองก็เจอปัญหาคล้าย ๆ กับพี่เหมือนกันคับ คือว่าต่อ LCD ด้วยแล้วก็จอด้วย เปิดหนังแล้วเอ๋อ ๆ น่ะคับ จากการวิเคราะห์ (แบบมั่ว ๆ) ของผมกับเพื่อน ดูแล้วน่าจะเกิดจาก refresh rate น่ะคับ เพราะว่าถ้าเป็น mode extend refresh rate มันน่าจะให้มาเท่ากันน่ะคับ งงป่าวคับ ถ้างงก็ไม่แปลกนะคับ เพราะว่าผมก็งงเหมือนกันคับ อิอิกำ

ผมก้ว่างั้นครับ เพราะของพี่ต่าย จอเค้า 1080 ทั้งคุ่มันเลยไม่เอ๋อ   ของผมมัน ตัว 22" มัน 1050 ครับ

gorilla
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #5 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 16:28:19 »

คือว่าผมอยากต่อสาย HDMI จากเครื่อง Computer(GTS250)ไปที่จอ LCD TV เพื่อจะดูหนัง HIDEF จาก HDD ในเครื่อง Com คับ ขนาดของจอ LCD มันมีผลอะไรรึปล่าวคับ

arrow ขนาดของจอคงไม่มีผลอะไรครับ

ห้องผมจอ LCD52นิ้ว อ่ะคับ แล้ว Spec Com เครื่องผมก็ตามลายเซ็นเลยคับ ภาพมันจะชัดเหมือนต้นฉบับรึปล่าว และจะมีปัญหาอะไรรึปล่าวคับ

arrow ภาพจะชัดหรือไม่คงอยู่ที่ไฟล์, software ที่ใช้เล่น + การปรับแต่ง, การตั้งค่าของ LCD

arrow  ไฟล์ HD ยังไงก็ชัดกว่า DVD เยอะมากๆครับ  ไม่ต้องเพ่งก็แยกออกครับ   ยิ่งจอใหญ่ๆแบบของคุณ ยิ่งเห็นความต่างชัดครับ

arrow  Rip มันคงสู้ตัวเต็มไม่ได้อยู่แล้ว  เพียงแต่ว่า Rip แบบไหนจะได้คุณภาพที่ดี ผมไม่ทราบเรื่องนี้

arrow ถ้าเอาแค่ภาพ HDMI ก็พอแล้วครับ  

มาต่อเรื่องเสียง   อยู่ที่ว่าจะต่อออกแบบไหนอีก

1. ใช้การ์ดเสียงออนบอร์ดหรือซาวการ์ด  ต่อ analog ออก 5.1, 6.1, 7.1
2. ใช้การ์ดเสียงออนบอร์ดหรือซาวการ์ด ต่อ digital หรือ coaxial เข้า AVR หรือลำโพงที่มีตัวถอดรหัส ต้องซื้อสายเพิ่ม

ไข่ตุง

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 16:38:49 »

เอาทีละข้อนะครับ เพราะกำลังงมๆอยู่เหมือนกัน  he

ตอบ - ถ้าใช้ แต่จอ 52" เลย มันก้จะแสดงผลตามความละเอียดจอเลยครับ แต่ถ้า ต่อ2จอแบบผม ตัว monitor ผมมัน 22" รันได้แค่ 1050 ส่วนTV มัน 32" ที่รัน 1080 ภาพนิ่ง ที่ จอ TVจะเป้น 1080 แต่พอลากหนังไปเปิด ขยายเต็ม 1080 อล้วจะค้าง...  แต่ถ้า ใช้จอเดียวเลย ตัด Monitor ออก จะใช้งานได้ปรกติครับ love แต่ผมก็ยังไม่ได้ยกคอมลงไปลอกกับ 52" ข้างล่างเหมือนกัน เพราะคอมมันมันเป้น เทสเบส ชิ้นๆ... oops

ตอบ - ขึ้นอยู่กับ File ครับ ถ้า File ไม่มีความละเอียด แบบ 1080P ภาพก็จะไม่ต่างกับ DVD เลย ผมลองเทสกับ 32" ในห้องนะครับ เปิดพวก 1080i เนี่ย มันเป้นภาพที่ขยายมาจาก 720P  ภาพจะห่วยมาก....สู้ ลดไปเปิดแบบ 720P ไม่ได้ครับ แต่ถ้าเปิดจาก DVD ต่อให้ใช้ จอเล็กแค่ 14" หรือพวก 100" ภาพก็ยังสู้ บูเล ไม่ได้ครับ (อันนี้ไม่รู้ว่าจะตอบตรงคำถามมั้ยนะครับ)

ตอบ - rip แบบไหนครับ mkv หรือ อื่นๆ... ถ้า mkv สบายมากครับ เค้าน่าจะเอา คุณภาพของภาพมาก่อนคถณภาพของเสียง

ตอบ - ต้องดูครับว่าอนาคตจะเล่นแบบไหน ถ้า..จะใช้ เป็น HTPC ต่อไปเรื่อยๆ รับได้มั้ยกับเวลาโหลด อิมเมจ บูเล .iso มาเล่น แล้วระบบเสียงเราไม่ใช่ TRUE HD ถ้ารับได้ก็ผ่าน...ถ้รับไม่ได้อาจต้องเจียดเงินซื้อ AVR ที่รองรับ กับลำโพง 5.1-7.1 มาเสริม.. สำหรับผม เฉยๆเพราะ ลำพังแค่ 5.1  ก็อิ่มไปทั้งห้องแล้ว

คำตอบผมอาจจะช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ  หรือไม่ก้รอท่านอื่นมาเสริมครับ  love

อย่างที่บอกครับ ถ้าใช้ เพียงจอเดียวออกจาก คอมเลย ทำได้ทุกอย่างไม่มีปัญหาครับผม  love love
สรุปว่าผมต้องต่อแบบจอเดียวสินะคับ ถ้า2จอมันจะค้างใช้มั๊ยคับ ส่วน File Hidef นั่น เป็นแบบ MKV คับ(จะเอามาจากเจ๊Chichiน่ะคับ)จากที่ท่านบอกมานั้นแสดงว่าภาพจะชัดกว่าDVDมากจนเห็นความแตกต่างเลยเหรอคับ(แจ่มๆ)
ส่วนคำตอบสุดท้าย งงนิดๆคับ(ความรู้น้อยคับ)  ยังไงก็ขอบคุณท่านมากเลยนะคับ จากคำตอบของท่าน ทำให้ผมได้รู้อะไรเพิ่มขึ้นมากเลยคับ ^^  จากนี้ผมคงมา งม หาความรู้เรื่องนี้ต่อไปเช่นกันล่ะคับ ฝากตัวด้วยคับ

ไข่ตุง

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 16:47:48 »

ห้องผมจอ LCD52นิ้ว อ่ะคับ แล้ว Spec Com เครื่องผมก็ตามลายเซ็นเลยคับ ภาพมันจะชัดเหมือนต้นฉบับรึปล่าว และจะมีปัญหาอะไรรึปล่าวคับ

arrow ภาพจะชัดหรือไม่คงอยู่ที่ไฟล์, software ที่ใช้เล่น + การปรับแต่ง, การตั้งค่าของ LCD

software ที่ใช้เล่น <<<<  ใช้แบบทั่วไปได้รึปล่าวคับ เช่น PowerDVD หรือ Window Media Player  หรือ VLC หรืออะไรประมาณนี้น่ะคับ  !!หรือ!! ต้องใช้ตัวไหนที่ต้องเฉพาะเจาะจงรึปล่าวคับ เพื่อเล่นหนัง Hidef ยังไงก็แนะนำด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2009, 16:54:48 โดย ไข่ตุง » บันทึกการเข้า

numz

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 16:59:18 »

File MKV ผมใช้แต่ KMPlayer เท่านั้นอะครับ

yoshiki

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 17:05:09 »

ป่านนี้ผมยังไม่มีปัญญาซื้อสาย optical ดี ๆ มาเสียบเครื่องเสียงเลยครับ อิอิ  ส่วนโปรแกรมที่ผมใช้ก็ KMPLAYER & Media Player Cinema อ่าครับ lol
numz

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 17:40:07 »

ป่านนี้ผมยังไม่มีปัญญาซื้อสาย optical ดี ๆ มาเสียบเครื่องเสียงเลยครับ อิอิ  ส่วนโปรแกรมที่ผมใช้ก็ KMPLAYER & Media Player Cinema อ่าครับ lol

Tongue เจอสาย optic ที่พันทิป ชั้น3 สายถักสวยดี ของจีนแน่นอนไม่รู้ว่าเสียงเป้นไง แต่เทียบหน้าตา กับ Monster THX ผมแล้วสายจีน สวย ดูดีกว่าเยอะเลยครับ  666

2jz_turbo

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 17:46:04 »

KM Player เท่านั้นคับ

yoshiki

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 18:06:26 »

Tongue เจอสาย optic ที่พันทิป ชั้น3 สายถักสวยดี ของจีนแน่นอนไม่รู้ว่าเสียงเป้นไง แต่เทียบหน้าตา กับ Monster THX ผมแล้วสายจีน สวย ดูดีกว่าเยอะเลยครับ  666

เท่าไรอะครับท่านพี่ จะได้แคะออมสินถูก อิอิ lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2009, 18:22:13 โดย yoshiki » บันทึกการเข้า
numz

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 18:18:12 »

เท่าไรอะครับท่านพี่ จะได้แคะออมสินถูก อิอิ lol

ถ้าจำไม่ผิด 1 หรือ 1.5 เมตรเนี่ยละ 300 บาท....  ส่วนไอ้สาย สัปหลาดผมอย่าไปรุ้ราคาเล้ย...  whistle

yoshiki

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 18:24:06 »

ถ้าจำไม่ผิด 1 หรือ 1.5 เมตรเนี่ยละ 300 บาท....  ส่วนไอ้สาย สัปหลาดผมอย่าไปรุ้ราคาเล้ย...  whistle

อิอิ แจ่มเลยครับ ต้องไปหามาลองซะแล้ว ส่วนสายสัปหลาดผมเคยได้ยินที่สห..เค้าบอกรุ่นอะไำรจำไม่ได้ แต่หลักพันขึ้นอะครับ ดีนะวันนั้น ผบ.ทบ. ไปด้วยไม่ังั้นหน้ามืดรูดมาแน่ ยังดีโดนตบทัวทิ่มเลยไม่หลงคารมคนขาย อิอิ lol
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์