หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อกล้องเด็กๆ มาหัดถ่ายรูปครับ อิอิ....  (อ่าน 12873 ครั้ง)
SuSe
Registered User
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 16:55:16 »

โซนี่ทำกล้องถ่ายรูปมาได้ดีครับ แต่ฟังก์ชันจะดูงงๆเหมือนกล้องวีดีโอไปสักหน่อยครับ
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 00:12:18 »

พูดถึง Sony ก็มีคนเอามาให้ลองเล่นเลยครับ อิอิ....  Kiss

เค้าซื้อมาปีกว่าๆ ไปเมืองนอกมาก็หลายหน... คนขายบอกว่ารูปสวย ถ่ายง่าย ใช้แค่ Mode Auto ก็พอ
มี Len 55-200 ติดมาด้วย แต่ขอโทษยังไม่เคยใช้เลยอะครับ ...

เอามาให้ผมลอง เดวจะได้สอนเค้าใช้ Mode อื่นบ้าง ....อิอิ

เช็คดู ปีกว่าถ่ายไปสองพันกว่ารูปเอง... ผมสองอาทิตย์ เกินไปเยอะแล้วอ่ะนะ...
SuSe
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 00:29:43 »

ผมชอบรูปทรงกล้องยี่ห้อนี้มากๆนะครับ ไม่ชอบอย่างเดียวคือเรื่องยี่ห้อที่ติดบนกะโหลกกล้องเท่านั้นเองครับ
ถ้าแปะเป็น Contax Leica สวยเลยครับ
fashionapex
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012, 10:31:34 »

ทน และสวย oh mdr

เสื้อผ้า เป็นปัจจัยสี่ที่สำคัญ ดังนั้นธุรกิจ  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น* จึงเป็นอีกธุรกิจที่น่าสนใจ
ปัจจุบันผู้หญิงชอบแต่ง เดรส กัน ดังนั้นเราจึงเห็นคนสวมชุด *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  กันมากขึ้น
Suhanna

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012, 17:05:16 »

ในที่สุดผมขาย Panasonic FZ150 ให้น้องไปถ่ายรูป ถ่าย VDO หลานแล้วอ่ะครับ อิอิ.... drunk

แบบว่าใช้ไม่ถึงเดือน อ่านคู่มือยังไม่จบเล่ม สั่งแบตสำรอง Filter CPL FDL UV เพิ่งมาถึงยังไม่ได้ใช้เลย น้องยกไปทั้งกระเป๋า แล้วฝากสตางค์แม่บ้านผมไว้เลยอ่ะ...  น้องคนนี้ใช้ Canon อยู่ วันรวมญาติ เค้าได้ดู VDO 1080p 60 Frame ถ่ายจากกล้องตัวนี้เข้าไป กลับมายกไปเลยอ่ะ...ครับ อิอิ

หลังจากนั้นลองกล้อง Sony A33 ที่เค้ายกมาให้สอนถ่ายรูปให้ ชอบ เลยจะซื้อกล้อง DSLR ใหม่

ถามลูกอยากได้กล้องใหม่ไหม...
ลูกผมบอกไม่... งั้นพ่อเล่นเองซะเลย ... อิอิ

แว๊ปเดียว ไปเดิน ร้าน Sony Style โดนทั้งโทรศัพท์ โดนทั้งกล้องและเลนซ์....

Sony เหมือนเดิมครับ อิอิ.. กล้องตัวที่สามต่อเนื่องแล้วครับ..... drunk
Suhanna

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012, 17:18:48 »

มานั่งเล่นอยู่สองวัน...

สงสัยต้องกลับไปสอย FZ150 ตัวใหม่กลับมาใช้ซะแล้ว... งานนี้ขาดทุนกระจาย  drunk drunk
FZ 150 เป็นกล้องที่ใช้ในงานบริษัทดีมากๆ ครับ ถ่ายง่าย เร็ว Zoom ไกล Macro ก็ได้ VDO ก็ดี ทำ Slowmotion ยังได้ ดีทุกอย่าง (แต่ไม่ดีที่สุดซักอย่าง) คงต้องหาซื้อเก็บไว้ใช้งานบริษัทซะ.....

ตอนซื้ออยากได้ Nikon มาก เพราะใช้มาตั้งแต่ FM2 เล็ง D5100 อยู่ พอได้จับจริง มันเล็ก.. ViewFinder มันปรับแก้ตาผมไม่ได้ (ผมเอียงกับสั้นมาก) ดูงานเทียบกับ Sony Sony กินกระจาย (แต่ Sony ผมไม่ชอบจอพับมันนะ ผมว่า พับได้จริง แต่การใช้งานแทบไม่มีประโยชน์เลย ไม่เหมือน FZ150 หรือ D5100) พอใช้งาน Sony จริงๆ แล้ว ปุ่มมัน เมนูมัน ฯลฯ สู้ Nikon ไม่ได้ (ที่ใช้ง่ายที่สุดคงเป็น FZ 150 ปรับได้ทุกอย่าง ขนาด A57 ยังปรับไม่ได้ แต่ Pana ทำได้ เวลาถ่ายไม่ต้องละสายตามาดูเมนูเลย กดๆ หมุนๆ ได้เลย สะดวกที่สุด ในสามตัว) แต่ Sony A57 มี Clear Zoom x2 ผมอยากลองเลยจัดมา...

ที่ไม่ได้เลือก Canon เพราะตัวใหม่กำลังจะออก เลยไม่สนใจ รอปลายปี ออกกันครบทุกยี่ห้อแล้ว จัดหนัก Full-Frame รวดเดียวดีกว่าครับ ตอนนี้ใช้ศึกษาการถ่ายรูปไปเรื่อยๆ ..... love
Suhanna

« ตอบ #21 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012, 17:52:38 »

พอฝนตก นึกขึ้นมาได้ว่าจะซื้อตู้เก็บความชื้นมาใส่กล้องมรดกจากพ่ออีกสองตัว ตัวเล็กผมเคยใช้ตอนเด็กๆ ทำตกบ่อยเลย ตัวใหญ่พอผมไม่ให้จับเลยครับ  ตอนนี้เป็นของผมแล้ว ยังใช้ได้ดีทั้งสองตัว อิอิ... ลืมไปเลย...

นึกไปนึกมา ซื้อแต่ตัวดูดความชื้นมาใส่ในลิ้นชัก ดีกว่า ถ้าซื้อตู้คงต้องใหญ่หน่อย เพราะยังไม่จบครับ.. drunk
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #22 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 08:32:57 »

สวยมากเลยครับ เลอค่า  love
แต่เล่นโซนี่ ต้องระวังตัวหน่อยครับ เลนส์ป้ายน้ำเงินมันจะมาไม่รู้ตัวครับ  rules

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 10:33:49 »

โอ้ ดีครับ รอชมผลงานภาพ jap

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Suhanna

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 19:54:32 »

แหะๆ ยังอ่าน Manual ไม่จบเลยครับ ...

ลองไปเรื่อยๆ อ่านจบแล้วคงได้ออกไปถ่ายรูปจริงๆ...

ดูๆไป Clear Zoom ใน Alpha ใหม่ ดูๆก็ใช้ได้เลยนะเนี่ย...

ถ่ายกระถางต้นไม้ ระเบียงแฟลตหน้าบ้านครับ  ใช้ Lens 200 mm ตัวเดียวกัน ภาพล่างเปิด Clear Zoom x2 ได้มาอีก สองเท่า เป็น 400 คุณภาพ Drop นิดหน่อยเท่านั้นครับ... (กล้องตัวคูณ x1.5 เท่ากับ Optic 600mm ของ FZ 150 พอดี คุณภาพใกล้เคียงกัน)
Suhanna

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 20:00:46 »

ลอง 55mm กับ 200 + Clear Zomm = 400 ดูดีทีเดียว อิอิ...

ลองส่อง พระที่นั่งอนันต์ดูครับ คุณภาพ ภาพที่ได้ ดูดีกว่า FZ 150 (เพราะกล้องหนักกว่า Tripod ไม่สั่นหรือเปล่า ?)

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์