หน้า: [1] 2 3 ... 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สารคามขอคำปรึกษาหน่อยครับ อกหักนานแค่ไหนถึงจะหายดีครับ  (อ่าน 16447 ครั้ง)
Mahasarakham1
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

我愛泰國。

« เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 08:23:03 »

พอดีว่า ผมมีปัญหากับแฟนครับ คือคบกันมาเกือบสองปี แฟนบอกว่าไม่มีอะไรดีขึ้น คือ ทั้งความคิดและหน้าที่การงาน เธอบอกอยากสร้างครอบครัว แต่ผมไม่พร้อม ทั้งเรื่องเงิน และงาน  คือไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ โทรไปหาก็ไม่รับสาย

ผมควรง้อยังไงดีครับ ขอความเห็นจากพี่ๆน้าๆหน่อยครับ

หรือว่าผมจะเสียเธอไปแล้วจริงๆครับ

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 08:48:28 »

ลองดูสถานการณ์ไปก่อนนะครับ แบบนี้ยิ่งโทรตามมากไปก็ยิ่งหนี ช่วงนี้ก็ทำใจไปก่อนครับ มีพบก็ต้องมีจากครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 09:43:41 »

เอางี้นะสารคามครับ   จริงๆรูปแบบชีวิตคนเราแตกต่างกันอยู่แล้วครับ  เพียงแต่พูดไว้เผื่ออันไหนเอาไปใช้ได้ก็  เก็บไปนะครับ อันไหนไม่ได้ก็  ถือว่าดูผ่านๆก็ได้ครับ

อันนี้ ผมกับ ท่านผู้นำนะครับ

แต่ก่อน  บอกเลยครับว่า  จนครับ   จนนี่หมายถึง จน สำหรับ เค้านะครับ   เมื่อเทียบกับวงศ์ตระกูลเค้า กับ ของผมครับ

ไปเหยียบบ้านแม่ยาย ก็อายครับ    เรามีไม่เท่าเค้า   

เวลาจะกินข้าว ซื้อกับข้าว  เค้าซื้อแบบไม่ต้องคิด ชี้ๆ  สั่งๆ  เอามาเลย

ส่วนผมนี่   จะแดร๊กอะไร คิดแล้วคิดอีกครับ ว่าจะกินอะไรให้มันอิ่มแล้วก็ คุ้มสุดครับ

รถยนต์ ก็ไม่มีขับครับ   ช่วงแรกๆนะ   ขี่มอไซด์เก่าๆ    แม่ยายเห็นร้องยี้เลยครับ  ฟังมาแบบนี้นะ

คือ   ถ้าคุณนายท่านจะไปเอากับคนอื่น  ก็ได้นะครับ    ตัวเลือกเค้าก็เยอะครับ  ผู้ชายดีๆกว่าเรา มีอีกเป็นล้านๆคนครับ

แต่บังเอิญว่า    เลียใครไม่เป็น    ไม่ใช่ครับ อันนั้นแขกจัญไรครับ

บังเอิญว่า   ผมเป็นคนที่แสนของผู้ชายในล้านคนนั้นครับ    หมายถึง  เป็นผู้ชายแสนดีนั่นเองครับ อิอิกำเสี่ยวแดร๊ก  out

จริงๆไม่เกี่ยวครับ    มันรู้สึกว่า  ผูกพันครับ   ก็บอกๆเค้านะว่า  ผมไม่มีเท่าคนอื่นนะ  ค่อยๆสร้างไป  ไปบ้านแม่ยายก็อายอยู่ครับ  อายแต่ก็จะทำยังไง    มันเลือกไม่ได้ครับ เราเกิดมาแบบนี้แล้ว   มันก็เหลือแค่ว่าจะทำยังไงครับจะให้มันเลี้ยงลูกสาวเค้าได้แบบไม่ลำบากมากนัก  ไม่ทำให้เค้าเป็นห่วงครับ      อันนี้ผมก็  คิดเท่านี้จริงๆครับ     

จะให้ไปเอาเมียใหม่   ผมทำไม่ได้ครับ     ไม่ใช่ว่า   รักเมียชิบหายอะไรนะครับ  คือ ผูกพันครับ  ดิ้นรนมาด้วยกัน   ลำบากมาด้วยกัน   สู้เรื่องแย่ๆมาด้วยกัน   ผ่านมาด้วยกันหมดแล้วครับ    ไอ้เรื่องคนดูถูก  เอาเปรียบ     หนักๆทั้งนั้นครับ   

อันนี้คือ คิดถึงเรื่องเก่าๆ ย้อนไปนะครับ จริงๆไม่นานเท่าไหร่ครับ   เพราะว่าผมก็พึ่งผ่าน 17 นี่มาไม่นานนี้เองครับ  เง้อ

ก็    ดีเหมือนกันครับ   ถ้าเกิดว่า  มันเห็นว่า อยู่ลำบากแล้วมันหนีเราไปก็ ดีเหมือนกันครับ  เพราะงั้น   ถ้าเกิดว่ามีอะไรลำบากกว่านี้  มันไม่อยู่ด้วยแล้วหนีไปเลย  แย่ครับ     จะช้ำหนักเข้าไปอีก   

คิดจะรักกันก็  หนักแน่นครับ      คิดถึงวันที่ไม่มี   เงินทองมันมีแล้วก็หมดครับ   ความผูกพัน ความห่วงหาอะไรต่างๆนี่ มีให้กันไม่มีหมดหรอกนะครับ   ก็ลองคิดดูครับ  ถ้าผู้หญิงมันไม่เอาเราก็  ปล่อยมันไปครับ ง้อมันแล้วมันไม่มา    ก็ถือว่า หมดบุญวาสนาเค้าไปครับ       สำคัญคนเราต้องยืนด้วยลำแข้งตัวเองได้ บางทียืนไม่ได้ก็ต้องมีคนข้างๆช่วยประคอง ให้กำลังใจไปครับ   

ถ้าให้มันพร้อมก่อนแต่ง   ผมรับประกันได้เลยว่า    คนงานก่อสร้าง    คนทำงานโรงงานหาเช้ากินค่ำ รายได้ไม่มากนัก  เค้าไม่ได้แต่งหรอกครับ     แต่จะทำไงครับ รักกันแล้วเนาะ   มันจะมีอะไรเป็นพื้นฐานไปกว่าคนสองคนครับ   ที่เหลือองค์ประกอบอื่น มันหาได้นะครับ ได้น้อยก็ใช้น้อย ได้มากใช้มาก     วางแผนเอาครับ    เค้าอยากเป็นคุณนาย อยากรวยนั่งอยู่บ้าน ก็ให้เค้าทำไปครับ   ดูอย่างเมียเสกเป็นตัวอย่างนะครับ   สูบผัวไปเรื่อยๆ หย่าแล้วยังสูบ แบบนั้น ไม่ไหวนะครับ เง้อ

ว่าแล้วเดี๋ยวขึ้นเชียงราย ไปสำรวจห้องพักแถวๆเซนทรัลสักดอกดีกว่าครับ อิอิกำ drunk
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 09:47:02 »

drunk มอง ใน มุม ผม นะ แสดง ว่า เขา เจอ อะ ไร ที่ ใช่ แล้ว ครับ ปล่อย ไป ครับ หา เอา ใหม่ เรื่อง งาน ผม ว่า ดู ที่ เม็ด เงิน ดี กว่า นะ
ผู้ ชอบ คน ดี
รัก คน เลว
แต่ง งาน กับ คน รวย
ส่วน ใหญ่ นะ มัน เป็น สเต๊ป
ยัง ไง ผม ก็ ไม่ ใช่ หมอ ดู อะ ไร ทั้ง นั้น เพราะ อย่าง นั้น ถาม เธอ ไป ตรง ตรง ดี กว่า ว่า ที่ พูด อยาก ให้ เลิก กัน หรือ ว่า อยาก ให้ ปรับ ปรุง ตัว เอง พูด คุย กัน ด้วย ความ มี สติ ครับ อย่า ใช้ อารมณ์ เตรียม ใจ ให้ พร้อม กับ ความ ผิด หวัง ไว้ ด้วย ปั้น หน้า คุม น้ำ เสียง ไว้

drunk หวัง ว่า จะ ได้ คำ ตอบ ที่ จริง ใจ นะ ครับ

Leim1

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 09:49:42 »

แต่ก็มองย้อนกลับมาที่เราเองนะครับ

ถ้าเรามันไม่ได้เรื่องจริงๆ   อายุงานเริ่มมาก แต่ไม่คิดจะขยับขยายให้มันมีรายได้มากขึ้นก็  น่าคิดนะ  

ถ้ามองในแง่ดี   บางทีผู้หญิงเค้าอาจจะอยากให้เรา  เป็นหัวหน้าครอบครัว เลี้ยงลูกเลี้ยงเมียให้มันรอดนะครับ

ทางสังคมครอบครัวบ้านหญิงเค้า ผมก็ไม่รู้นะครับ  บางทีถ้าบ้านเค้าถือยศถืออย่างมากสักหน่อยก็ ตรงนี้ก็มันทำให้เค้ากดดันตัวเค้าเอง แล้วก็ เผื่อแผ่มาถึงเราครับ      ถึงว่านะครับ รูปแบบของคู่รัก คนรักกัน แต่ละคู่ ไม่เหมือนกันหรอกครับ ล้านคนก็ล้านแบบ  แตกต่างกันไปครับ    ผมก็คงตอบแทนให้ไม่ได้ ไม่มีสิทธิ์อยู่แล้วครับ อยู่ที่ ตัดสินใจกันเองนะครับ    ว่ากันตรงๆไปเลยว่า    มันไม่เอาเราก็   ให้มันไปเอาผัวใหม่ไปครับ   เอาผัวรวยๆนอนที่บ้านเป็นคุณนายนั่งนับเงินไปเลย   ใครอยู่กับเราไม่ได้ก็ไม่ต้องอยู่ครับ  ลำบากใจลำบากกายเราก็ ทำงานไม่สบายใจนะครับ    

ถ้าอยากเปลี่ยนงาน ผมแนะนำให้ไปทำงานกับ DJ เลยนะครับ   เห็นว่าฝรั่งเยอะ  DJ เคลมไม่ค่อยทันเท่าไหร่ครับ  อิอิกำ drunk
Leim1

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 09:52:41 »

ไม่งั้นก็ ลองเปลี่ยนแนว  ลองไปเอาผัวฝรั่งดูนะครับ ผมว่า DJ ให้คำแนะนำได้แน่ๆ    เงินดี รายได้งาม   ตู้สะอาดถ่ายคล่องไปเลยครับ อิอิกำ drunk

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 09:52:54 »

drunk drunk drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.

我愛泰國。

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 10:36:27 »

ขอบคุณคำแนะนำจากพี่ๆทุกคนเลยครับ  ประมาณว่า ห่างกันสักระยะนึงครับ

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 10:44:07 »

แต่ก็มองย้อนกลับมาที่เราเองนะครับ

ถ้าเรามันไม่ได้เรื่องจริงๆ   อายุงานเริ่มมาก แต่ไม่คิดจะขยับขยายให้มันมีรายได้มากขึ้นก็  น่าคิดนะ  

ถ้ามองในแง่ดี   บางทีผู้หญิงเค้าอาจจะอยากให้เรา  เป็นหัวหน้าครอบครัว เลี้ยงลูกเลี้ยงเมียให้มันรอดนะครับ

ทางสังคมครอบครัวบ้านหญิงเค้า ผมก็ไม่รู้นะครับ  บางทีถ้าบ้านเค้าถือยศถืออย่างมากสักหน่อยก็ ตรงนี้ก็มันทำให้เค้ากดดันตัวเค้าเอง แล้วก็ เผื่อแผ่มาถึงเราครับ      ถึงว่านะครับ รูปแบบของคู่รัก คนรักกัน แต่ละคู่ ไม่เหมือนกันหรอกครับ ล้านคนก็ล้านแบบ  แตกต่างกันไปครับ    ผมก็คงตอบแทนให้ไม่ได้ ไม่มีสิทธิ์อยู่แล้วครับ อยู่ที่ ตัดสินใจกันเองนะครับ    ว่ากันตรงๆไปเลยว่า    มันไม่เอาเราก็   ให้มันไปเอาผัวใหม่ไปครับ   เอาผัวรวยๆนอนที่บ้านเป็นคุณนายนั่งนับเงินไปเลย   ใครอยู่กับเราไม่ได้ก็ไม่ต้องอยู่ครับ  ลำบากใจลำบากกายเราก็ ทำงานไม่สบายใจนะครับ    

ถ้าอยากเปลี่ยนงาน ผมแนะนำให้ไปทำงานกับ DJ เลยนะครับ   เห็นว่าฝรั่งเยอะ  DJ เคลมไม่ค่อยทันเท่าไหร่ครับ  อิอิกำ drunk

แบบนี้ต้องหาเมียที่เป็นลูกกำพร้า ยากจน แต่หุ่นดีครับ อิอิกำ

我愛泰國。

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 10:51:32 »

ที่บ้านเค้า ฐานะยากจนครับ ทำงานโรงงานี่แหละครับ ลูกสาวคนโตครับ เสาหลักของครอบครับ  คงจะเป็นที่ตัวผมเองที่คงจะไม่ดีเองครับ เตรียมใจที่จะยอมรับความจริงครับ แต่คงใช้เวลา

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 10:57:08 »

คบปีกว่า แล้วมาบอกว่าไม่มีอะไรดีขึ้นเหรอครับ ปีกว่าเนี่ยนะ อะไรมันจะเร็วขนาดนั้นครับ

โทษทีครับ ขอพูดตรงๆหน่อย ถ้าใจร้อนขนาดนั้นก็ปล่อยพี่แกไปหาผัวใหม่ดีกว่าครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 11:01:24 »

ไม่งั้นก็ ลองเปลี่ยนแนว  ลองไปเอาผัวฝรั่งดูนะครับ ผมว่า DJ ให้คำแนะนำได้แน่ๆ    เงินดี รายได้งาม   ตู้สะอาดถ่ายคล่องไปเลยครับ อิอิกำ drunk

drunk drunk drunk drunk drunk

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

yuki_kaze

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 11:23:46 »

มีคำแนะนำดีๆเยอะแยะเลยครับ

อกหักบ่อยๆเดี๋ยวก็ชินครับ แฟน-เมียไม่ต้องมีเราก็อยู่ได้ครับ

จุดสำคัญคือเราต้องเข้มแข็ง jap

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Leim1

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 12:14:41 »

สรุปเลยดีกว่าครับ

เช่าวัก สะอาด ปลอดภัย  ไร้โรคแน่นอน อิอิกำ drunk
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 12:30:42 »

มีคำแนะนำดีๆเยอะแยะเลยครับ

อกหักบ่อยๆเดี๋ยวก็ชินครับ แฟน-เมียไม่ต้องมีเราก็อยู่ได้ครับ

จุดสำคัญคือเราต้องเข้มแข็ง jap
ใช่ครับ จุดสำคัญของเราต้องแข็งนะครับ rules

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
หน้า: [1] 2 3 ... 6   ขึ้นบน
  พิมพ์