หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: error 1053 ใครเคยเจอ แล้วแก้ไขยังไงครับ  (อ่าน 23858 ครั้ง)
samaz
Registered User
*

« เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 14:21:51 »

error 1053 the service did not respond to the start or control request in a timely fashion

เรื่องของเรื่องมีอยุ่ว่า  เครื่องโดนไวรัสหลายสายพันธ์ ซึ่งผมได้ถอดฮาร์ดดิส ไปจั๊มที่เครื่องอื่น สแกนออกหมดแล้วแต่ปัญหายังไม่หมดครับ พอกับมาเสียบเข้าเครื่องของมันเอง ตัวสแกนไวรัส(KIS)ที่ลงไว้มันไม่ทำงาน  ไปเปิดดูใน service มันไม่ยอม start แต่พอผมคลิกให้มัน start มันก้โชว์ error ตามข้างบนเลยครับ  ใครเคยเจอหรือมีวิธีแก้ไข ช่วยแนะนำด้วยครับ  อย่าบอกน่ะว่าให้ format  เพราะถ้าจะ format ผมคงไม่มาตั้งถามให้มันรกบอร์ดแน่ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
beerking
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 14:28:51 »

หาตัว AntiVirus Removal 2009 ถอนการติดตั้งโปรแกรมสเกนไวรัส มาใช้ครับ ถอนเอาตัว kis ออก แล้ว ลง avast แทนครับ

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 14:54:21 »

ouchเรื่องไวรัสนี่น่าเบื่อจริงๆ ลูกค้าผมยกมาบ่อยมากจนขี้เกรียจแก้ ใช้formatอย่างเดี๋ยวแล้ว arf
samaz
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 16:55:59 »

หาตัว AntiVirus Removal 2009 ถอนการติดตั้งโปรแกรมสเกนไวรัส มาใช้ครับ ถอนเอาตัว kis ออก แล้ว ลง avast แทนครับ

ลองแล้ว เป็นเหมือนกันครับ ทุกตัวลงได้ปกติ แต่ไม่ทำงานทั้ง avast/nod/norton/avira/kis/kav/mcafee  ถ้าไม่ติดมีข้อมูลสำคัญผมก็คง format ไปแล้วเหมือนกัน  ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ
beerking

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 17:03:02 »

ลองแล้ว เป็นเหมือนกันครับ ทุกตัวลงได้ปกติ แต่ไม่ทำงานทั้ง avast/nod/norton/avira/kis/kav/mcafee  ถ้าไม่ติดมีข้อมูลสำคัญผมก็คง format ไปแล้วเหมือนกัน  ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ

งันต้องใช่อีกวิธีครับ  ครือ ทำการ รีแพวินโดว์โดยการลงทับครับ เพื่อทำการซ่อมแซมรีจิส ของวินโดว์ครับ
samaz
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 17:32:11 »

งันต้องใช่อีกวิธีครับ  ครือ ทำการ รีแพวินโดว์โดยการลงทับครับ เพื่อทำการซ่อมแซมรีจิส ของวินโดว์ครับ

อันนี้ทำหลังจากสแกนไวรัสเสร็จอ่ะครับ แต่ก็ไม่ได้เหมือนกันครับ
beerking

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 18:00:19 »

แบบนี้ สงสัยเหลือวิธีสุดท้ายครับ  อิอิ backupdata  แล้ว ลงใหม่เลยครับ
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 23:34:40 »

ouchเรื่องไวรัสนี่น่าเบื่อจริงๆ ลูกค้าผมยกมาบ่อยมากจนขี้เกรียจแก้ ใช้formatอย่างเดี๋ยวแล้ว arf

+1  นั่งแก้ครึ่งวันไวรัสหายแล้ว แต่อาการป้ำๆเป๋อๆไม่หาย ฟอแมทลงใหม่แป๊ปเดียวเนียนกริบๆเลย

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
master_yoh

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 เมษายน 2009, 10:03:58 »

+1  นั่งแก้ครึ่งวันไวรัสหายแล้ว แต่อาการป้ำๆเป๋อๆไม่หาย ฟอแมทลงใหม่แป๊ปเดียวเนียนกริบๆเลย

เห็นด้วยครับ  great
samaz
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 เมษายน 2009, 13:15:27 »

พอดีเครื่องที่มีปัญหาเป็นของพี่ที่รู้จักกัน เขาขายพวกอุปกรณ์ก่อสร้างน่ะครับ  แล้วข้อมูลสำคัญคือข้อมูลของสินค้าและลูกค้า (ผู้รับเหมาที่ซื้อขายในระบบเครดิต) แล้วมันดันเป็นโปรแกรมที่จ้างโปรแกรมเมอร์เขียนขึ้นมาเอง ซึ่งข้อมูลไม่สามารถเปิดจากโปรแกรมอื่นได้  แผ่นโปรแกรมก็ไปกับน้ำท่วมเรียบร้อย เจ้าโปรแกรมเมอร์ก็ไม่รู้อยู่ไหนติดต่อไม่ได้  ผมลองก็อบเอาโปรแกรมไปเปิดที่เครื่องอื่น โดย save เอา registry ของโปรแกรมไปด้วย ไม่ผ่านครับเปิดโปรแกรมไม่ได้  ก็เลยแก้ปัญหาโดยให้พี่เขาคีย์ข้อมูลเข้าโปรแกรมตัวใหม่ซึ่งใช้ฐานของ access เผื่อมีปัญหาจะได้แก้ไขง่ายหน่อย  ขอบคุณน่ะครับสำหรับคำแนะนำจากหลายๆท่าน  Happy Songkran Festival ครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 เมษายน 2009, 13:21:09 »

ปัญหานี้แก้ยากครับ ถ้าเป็นเครื่องที่มีโปรแกรมที่สำคัญควรติดตั้งพวกUndo Card ไว้เลยเพื่อความชัวร์ครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์