หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องการทำงานของ CD-ROM หน่อยครับ  (อ่าน 5878 ครั้ง)
B
Registered User
*

« เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 19:08:33 »

ไม่ทราบมีใครพอจะรู้เรื่องการทำงานของมอเตอร์ CD-ROM บ้างไหมครับ
ว่ามันทำงานยังไง แบบว่ากรณีเวลาที่เรากดปุ่ม 1 ครั้ง มันเลื่อนเข้า-ออกมาในระยะของมัน มันรู้ได้ยังไงครับ ว่ามันถึงระยะที่มันต้องหยุดแล้วหรือยังไม่ต้องหยุด

ที่จริงผมลองถอดมันออกตั้งแต่เมื่อคืนแล้วยิ่งดูก็ยิ่งงงว่ามันหยุดได้ยังไง

แล้ววันนี้ไปเจอเว็บนี้มา ช่วงที่เค้าทำ blast door ผมงงมากว่ามันหยุดได้ยังไง ใครแก้ ข้อสงสัยได้ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยนะครับ พอดีผมจะเอาไปทำงาน

ขอบคุณมากครับ

link ที่เค้าทำ blast door เห็นมีมอเตอร์ตัวเดียวทำไมมันถึงหยุดครับ(เค้าใช้โครงเดียวกับ cd-rom )

http://www.thebestcasescenario.com/forum/showthread.php?t=1&page=3
http://www.thebestcasescenario.com/projects/doom3/doom_media/blast%20door.wmv

ถ้าได้โดยละเอียด+มีรูปประกอบ(วาดก็ได้)จะดีมากครับ
ขอบพระคุณมากครับ
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 23:19:05 »

ใจเย็นๆนะครับ
ปกติแล้ว CD-Rom เวลามันเคลื่อนที่เข้า-ออก โดยใช้สวิตช์เป็นแบบ Carbon-Contact ครับ
ถ้าหัวจะชนกับแกนแล้วก็จะ trick หนึั่งที
หรือว่าขยับถาดออกมาจนสุดก็จะ trick หนึ่งทีเหมือนกันครับ
แต่ผมมาวววครับ ไม่งั้นเจาะลึกกว่านี้แล้ว  rofl

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
B
Registered User
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 เมษายน 2009, 03:15:39 »

ขอบคุณครับ แต่ใน link ผมยังไม่เห็น sw สักกะตัวเลยครับ
ผมอาจจะไม่เข้าใจความหมายที่แท้จริงก็ได้ครับ arf

ถ้าเราประกอบตามที่เค้าให้ดูในเว็บมันจะทำงานได้อย่างนั้นเลยไหมครับ(เอาแค่เลื่อนเข้า-ออก)
หรือต้องมีอะไรมาเสริม

ยังไงสร่างแล้วรบกวนมาเจาะลึกหน่อยนะครับ อิอิ

ขอบคุณมากครับ
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 เมษายน 2009, 08:19:38 »

อ้าว หมายถึงมอเตอร์ที่ใช้ในพวกแมคานิกส์ของตัวโปรเจคนั่นน่ะเหรอครับ  rofl

เพราะถ้า CD-ROM เองแล้วก็ตามที่ผมบอกอ่ะครับ Cheesy

แต่ในโปรเจคนั่นมันมีรีโมทคุมด้วยนิครับ สงสัยต้องใช้มือกับตาด้วยล่ะครับ  mdr

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์