หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มินิรีวิว Biostar TA790GX 128M  (อ่าน 18078 ครั้ง)
สบาย-สบาย
Vmodtech Member

« เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 16:39:45 »

Biostar TA790GX 128M บอร์ดที่มีคุณสมบัติที่ดี ในราคาที่ไม่แพงมากนัก
น่าจะเป็นตัวเลือกอีกตัวเลือกหนึ่ง ของนัก OC เมืองไทย
แต่ตัวแทนจำหน่ายในไทยเช่น foursystem ก็ถอดใจไม่อัพเดทอีกแล้ว
อาจเป็นเพราะคนไทยไม่ค่อยจะรู้จักกัน หรือจะมีแค่เพียงกลุ่มเล็กๆ ที่เล่นกัน ไม่คุ้มในการนำเข้า ก็สุดแล้วแต่
เมืองไทยไม่ยอมขาย ผมก็เลยต้องไปซื๊อมาจาก jumbo Computer ในย่าน ม่งกก ที่ฮ่องกง 
ราคา 685HK ก็ตกราวๆ 3,200 บาทไทย มาซะงั้น เพราะไปฮ่องกง มาก็ไม่รู้จะซื๊ออะไรเหมือนกัน
จากกระทู้นี้นะครับ
http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,357.0.html
ของส่วนใหญ่ราคาไม่ค่อยต่างจากบ้านเรา ไอ้ที่ขายถูกก็ลูกเล่นเหลือหลาย ซื๊อของบ้านเราสบายใจกว่ากันเยอะ
นอกเรื่องแล้วกลับมาเข้าเรื่องดีกว่า...

บอร์ดตระกูล T-Series ของ Biostar ก็ค่อนข้างจะมีฟังค์ชั่นให้ OC มากพอสมควร
ทั้งค่าไฟต่างๆที่ให้มาเพียงพอแก่การ OC แต่ว่าคู่มือให้มาเป็นภาษาจีน ก็ทำให้ลำบากพอสมควร
แต่ใน Bios ก็เป็นค่าพื้นๆที่เราพอจะทำความรู้จักได้ไม่ยาก แต่บางฟังค์ชั่นก็คงต้องคลำกันต่อไป

อ้าวมินิรีวิวนี่ ไปชมรูปกันเลยดีกว่าครับ

สบาย-สบาย

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 16:44:17 »

เอา AMD PhenomII 720BE ประกอบฉากซะหน่อย
ตัวนี้รหัส 0905FPMW ซื๊อไม่ได้ดูรหัส สุ่มๆหยิบมา ก็มาลุ้นเปิด 4Cores
จะได้ตามรุ่นพี่รหัสแรงอย่าง 0851 หรือไม่ก็ไม่รู้ ... อิอิ

สบาย-สบาย

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 16:59:25 »

ฟังค์ชั่นในการเปิดหัวที่ซ่อนไว้ ใน Bios
ก็เป็นที่ทราบกันทั่วไปกับฟังชั่น ACC หรือ Advanced Clock Calibration
เมื่อปรับไปเป็น Auto แต่จริงๆแล้วตัวนี้จะปรับเป็น All Cores หรือ Per Core ก็จะสามารถ
เปิด CPU 720BE ตัวนี้ ให้เป็น 4Core ได้ทั้งหมด แต่ผมยังไม่รู้ว่ามันแตกต่างกันอย่างไร
ก็ปรับกันสะดวก อยากเล่น 3Cores ก็ปรับฟังค์ชั่น ACC ไปที่ Disable
วันไหนครึ้มๆฝนจะตกอยากเล่น 4Cores ก็ปรับฟังค์ชั่น ACC ไปที่ Auto, All Cores หรือ Per Core
สะดวกดีจริงๆสำหรับบอร์ดตัวนี้
แต่บางบอร์ดหรือ CPU บางตัวก็ไม่สามารถทำได้แบบนี้ อันนี้ผมก็ไม่สามารถทราบได้ว่าเป็นที่อะไร
บางบอร์ดพอเล่น 4Cores จะกลับไป 3Cores ก็ต้อง Update Bios เป็นที่วุ่นวายพอสมควร
CPU บางวีคก็ไม่สามารถเปิด 4Cores ได้ ขนาดวีคเดียวกันรหัสเดียวกัน บางตัวก็เปิด 4Cores ไม่ได้
ก็ไม่ทราบอีกเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร
แต่สำหรับ Biostar TA7901GX 128M กับ CPU AMD PhenomII 720BE รหัส 0905FPMW
คู่นี้สามารถปรับได้อย่างใจไม่ยุ่งยากที่จะเล่น 3Cores หรือ 4Cores แถมยังสามารถ OC ได้อีกระดับหนึ่ง

สบาย-สบาย

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 17:10:29 »

สำหรับการ OC ตัวนี้เริ่มใน Bios ด้วยตัวคูณ 17.5 กับ FSB ที่ 200
แล้วมาปรับเพิ่มในโปรแกรมที่แถมให้มา แต่ดูว่าจะไปได้ ไม่ค่อยไกล เพราะว่า
พอปรับค่าต่างๆจะต้องให้โปรแกรมรัน Test ซะก่อน ซึ่งอันนี้หินมาก ไม่ค่อยผ่านได้ง่ายๆ
สุดท้ายก็ไปได้ที่ 3780Mhz เท่านั้น ก็ลองเทสแค่ SuperPI 1M เท่านั้น
ผลก็ออกมาเกือบ 19 วิ ไม่ค่อยแรงเลย แถมกินไฟชมัดเลย สู้ E5200 ของอีกค่ายก็ไม่ได้  Cry

เพราะว่ามันเป็น มินิรีวิว เลยขอจบเท่านี้ครับ ... อิอิ
ถ้ามีเวลาและโอกาสอำนวยจะเทสอย่างอื่นมาเพิ่มก็แล้วกันครับ ...  tuxout
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2009, 17:16:19 โดย สบาย-สบาย » บันทึกการเข้า

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 17:14:37 »

เง้อนึกว่า4หน้าแบบทัวร์ฮ่องกง รอดูภาค2ครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 17:23:36 »

แหล่มเป็ดแรงด้วย great

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #6 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 17:28:48 »

gasp สั้นๆ แต่แรงนะครับเนี่ย  great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 17:31:59 »

ลองปรับHTTX10หรือX11ดูดิครับSpi1M แรงขึ้นอีกหน้าตาเฉยเลยครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
beerking

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 17:55:04 »

lol สุดยอดครับลุงสบายๆ  เอาอีกครับ  อัดไฟอีกนิดผมมั่นใจลุงทำได้ อิอิ
สบาย-สบาย

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 18:32:32 »

เง้อนึกว่า4หน้าแบบทัวร์ฮ่องกง รอดูภาค2ครับ อิอิ

รู้สึกว่าหน้าเดียวก็จะไปไม่เป็นแล้วครับ ... อิอิ

แหล่มเป็ดแรงด้วย great
gasp สั้นๆ แต่แรงนะครับเนี่ย  great

ไม่แรงครับ แพ้ E5200 ขาดลอยเลยครับ
เดี๋ยวคืนนี้จะเพิ่มพลัง Honkamania เทส 3D ดีกั่ว ... อิอิ

สบาย-สบาย

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 18:40:50 »

ลองปรับHTTX10หรือX11ดูดิครับSpi1M แรงขึ้นอีกหน้าตาเฉยเลยครับ อิอิกำ

มันอยู่ตรงไหนหว่า ... อิอิ เดี๋ยวต้องไปลองบ้าง ขอบคุณครับน้า

lol สุดยอดครับลุงสบายๆ  เอาอีกครับ  อัดไฟอีกนิดผมมั่นใจลุงทำได้ อิอิ

ใส่ไฟเพิ่มแล้วมันไม่ดีขึ้นเลย คงต้องลองใส่บ้องดู น่าจะเวิร์คกว่าครับ ... อิอิ

beerking

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 19:19:17 »

มันอยู่ตรงไหนหว่า ... อิอิ เดี๋ยวต้องไปลองบ้าง ขอบคุณครับน้า

ใส่ไฟเพิ่มแล้วมันไม่ดีขึ้นเลย คงต้องลองใส่บ้องดู น่าจะเวิร์คกว่าครับ ... อิอิ

อืม ถ้าไม่เอาไฟแล้ว ลุงสบายๆ ลองเล่นกับไฟชิปเซ็ต+ไฟแรมดูครับ  อิอิ  สู้ๆ  เอา 4 กิกให้ได้ครับลุง
master_yoh

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 19:49:42 »

ฮ ะ ดี ครับ มีอีกไหม

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 21:50:29 »

ตอนนี้ลุงตั้ง8Xอยู่อ่ะครับเลยออกมา1728MHzที่บัส216อ่ะครับ จริงๆเอาซัก10X 11X ก็ยังไหวครับ
ลองเช็คๆดูว่าCPUเราไหวที่แค่ไหนครับ ส่วนมากจะตันแถวๆ2300-2700MHz แล้วแต่ตัวCPUครับ
ค่าNB Frequencyด้วยนะครับ ปรับได้เท่ากับHTTมันจะไหวเลยครับ ผมลองแล้วแรงกว่าอัดแรมไกลๆหรือบัสสูงๆCLต่ำๆอีกครับ สำหรับPhenom ลองใช้winrarเช็คความแรงดูนะครับ จะเห็นผลต่างชัดสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2009, 21:52:34 โดย Venom-Crusher » บันทึกการเข้า

tpp
True Love Always

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 23:04:01 »

เง้อ มาแอบชมความแรงด้วยคนครับลุง

มีก๊อกสองแน่นอน
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์