หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถยนต์เก๋ง "ใส่รองเท้าแตะ" ผิดกฎหมายหรือไม่?  (อ่าน 40 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
kkthai20009
Vmodtech Member
*****
ออนไลน์ ออนไลน์

กระทู้: 14098


อีเมล์
« เมื่อ: 21 ตุลาคม 2020, 18:22:18 »

ขับรถเก๋ง "ใส่เกือกแตะ" ผิดนิติหรือไม่?

จากคดีที่คนขับรถสิบล้อ 6 ล้อรายหนึ่ง ถูกพนักงานตำรวจเปรียบกับปรับเพราะว่าใส่เกือกแตะขับรถ จนทำให้เกิดเสียงวิพากษ์วิจารณ์ตามมาว่า มีข้อจำกัดแบบนี้อยู่ในข้อกฎหมายด้วยหรือ? แล้วรถส่วนบุคคลทั่วไปสามารถใส่รองเท้าแตะขับรถได้หรือไม่?

เพราะว่าข้อจำกัดใส่รองเท้าแตะขณะขับ มีอยู่จริงครับ แต่เคี่ยวเข็ญเฉพาะคนขับรถรับจ้าง คนขับรถยนต์สาธารณะ รถยนต์บริการธุรกิจ และรถยนต์บริการทัศนาจรเท่านั้น โดย พ.ร.บ. ขนส่งทางบก มาตรา 102(1) และกฎกระทรวง พ.ศ. 2555 ระบุว่า ในครู่ขับรถรับจ้าง รถสาธารณะ ผู้ขับขี่ต้องแต่งกายให้สุภาพเรียบร้อยรัดกุม และสวมใส่รองเท้าหุ้มส้นหรือหุ้มข้อ หากขัดขืนจะถูกระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท ตามมาตรา 127
ซึ่งข้อกฎหมายดังกล่าวไม่เพียงแต่บังคับเจาะจงผู้ขับรถบรรทุกเท่านั้น แต่ยังรวมไปถึงรถรับจ้าง เช่น รถแท็กซี่, รถจักรยานยนต์สาธารณะ, รถนำเที่ยว ฯลฯ เพื่อเป็นการทำให้เกิดความงดงามของผู้ประกอบอาชีพให้บริการนั่นเองครับ
แต่เหตุด้วยรถยนต์ส่วนบุคคลทั่วไป กฎหมายดังกล่าวไม่มีการบังคับแต่อย่างใด เพียงแต่ควรแต่งตัวให้เหมาะสมกับกาลเทศะ และไม่ก่อให้เกิดอันตรายในการขับขี่ก็พอครับ
คำค้นหาที่เกี่ยวข้อง : ข่าวรถยนต์

Tags :  มอเตอร์โชว์, รู้เรื่องรถ, วิธีเลือกซื้อรถ
บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: