หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปิดร้านซ่อมคอม ต้องเตรียมอะไรบ้างครับ  (อ่าน 23064 ครั้ง)
TAE007
Vmodtech Member

kmolom@hotmail.com
« เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 20:42:07 »

ก็ตามหัวข้อนะครับ ก่อนอื่นผมขอ บรรยายสรรพคุณ ตัวผมก่อนล่ะกัน

ประสบการณ์

1.ผมเรียนมาทาง อิเล็กทรอนิกส์ คอม ครับผม ก็ ตอนฝึกงาน ปวช. กับ ปวส. ก็เข้าร้านคอม ตลอด เป็นเด็กฝึกงาน
2.ตอนนี้รับซ่อมคอม ให้กับ โรงเรียนที่บ้าน บ้างเวลา และของเพื่อนๆนะครับ ส่วนมากจะแก้ไขได้หมด ไม่ได้ก็มา โฟสถาม พวกพี่ๆในบอร์ดอย่างี้ เป็นต้น
3.ตอนนี้ผม พึ่งจบ ปวส. มาได้ 1 ปีล่ะครับพอดีจบช้า ทำโปรแจก กว่าจะผ่าน เลยเสียเวลาไป 1 เทอม (หลังจากนั้นก็ช่วยงานที่บ้าน กับ ตามข้อ2) แต่ก็พอดี กับ เวลา เกณทหาร วันที่ 3 เมษา จะเกณ ล่ะ
4. พวกลง วินโดวส์ ประกอบคอม อะไรพวกนี้ ได้หมด ให้ 95 % ล่ะกัน
5. พวกเดินสายแลน ไวไฟ ไวเลส ได้หมดครับ พวกแชร์ไฟล์ แชร์ เครื่่องอะไรประมาณนี้
6.ที่ทำไมได้คือ พวกปริ้นเตอร์ ซ่อมจอ เคยลองดูแล้ว กับปริ้นเตอร์เนี่ยที่บ้านมี 3 เครื่อง ยังซ่อมไมได้เลย ทำที หมึกเลอะมั่ง หัว สีผสมกันมั่ง หมึกล้นมั่ง สรุปเจ๊ง
7. ทำเลแถวบ้านผม อ้อลืมบอกผมอยู่ จังหวัดน่าน อ.เวียงสา นะครับ ทำเล แถวบ้านผมมันอยู่ห่างจาก อ. เวียงสา ก็ประมาณ 5-6 โลได้และแถวตำบล นี้กับอีก 2-3 ตำบล รอบๆไม่มีร้านซ่อมคอมเลย และ ตัวอ.เวียงสาก็มี แค่ 3-4 ร้านเท่านั้น ส่วนมากก็เปิดกันเอง ช่างก็ไม่มีนะครับ เป็นเจ้าของร้านกันเองทั้งนั้นขายเองซ่อมเอง
8. ผมเลยอยากเปิด ที่ตำบลผมดูนะครับ ถ้าเปิดและบริการดีน่าจะกินแถบนี้ได้ไม่มากก็น้อยเลย และผมมีที่ ที่เหมาะๆอยู่ ด้วยครับ พอๆเปิดห้องได้เลย ครับ ติดถนน สายหลัก ของจังหวัด ด้วยครับ
9. ถ้าเปิดตอนนี้ก็กำลังคุยเรื่อง งบ กับ ผู้จัดการใหญ่ที่บ้านอยู่ครับ (ขอหาข้อมูลเยอะๆก่อน) ถ้าได้เปิดปีนี้จริงๆ อาจเรียน เสาร-อาทิตย์ไปในตัวหรือลองเปิดซัก 1 ปีก่อนค่อยเรียนปีหน้า อะไรแบบนี้นะครับ (ใจอยากทำงานก่อนครับ)

อยากสอบถามพวกพี่ๆ ที่ เปิดร้านคอม หรือมีความรู้ประสบการณ์ครับ

1.ต้อนเตรียมงบเท่าไร (เอาเฉพาะพวกอุปกรณ์ ที่ใช้พอครับ ที่มีแล้ว ส่วนตัว)
2.เรื่องภาษี กฏหมายไรงี้ต้องปรึกษากับทาง อ. ใช่ไหม
3. คอมที่ร้านควรมีกี้เครื่องดี ครับ
4. ผมจะเปิดรับซ่อมประกอบคอม เท่านี้ได้ไหม พวกปริ้นเตอร์อะไรจำเป็นต้องซ่อมด้วยไหม
5. พวกซอฟแวร์ ลิขสิทธิ์อะไรแบบนี้ควรมีติดร้านไว้บ้างไหม แล้วควรมีอะไรบ้าง(ลงแต่เถื่อน)
6. แล้วพวกอะไหล่คอมควรเอามาโชว์เยอะไหม (ส่วนตัวผมอยากทำแบบโบโชว์มากกว่าให้ลูกค้าเลือกหรือเราแนะนำค่อยสั่งเอาจะได้ไม่ สต็อกและ ราคามันตกไวมาก แบบนี้ดีไหมครับ)
7. ยังคิดอะไรไม่ออกครับได้อะไรเดี๋ยวมาเพิ่มเติม หรือ พวกพี่ๆแนะนำก็ดี

ผมชื่อ เต๊ะ นะครับ คนน่าน บ้านนอก อิอิ ผมว่าทำเลมันดีนะครับ แถวนี้ไม่แย่งกันดี (เพราะไม่มีใครทำ) ถ้าทำรุ่งมีสิทธิเลยครับ และผมก็ ถนัดพวกนี้ แล้วอยากเปิดร้านมากครับ (แต่ยังไงขอหาข้อมูลก่อนล่ะกันครับ) ส่วนตัวผมคิดว่าจะทำอะไรต้องลองทำเลยครับ สมัยนี้ถ้าไม่ทำก็ไม่รู้จะดีไหมหรือไม่ดี แต่ สำคัญคือ งบ ถ้าทำแล้วจะรุ่งไหมนั้นผมไม่ได้คิดนะครับ เพราะอยากทำให้สำเร็จมากกว่า เพราะทำผมเอาใจทำครับ อิอิ  rofl
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2010, 20:50:36 โดย TAE007 » บันทึกการเข้า
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 21:22:21 »

1. อะไหล่ไว้เทสต์ ลองส่องหาที่เว็บถังขยะเปียกเอาครับ
2. ถ้า due การซ่อมของท่าน ต้องติดต่อพวกบริษัทเยอะ ก็ต้องจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่มครับ
เพื่อที่ท่านจะได้ออกใบกำกับภาษีได้ถูกต้อง และลูกค้าจะนำใบกำกับภาษีตรงนี้ไปทำรายการทางภาษีได้
3. โดยมากก็มีเครื่องไว้เก็บไฟล์ ghost เก็บ program + search driver แหล่ะครับ
4. printer ถ้ายังไม่ชัวร์ก็ยังไม่ต้องซ่อมก็ได้ครับ หา connection ส่งต่อซ่อมดีกว่า และท่านก็ฝึกเอา
5. ก็ควรมี windows ติดไว้เป็นไม้กันหมาให้เครื่องช่างแหล่ะครับ แต่ส่วนมาก เค้าจะติดประกาศหน้าร้านไว้ว่า
ลูกค้านำ software มาเอง เป็นต้น
6. ความจริง มี case คอย by order ดีกว่าครับ บางทีสั่งมาไม่ได้ใช้ราคาตกเปล่าๆ และก็ ถ้าจำหน่ายอะไหล่มือสอง
ก็ต้องจดทะเบียนค้าของเก่าด้วยมั้ง เห็นที่พันธ์ทิพย์เค้ามีใบอนุญาติตรงนี้นะครับ

ขอให้ happy กับธุรกิจตัวเองครับ

Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 21:27:26 »

เข้ามาจดครับ  เพราะผมจบช่างยนต์  แต่ทำงานด้านคอม  ก็พอจะ ทำการ์ดจอ และเมนบอร์ดพังได้ครับ  lol

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
TAE007

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 21:31:51 »

เวป ถังขยะ เปียก เวปอะไรครับ ตอนผมซื้อมือ 2 อะไรผมซื้อทาง OCZ เวปเดียวนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ ใจจริงๆอยากได้ ครู ซักคนไว้ปรึกษาอะไร มีใคร พอจะ เป็นได้มั่งครับ อิอิ ขอเบอร์ กับ MSN เลยก็ดีครับ 55  lol
TAE007

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 21:33:40 »

เดี๋ยวนี้อะไร อะไรก็คอม คอมทั้งนั้นแหละครับพี่ รู้ทั้ง รถ ทั้ง คอมเก่งเลยครับ ผมก็ยังอยากเรียน ช่างยนต์เหมือนกันเลย ตอนนี้ก็ทำเป็นเปลี่ยน ยาง กับ เช็ค น้ำ กับ แบ็ต เท่านั้นแหละครับ 55

เข้ามาจดครับ  เพราะผมจบช่างยนต์  แต่ทำงานด้านคอม  ก็พอจะ ทำการ์ดจอ และเมนบอร์ดพังได้ครับ  lol
tobi-x-kato

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 21:43:16 »

เวป ถังขยะ เปียก เวปอะไรครับ ตอนผมซื้อมือ 2 อะไรผมซื้อทาง OCZ เวปเดียวนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ ใจจริงๆอยากได้ ครู ซักคนไว้ปรึกษาอะไร มีใคร พอจะ เป็นได้มั่งครับ อิอิ ขอเบอร์ กับ MSN เลยก็ดีครับ 55  lol

ลอง search เป็นภาษาอังกฤษว่า โอเวอร์คล๊อกซวย เอ้ย โอเวอร์คล๊อกโซนครับ

ท่านจะได้พบกับพัดลมแขกอันลือลั่นด้วย อิอิ กำ  out

Friday~13rd

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 21:45:05 »

ท่านสารคาม พอดีควายเหล็ก เครื่องยันมาร์ แถวบ้านมันเริ่มรวน เราต้องเริ่มต้นหาสาเหตุจากจุดไหนดีท่านฯ อิอิ  out

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 21:47:14 »

ถ้าตั้งใจแล้วปัจจัยต่างๆพร้อม ผมว่าก็ลุยโลดครับ

ผมเชื่อครับว่าคนเราถ้าตั้งใจทำอะไรจริงๆจังๆแล้ว   หายากที่จะไม่ประสบความสำเร็จครับ

แต่ระดับที่ว่าด้วยความประสบความสำเร็จคนเราแตกต่างกันแล้วแต่ความต้องการครับ  เอาให้พอเพียงและเพียงพอกับตัวเองแล้วกันครับ
beerking

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 22:04:02 »

ท่านสารคาม พอดีควายเหล็ก เครื่องยันมาร์ แถวบ้านมันเริ่มรวน เราต้องเริ่มต้นหาสาเหตุจากจุดไหนดีท่านฯ อิอิ  out

ติดต่อตี๋แก่ หรือสายัน  ไปไถแทนก่อนได้ครับ อิอิ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 22:10:14 »

ติดต่อตี๋แก่ หรือสายัน  ไปไถแทนก่อนได้ครับ อิอิ

เป็นโซลูชั่นที่เยี่ยมมากๆครับอาจารย์เบียร์ อิอิกำ out
tobi-x-kato

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 22:24:22 »

เป็นโซลูชั่นที่เยี่ยมมากๆครับอาจารย์เบียร์ อิอิกำ out

ไถท่านี้ปะคับ อาจารย์เบียร์  555+

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 22:34:22 »

ดีเจหามาจากไหนเนี่ย  ออพชั่นเกย์นี่เยอะจริงๆ  อิอิกำ

ว่าแต่  ตัวไหนตี๋แก่ ตัวไหนสายันครับ เห็นมีเขียวๆเหลืองๆครับ เง้อ out
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 22:41:25 »

จดทะเบียนภายใน30วันเด้อนับจากวันที่เปิดร้าน

รับfitting3/8จ้า
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 22:45:52 »

เบรคสบัด คลัชเสียเกียร์หลุดเครื่องสดุด เพลาหัก
สลักหายหัวเทียนห่างยางแฟ้บแหนบตาย
ไฟไม่จ่าย ไดร์ไม่ชาร์ คันสต๊าดพัง
 lol

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 22:50:22 »

lol เครดิต เงินหมุนเวียนครับ เหตุการณ์ไม่คาดคิดเกิดขึ้นได้ ท่านต้องมีเงินทุนจากส่วนอื่นมาสำรองไว้ อย่างขายของให้ราชการงี้ นานกว่าจะได้เงินกะมี อะไหล่ซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้เราก็ต้องส่งเคลมเองแล้วสั่งตัวใหม่มาให้ลูกค้าก่อน มีเงินข้อจำกัดอื่นๆมันเล็กน้อยมากครับ
อีกเรื่องผู้ติดต่อกับลูกค้าต้องอัธยาศัยดี ไหลลื่น อดทน โกหกเพื่อความอยู่รอด แต่ไม่ให้เสียลูกค้าด้วย อย่างเช่น สูตรสำเร็จเมื่อลูกค้าต้องการสิ่งของที่เราไม่มีในร้าน คนขายต้องบอกว่าสินค้าตัวนั้นมีปัญหาไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ เลยของขาด ของในร้านแจ่มกว่าครับอิอิกำ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์