หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเก๋ง "ใส่เกือกแตะ" ผิดข้อบัญญัติหรือไม่?  (อ่าน 45 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
kkthai20009
Vmodtech Member
*****
ออนไลน์ ออนไลน์

กระทู้: 14429


อีเมล์
« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2020, 02:28:55 »

ขับรถยนต์เก๋ง "ใส่รองเท้าแตะ" ผิดข้อบัญญัติหรือไม่?

จากเรื่องที่คนขับรถสิบล้อ 6 ล้อรายหนึ่ง ถูกพนักงานตำรวจเปรียบเทียบปรับทั้งนี้เพราะใส่เกือกแตะขับรถ จนทำให้เกิดเสียงคิดเห็นตามมาว่า มีข้อปฎิบัติแบบนี้อยู่ในข้อกฎหมายด้วยหรือ? แล้วรถส่วนบุคคลทั่วไปสามารถใส่รองเท้าแตะขับรถได้หรือไม่?

ด้วยข้อกำหนดใส่รองเท้าแตะขณะขับ มีอยู่จริงครับ แต่กดดันเฉพาะคนขับรถรับจ้าง คนขับรถยนต์สาธารณะ รถยนต์บริการธุรกิจ และรถบริการทัศนาจรเท่านั้น โดย พ.ร.บ. ขนส่งทางบก ข้อกำหนด 102(1) และกฎกระทรวง พ.ศ. 2555 ระบุว่า ในเมื่อขับรถรับจ้าง รถยนต์สาธารณะ ผู้ขับขี่ต้องแต่งกายให้สุภาพเรียบร้อยรัดกุม และสวมใส่รองเท้าหุ้มส้นหรือหุ้มข้อ หากฝืนจะถูกระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท ตามมาตรา 127
ซึ่งข้อกฎเกณฑ์ดังกล่าวไม่เพียงแต่บังคับตรงตัวผู้ขับรถบรรทุกเท่านั้น แต่ยังรวมไปถึงรถรับจ้าง เช่น รถแท็กซี่, รถจักรยานยนต์สาธารณะ, รถนำเที่ยว ฯลฯ เพื่อเป็นการทำให้เกิดความสุภาพของผู้ประกอบอาชีพให้บริการนั่นเองครับ
แต่เพื่อรถยนต์ส่วนบุคคลทั่วไป กฎหมายดังกล่าวไม่มีการบังคับแต่อย่างใด เพียงแต่ควรแต่งพระองค์ให้เหมาะสมกับกาลเทศะ และไม่ก่อให้เกิดอันตรายในการขับรถก็พอครับ

Tags :  มอเตอร์โชว์, ข่าวรถ, อุปกรณ์รถยนต์
บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: