หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาการ Tranfer ข้อมูลระหว่าง HD ครับ  (อ่าน 6547 ครั้ง)
leo_piek2000
Registered User
*

« เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 14:23:07 »

ขอรบกวนหน่อยนะครับ คือผมมีปัญหาการ Tranfer ข้อมูลระหว่าง HD ครับ ว่าทำไมมันช้ามากๆ
วิ่งแค่ไม่เกิน 10MB/S

จะำทำ Backup การบันทึก VDO ของ เครื่อง CCTV
copy ข้อมูลเครื่องคอมออกไป External HD (Mybook 1TB)

หรือขนาด copy จาก HD ไป  HD ภายในเครื่องยังช้าเลย  Cry   วิ่งแค่ 10 MB/S ตลอดเลย

ปล.ในเครื่องเป็น  HD for server ทั้งหมดเลยนะครับ

งงมากๆ เพราะปรกติ ไม่น่าจะต่ำกว่า 40-50 MB/S   ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 14:28:16 »

"copy ข้อมูลเครื่องคอมออกไป External HD (Mybook 1TB)" ผ่านสายอะไรครับ Mybook น่าจะมี พอท E-sata นะครับผมเคยใช้ my studio มันมีมาให้ หรือไม่ก็ ieee

ส่วนเรื่องความเร็วผมก็แก้ไม่ตกเหมือนกัน ถอดจั้มเป้อให้มันวิ่งเป็น sata2 ก็ยังช้า โอนจาก WD501ABYS ไป ศรีษะเกศ 500GB วิ่งไม่ถึง 10MB เลย

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #2 เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 15:19:07 »

อาจจะเกี่ยวกับ File System ก็ได้นะครับ ต้นทางอาจจะใช้เป็น FAT32
ปลายทางเป็นแบบ NTFS อาจต้องมีแปลงข้อมูลกันหน่อยครับ (นี่ก็สมมติฐาน)  mdr

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 15:38:38 »

"copy ข้อมูลเครื่องคอมออกไป External HD (Mybook 1TB)" ผ่านสายอะไรครับ Mybook น่าจะมี พอท E-sata นะครับผมเคยใช้ my studio มันมีมาให้ หรือไม่ก็ ieee

ส่วนเรื่องความเร็วผมก็แก้ไม่ตกเหมือนกัน ถอดจั้มเป้อให้มันวิ่งเป็น sata2 ก็ยังช้า โอนจาก WD501ABYS ไป ศรีษะเกศ 500GB วิ่งไม่ถึง 10MB เลย

ผ่านสาย USB2 ครับ เสียดายเหมือนกัน ตอนแรกคิดว่าไม่ได้ใช้เลยเอาแบบ USB2 อย่างเดียว เพราะราคาถูกกว่ามากเหมือนกัน

ส่วนที่ท่านบอกว่า โอนได้ 10MB  เป็นการโอนแบบไหนครับ HD ไป HD หรือ PC ไป Enternal ครับ
หรือว่าผ่าน LAN
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 15:39:45 »

อาจจะเกี่ยวกับ File System ก็ได้นะครับ ต้นทางอาจจะใช้เป็น FAT32
ปลายทางเป็นแบบ NTFS อาจต้องมีแปลงข้อมูลกันหน่อยครับ (นี่ก็สมมติฐาน)  mdr

ลองลูกที่เป็น NTFS ทั้งคู่ ก็ช้าเหมือนกันครับ  Tongue
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 16:01:03 »

ผ่านสาย USB2 ครับ เสียดายเหมือนกัน ตอนแรกคิดว่าไม่ได้ใช้เลยเอาแบบ USB2 อย่างเดียว เพราะราคาถูกกว่ามากเหมือนกัน

ส่วนที่ท่านบอกว่า โอนได้ 10MB  เป็นการโอนแบบไหนครับ HD ไป HD หรือ PC ไป Enternal ครับ

หึหึ โอนผ่านตัวมันเองเลยครับ ผมมี HDD 3 ลูก OS เพียวๆ 1ลูก เป็น raptor อีกลูกเป็น Media Drive เก็บพวก เพลงหนัง คือ ศรีสะเกษ  อีกลูก เป็น บิทล้วนๆ ของ WD

ทั้ง 3ลูก เป็น NTFS หมดเลย

*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 16:18:27 »

หึหึ โอนผ่านตัวมันเองเลยครับ ผมมี HDD 3 ลูก OS เพียวๆ 1ลูก เป็น raptor อีกลูกเป็น Media Drive เก็บพวก เพลงหนัง คือ ศรีสะเกษ  อีกลูก เป็น บิทล้วนๆ ของ WD

แสดงว่าเป็นปัญหาเดียวกัน  แล้วตกลงว่ามันเกิดจากอะไรครับเนี้ย  Tongue
หรือว่าเกิดจากชนิด file ที่โอน...รึเปล่า

10 MB/S กว่าจะ backup ได้หมด...รอเป็นชาติ  มันลำบากตรงที่ผมต้องไป backup ที่สาขา เช้า-เย็นกลับ เจอแบบนี้ไม่เสร็จแน่ๆ  Cry
Friday~13rd

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 16:44:05 »

แสดงว่าเป็นปัญหาเดียวกัน  แล้วตกลงว่ามันเกิดจากอะไรครับเนี้ย  Tongue
หรือว่าเกิดจากชนิด file ที่โอน...รึเปล่า

10 MB/S กว่าจะ backup ได้หมด...รอเป็นชาติ  มันลำบากตรงที่ผมต้องไป backup ที่สาขา เช้า-เย็นกลับ เจอแบบนี้ไม่เสร็จแน่ๆ  Cry

Backup โดยผ่าน O/S ของตัวมันเอง ปัญหาลักษณะนี้ผมก็เจอบ่อยครับ  เชื่องช้าแบบหาสาเหตุไม่เจอจนน่ารำคาญ...
ผมแก้ปัญหาโดย Boot ผ่านพวก Win PE หรือแผ่น Boot อะไรก็ได้ ที่พอจะมีเครื่องมือพวกจัดการ Files หลังการ Boot ได้ [เข้าใจว่าการ Boot ผ่านแผ่นฯ พวกนี้ มันจะไม่โหลด Service หรือ Driver ต่างๆ ขึ้นมารบกวนการทำงาน มากนัก]

หลังจาก Boot แล้วจัดการ Copy มันจะเร็วกว่ากันพอสมควร...แต่ถ้าจะให้เร็วกว่านั้นควรหลีกเลี่ยงการ Copy พร้อมกันทีเดียวทั้งหมดทุกโฟลเดอร์
ให้เลือก Copy ไปทีละโฟลเดอร์ [ถ้านั่งรอได้] ผลลัพธ์โดยรวมจะใช้เวลาในการ Copy น้อยลงกว่าเดิมมาก ครับ...
he

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เมษายน 2009, 16:50:51 โดย Friday~13rd » บันทึกการเข้า

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
Erip
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 02:26:59 »

ก็อปปี้ไฟล์แล้วช้า มาขอเดาด้วยคน

ลอง reboot เครื่องใหม่นะครับ เปิดมาใหม่หยุดงาน start up ที่กินแรม กิน cpu เช่น utorrent, bitcomet, etc ให้หมดก่อน

แล้วเช็ค cpu usage หน่อยครับ ที่อยู่ใน task manager น่ะครับ ว่าเยอะไหม? ซึ่งควรจะไม่เยอะ

จากนั้นเริ่ม copy ไฟล์ดูครับ ระหว่างก็อปให้ดู cpu ไปด้วย ถ้า cpu พุ่งสูงแสดงว่า harddisk อาจมีปัญหาเสียแล้ว  แต่ถ้ามีปัญหาหมดทุกลูก ผมว่าอาจจะเป็นที่

1. windows
2. mainboard

ลองลง windows ใหม่ จะตอบข้อ 1 ได้ กะไปลองเครื่องแฟนก็จะตอบข้อ 2 ได้

ลองดูละกันนะครับ
tonturedwind
*

tonturedwind@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 17:53:12 »

ลองใช้โปรแกรม HDTune ตรวจสอบดูก็ดีนะครับ

อาจจะเป็นที่โหมดการเชื่อมต่อ Harddisk ไม่ก็ระบบวินโด้วเองก็ได้

ปล.ได้ลองก็อบปี้ไฟล์อื่นดูยังครับ ว่าเป็นเหมือนกันรึเปล่า

master_yoh

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 19:17:18 »

อาจเป็นปัญหา คอ ขวด ไม่ลองใช้โปรแกรมช่วย เช่น fastcopy
Jill
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 20:09:55 »

ต่อแบบ USB มันก็ช้าเป็นปกติอยู่แล้วนิครับ
ไม่งั้นคงต้องเล่น e-sata กันแล้วครับ
Erip
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 21:13:44 »

ต่อแบบ USB มันก็ช้าเป็นปกติอยู่แล้วนิครับ
ไม่งั้นคงต้องเล่น e-sata กันแล้วครับ

ก็อปปี้จาก harddisk ไป harddisk ผ่าน usb น่าจะได้ 15 - 30 mb/s ครับ ผมได้ประมาณ 27mb/s นะ

จขกทบอกว่าก็อปในเครื่องก็เป็นครับ ดังนั้นไม่น่าจะเป็นที่ nature ของการก็อปปี้ผ่าน usb น่าจะเป็นปัญหาที่อย่างอื่นมากกว่า
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 09:20:39 »

เข้ามาดูเผื่อจะได้ไปขอโอนถ่ายหนังชมพูกะเจ็ก้อย
kim

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 12:51:21 »

ที่ท่านช้าเพราะ mode ของ usb เป็นแบบ usb 1 อยู่บางที่เสียบแล้วก็เป็นแบบนี้แหละครับตัว Mybook กล่องเขียวใช่ไหมท่าน
ทางแก้ก็ให้บูตเครื่องใหม่ครับ แล้วลองใช้ HD Tune ส่องดูความเร็วที่แท้จริงเอาแทน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์