หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว CPU 6 Core เตรียมตัวเติมพลังกับ PoP ภาคใหม่  (อ่าน 4108 ครั้ง)
IonRa
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 13:12:33 »

วันนี้ผมมีข่าวดีมาฝากเพื่อนๆที่ใช้งานซีพียูหกหัวนะกันครับ

หลายท่านคงทราบดีอยู่แล้วว่าเกมส์ในปัจจุบันนี้ยังคงไม่สนับสนุนการทำงานของซีพียูหลายหัว(Multi-Core CPU)อย่างเติมที่นัก

แต่ถึงกระนั้นนักเล่นเกมส์ชาว PC หลายต่อหลายท่านก็มักชอบที่จะซื้อ CPU หลายหัวไว้ก่อนใช้หรือไม่ครับ

วันนี้ผมมีเกมส์ที่สนับสนุนเทคโนโลยีซีพียูถึง 6 หัวมาแนะนำให้ท่านได้รับทราบกันนั้นก็คือ  Prince of Persia: The Forgotten Sands นะครับ

ซึ่งทาง Alain Dessureaux ซึ่งเป็นหัวหน้าทีมโปรแกรมเมอร์ของ Prince of Persia: The Forgotten Sands ได้ออกมาให้สัมภาษณ์ว่า เกมส์ เกมนี้จะสนับสนุนการทำงานของของ CPU 6 Core อย่างเติมรูปแบบแน่นอน (แต่ก็หมายความว่าซีพียูที่มีจำนวน Core น้อยกว่านี้เช่น 2 หรือ 4 Core ก็สามารถเล่นเกมส์นี้ได้ดีเหมือนกันนะ  แต่ในขณะเดียวกันเกมส์นี้เองก็สามารถใช้ทรัพย์กร 6 Core ได้อย่างคุ้มค่าแน่นอน)

แต่อย่างไรก็ตามขีดจำกัดของ Egine (ยังคงเป็น Scimitar engine เหมือนในภาค ก่อนๆ) ที่ใช้สร้างเกมส์นี้ก็อยู่ตรงที่สามารถสนับสนุนซีพียูได้มากสุดที่ 6 Core เท่านั้นเองครับ

สนับสนุน ซีพียูหลาย Core ดีตรงที่คุณสามารถลดภาระการประมวลผลของการ์ดจอลงได้อย่างมาก เช่นการประมวลผลทางต่างๆ รวมถึงการประมวลผลทางฟิสิกส์(ซึ่งเกมส์นี้เลือกใช้ของ Havok) เกมส์นี้จะแบ่งให้ Core ต่างๆช่วยกันประมวลผล (ค่า Default) เพื่อที่ GPU สามารถทุมเทพลังทั้งในการ render ภาพกราฟฟิค 3D อย่างเต็มที่ครับ

สำหรับเกมส์ Prince of Persia: The Forgotten Sands  นี้ทางทีมพัฒนายังคงเลือกใช้ API เป็น DriectX 9 (SM 3.0) อยู่นะครับ

ด้วยเหตุ ที่ต้องการให้ผู้ใช้ Windows XP ที่ยังคงมีจำนวนมากอยู่ได้มีโอกาสได้เล่นเกมส์นี้ด้วยนั้นเองครับ

Prince of Persia: The Forgotten Sands  กำหนดวางจำหน่าย

PC : อเมริกาเหนือ 8 มิ.ย.,     ยุโรบ 10 มิ.ย.

PS3, Xbox 360 : 18 พ.ค

การเรียนประวัติศาตร์ทำให้เรามองเห็นอนาคต<br />
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 13:18:27 »

แล้วหัวเดียวจะทำไงครับ ^^
ดีนะเรา4หัวแล้ว ^^
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 14:02:29 »

เตรียมเครื่องไว้เล่น อิอิ

รับfitting3/8จ้า
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 15:29:36 »

เง้อ  อิอิ    แล้ว  CPU  12 Core ของผมจะเล่นได้ไงเนี่ย  อิอิ   Cry Cry lol drunk

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
IonRa

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 07:46:47 »

เง้อ  อิอิ    แล้ว  CPU  12 Core ของผมจะเล่นได้ไงเนี่ย  อิอิ   Cry Cry lol drunk

ก็เล่นได้นะ มันจะถูกเปิดใช้งานแค่ 6 Core สำหรับเกมส์นี้นะเอิกๆ  drunk drunk drunk drunk drunk

การเรียนประวัติศาตร์ทำให้เรามองเห็นอนาคต<br />
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 08:16:46 »

ปริ๊นท์ออฟเปอร์เซียภาคแรกยังเล่นไม่จบเลยครับ  แค่ด่านแรกก็ไปไม่เป็นแล้วครับ (น่าจะแหกคุกแล้วมุดลงทางออกทางอุโมงใต้ดินมั๊งครับ)  เง้อ   out
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 12:18:07 »

ซีรีย์ยาวจริงๆครับ  drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์