หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Knights Corner ของแรงแห่งอนาคต จาก Intel  (อ่าน 4116 ครั้ง)
IonRa
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 08:42:10 »

Knights Corner ของแรงแห่งอนาคต จาก Intel

ที่งานสัมมนาซุปเปอร์คอมพิวเตอร์นานาชาติที่เมือง Hamburg ประเทศ Germany ทางอินเทลกล่าวถึงผลิตภัณฑ์ตัวใหม่ของตนที่จะส่งมาลงแข่งขันในตลาด หน่วยประมวผลประสิทธิภาพสูง( high-performance computing (HPC) ) นั้นก็คือ Knights Corner ซึ่งเป็นหน่วยประมวลผลที่มีหลายแกนประมวลผล หรือหลาย Core ในชิพเพียงตัวเดียว โดยอินเทลได้ตั้งชื่อสถาปัตยกรรมนี้ว่า Intel Many Integrated Core (MIC) architecture   สำหรับเจ้า Knights Corner หรือ MIC นี้อินเทลจะผลิตออกมาในรูปแบบของการ์ดสำหรับให้ผู้ใช้งานนำไปติดตั้งเพิ่มในเครื่องคอมพิวเตอร์ ที่ผู้ใช้งานต้องการใช้ในงานที่มีการประมวลผลอย่างมากๆๆๆ….ถึงมากที่สุด ( high-performance computing (HPC) )

ด้วยเทคโนโลยีการผลิต 22 nm นี้ ทำให้อินเทลสามารถติดตั้งแกนประมวลผลภายในชิพเพียงตัวเดียวได้มากกว่า 50 แกนประมวลผลเลยครับ

อิลเทลยังกล่าวอีกว่าเมื่อผู้ใช้งานนำการ์ดนี้ไปติดตั้งแล้วจะทำให้เครื่อง คอมพิวเตอร์ธรรมดาๆกลายเป็นซุปเปอร์คอมพิวเตอร์ขึ้นมาทันทีเลย

Intel's single-chip cloud computer (SCC) - 48 cores, TDP of up to 125W

ความคิดเห็นส่วนตัวของผู้เขียน

Knights Corner ถือว่าเป็นผลิตภัณฑ์ที่ดูดี และมาแรงตัวหนึ่ง(ในตลาดระดับสูง) แต่เส้นทางของผลิตภัณฑ์ก็อาจจะไม่สดใสก็เป็นไปได้ นั้นเพราะมีผลิตที่คล้ายกันๆออกมาวางตลาดอยู่ก่อนหน้านี้นานพอสมควร อย่างน้อยๆที่ผมและท่านผู้อ่านหลายๆท่านได้พบเห็น และได้ทราบข่าวมาอย่างน้อยก็ 3 ยี่ห้อแล้วครับ และ 2 ใน 3 นั้น พวกเราก็รู้จักกันเป็นอย่างดีครับ  แต่จุดเด่นของอินเทล(ที่เหนือกว่าคู่แข่ง)น่าจะอยู่ตรงที่ชื่อเสียง ความหน้าเชื่อถือ และการที่ได้รับการสนับสนุนจากผู้ผลิตฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์รายต่างๆจำนวนมาก เป็นอย่างดี (เหตุนี้ทำให้สินค้าของอินเทลเข้ากับมาตรฐานต่างๆได้อย่างง่ายดาย) ถึงอย่างไรก็ตามงานนี้เรียกได้ว่า ทางอินเทลต้องใช้เวลาทดสอบตนเองพอสมควรเลยครับ

ป.ล. อาจจะดูเป็นของใกลตัว แต่อย่าเพลอนะครับ เพราะอีกไม่นานมันอาจจะอยู่ใกล้เรานิดเดียวก็ได้นะครับ

ผนวก

1)  AMD FireStream™ 9270 GPU Compute Accelerator

2) The NVIDIA Tesla™ C2050 and C2070 Computing Processors

3)The TILE-Gx™ processor family processor brings 64-bit multicore computing

การเรียนประวัติศาตร์ทำให้เรามองเห็นอนาคต<br />
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 08:49:47 »

ตาลายคิดว่า  night corn.....   ข้าวโพดรอบดึกซะงั้น อิอิกำ drunk
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 09:16:00 »

ผมขนลุกตรงคำว่า   เมื่อใส่เจ้านี่เข้าไป  จะทำให้  คอมธรรมดากลายเป็น  ซุปเปอร์   คอมพิวเตอร์ อิอิ   อยากได้ อิอิกำ  drunk out lol

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
dragodshark
Registered User
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 10:18:41 »

น่าสนใจดีแต่จะเอามาใช้ทำอะไรกับเครื่องบ้านๆ i7 6coreยังไม่มีใช้เลย แล้วค่าตัวมันตัวละกี่แสนครับ

คนโง่เป็นเหยื่อของคนฉลาด คนฉลาดอยู่มอนเตใช้ชีวิตสุขสบาย คนโง่ก็เหมือนสุนัข นอนข้างถนน พลิกไปพลิกมาเขาขวิดถนนเป็นริ้วเป็นรอย โง่ขนาดเผาบ้านตัวเอง เหอ... เดินสนามหลวงสินค้าแบรนด์เนมเพียบของแท้จากเซ็นทรัลเวิลด์ เหอ... โจร ถ้าพูดด้วยเหตุผลกันไม่ฟังก็เหมือนสัตว์ วิ่งเข้ามากัด แล้วไม่ป้องกันตัวได้อย่างไร
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #4 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 10:54:10 »

รอดูต่อไป

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 11:02:00 »

ครับ ดีครับ ^^
beerking

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 11:26:06 »

แรงงงงงงงงงงงงงง
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 16:52:12 »

ดูจากสเปคมันแล้ว เหลือแดรกจริง ๆ ครับ  oh

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
tpp
True Love Always

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 19:13:13 »

มันคืออะไรเหรอครับเนี่ย เง้อ
yoshiki

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 06:50:20 »

ราคาคงแรงน่าดู jap
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 07:49:57 »

มันคืออะไรเหรอครับเนี่ย เง้อ

น่าจะแวนเทจมั๊ยสาดดแรงนะครับลุงเชน   อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 07:57:22 »

เมื่อก่อนก่อนมาการ์ด 5770 ที่เคลมมาได้นี่ 

4870 เล่น 1920x1080 ได้สบายจริงๆครับ

ตอนนี้ผมยังคิดถึงมันอยู่เลยครับ เง้อ....   

กลายเป็นว่า     เกมส์ที่เคยเล่นแต่ก่อนเปิดมาก็ รู้สึกว่าบางดอกก็มีจังหวะกระตุก เฟรมเรทรูดลงบ้างเหมือนกัน 

สุดท้ายเลยดรามากับผู้บังคับบัญชาที่บ้านว่า  เดี๋ยวเราไปซื้อการ์ดใหม่นะ อันนี้รู้สึกจะไม่ถูกใจวัยรุ่น...  สุดท้ายเจอตรีนมันถีบกลับมาครับ อิอิกำ drunk

เลยมานั่งๆพินิจพิเคราะห์ดู  อืม...  กุเล่น 1440x900 ก็ได้ว๊ะ   เหอๆๆๆ   
รู้สึกว่ามันก็เล่นได้นะครับ ภาพดูนวลๆดีอีกต่างหาก    กลบความอยากได้ไปอีกอย่างน้อยก็ 5 - 6 เดือนหละครับงานนี้ 
แบบนี้ความจนเป็นเหตล้วนๆเลยครับ  อิอิกำอีก drunk
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์