หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างบัตรเดบิตกับบัตรเอทีเอ็มเลือกทำแบบไหนดีครับ  (อ่าน 4099 ครั้ง)
opptitus
Registered User
*

« เมื่อ: 17 เมษายน 2012, 16:45:35 »

กำลังตัดสินใจอยู่ว่าระหว่างบัตรเดบิต กับบัตรเอทีเอ็มจะเลือกทำแบบไหนดี และแบงค์ไหนดีครับ
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 เมษายน 2012, 23:24:54 »

เอทีเอ็มอ่ะครับ ชอเงินสดมากกว่าหอมดี

รับfitting3/8จ้า
yuki_kaze

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 เมษายน 2012, 23:38:19 »

ผมอยากจะทำเดบิตธนาคารจะให้ทำเครดิตเพราะมันเสียค่าทำบัตรมากกกว่า

และมีโอกาสใช้เงินได้เติบกว่ากระมังครับ

แต่คิดว่าเดบิตจะปลอดภัยไร้กังวลมากกว่าครับ อิอิกำ

ส่วนธนาคารไหน ผมดูว่าเจ้าไหนตู้เยอะก็อันนั้นละครับ glasses

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
opptitus
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 11:48:28 »

ขอบคุณมากครับ ที่เข้ามาให้คำแนะนำ  Cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2012, 13:28:17 โดย opptitus » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 17:55:19 »

เอทีเอ็มผมก็เป็นเดบิตแต่ไม่เคยใช้รูดซื้อสินค้าเลยครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Friday~13rd

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 เมษายน 2012, 07:43:17 »

# บัตรเอทีเอ็ม คือ กดเอาเงินสดดัวเองเอามาใช้
# บัตรเดบิต เป็นคุณสมบัติเพิ่มเติมต่อยอดจากบัตรเอทีเอ็ม คือ ไม่ต้องกดเงินสดมาจ่าย แต่จ่ายโดยบัตรฯ แล้วมันก็ตัดเงินเราจากบัญชีทันที สะดวกที่ไม่ต้องถือเงินสดจ่าย

(ค่าธรรมเนียมรายปี บัตรเดบิต จะมากกว่าบัตรเอทีเอ็ม, ส่วนผมชอบจ่ายถูก เลยไม่เอาฟังก์ชั่นบัตรเดบิต บนบัตรเอทีเอ็ม เพราะคิดว่าอย่างไรเสียเดี๋ยวนี้ตู้เอทีเอ็ม มีเยอะกว่า ร้านค้าที่สามารถรับบัตรเดบิต อ่ะครับ)

# ส่วนบัตรเครดิต ไม่ต้องมีเงินตัวเองในบัญชี ก็สามารถใช้จ่ายได้ตามวงเงินที่ธนาคารให้มา ครั้นครบกำหนดชำระต่อยมานั่งปาดเหงื่ออีกที ส่วนค่าธรรมเนียมรายปี มักจะแพงกว่าทั้งบัตรเอทีเอ็ม และบัตรเดบิต แต่ส่วนใหญ่หากยอดการใช้แต่ละปี ถึงเกณฑ์ที่กำหนด ธนาคารมักจะ ฟรีค่าธรรมเนียมให้ ครับ

# ถือของธนาคารฯ ไหนดี ก็ให้ดูที่จำนวนตู้ ATM ในย่านที่เรามีโอกาสใช้บ่อยๆ ว่าของธนาคารไหนมีเยอะกว่ากัน
เท่าที่เห็นเยอะๆ ก็สีม่วง, สีเขียว หรือสีน้ำเงิน   drunk drunk drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2012, 07:45:50 โดย Friday~13rd » บันทึกการเข้า

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
opptitus
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 13:31:42 »

เดี๋ยวผมจะลองไปคิดดูว่าอย่างไหนทำแล้วผมได้ประโยชน์มากกว่ากัน ก็เลือกทำอันนั้นครับ มาอ่านแล้วเริ่มเข้าใจมากขึ้น ต้องขอบคุณมากๆนะครับที่มาแนะนำ
walkalone
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 เมษายน 2012, 20:39:22 »

ส่วนตัวผมชอบบัตรเดบิตมากกว่าครับ ส่วนธนาคารผมว่าเลือกธนาคารไหนที่สะดวกต่อเราครับ
quicku
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 10:37:07 »

เรามีบัตรวีซ่าเดบิตอยู่ค่ะ เป็นของแบงค์กสิกร เมื่อวันก่อนไปซื้อของที่ Big C แล้วเอาบัตรนี้จ่าย ยังได้คูปองเงินสดมา 20 บาทเลยจ๊า
pasta
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 21:05:46 »

Big C ต้องใช้แบงค์ซิตี้แบงค์ไม่ใช่หรือ เห็นว่ามีสวนลด ถ้าเราทำบัตรเครดิตบิ๊กซีกับซิตี้แบงค์อ่ะ
HuGnOi

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 เมษายน 2012, 08:28:35 »

เดี๋ยวอีกหน่อยอยากทำธุรกรรมการเงินทางอินเตอร์เน็ท อย่างพวก ทำ papal หรือพวกโหลดแอปที่เสียตังค์ เดบิตสามารถทำได้ครับ happy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์