หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รู้ละ ทำไมก๊าซ NGV แพง  (อ่าน 4209 ครั้ง)
mankab
Registered User
*

« เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 14:49:50 »

รู้ทันก๊าซ ตอนที่ 1powered by Aeva
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 20:39:12 »

อืม เข้าใจล่ะ ที่แพงเพราะ ปตท. มันเฮี่ยนี่เอง อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 22:52:56 »

มีคำถามอยู่คำถามเดียวเท่านั้น....

เจ็ดปีที่แล้ว กับ ตอนนี้ ประเทศไทยได้ค่าภาคหลวงในฐานะเจ้าของแก๊ชเพิ่มขึ้นไหม ก่อนจะขึ้นราคาหนะท่าน...

พอรู้อยู่บ้างว่าสมัยเจ็ดปีที่แล้วใช้ NGV ราคาถูกเพราะแก๊ซมันเบา ค่าความร้อนมันน้อยกว่า LPG ส่งออกไม่ได้ราคา เลยต้องใช้กันในประเทศครับ....

สรุปง่าย... เหมือนท่านน่อม  rofl
Suhanna

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 23:26:48 »

ประเทศไทยเป็นประเทศเดียวแถวนี้ (ไม่คนขุดเก่ง ก็ข้าราชการที่เจรจาอ่อนหรือรับสตางค์ละครับ) ที่ใช้การให้สัมปทานกับคนขุดแก๊ซหรือน้ำมัน ว่ากันง่ายๆคือ รัฐให้สัมปทาน บริษัทขุด พบน้ำมันหรือแก๊ช ถือว่าของที่พบเป็นของบริษัทที่ขุด คนขุดแค่จ่ายค่าภาคหลวง ภาษี ฯลฯ ตามสัญญา (ทาสหรือเปล่า) ส่วนของที่พบคนขุดจะไปขายเท่าไหร่เรื่องของเค้า แต่ในพม่า หรือ อินโดนีเซีย สัญญาจะเป็นระบบ Production Sharing คือ คล้ายๆรัฐบาลร่วมลงทุนด้วยแต่ยังไม่ออกสตางค์ แต่กำหนดเป็นสัดส่วนผู้ถือหุ้นเอาไว้ เมื่อพบและผลิตขายได้กำไรแล้ว ค่อยเอาส่วนที่รัฐควรจะได้มาผ่อนคืนผู้ถือหุ้นรายอื่น แบบนี้ถือว่าของที่ขุดได้รัฐมีสิทธิร่วมด้วยครับ ถ้าจะขึ้นราคา รัฐ (แน่นอนประชาชน) มีส่วนได้ด้วยแน่นอน

เทียบง่ายๆตอนนี้ แก๊ซที่ขุดได้ในพม่า หรือ อินโด ทางประเทศเจ้าของน้ำมันหรือแก๊ซ เค้าจะได้ผลประโยชน์มากกว่าของไทยอย่างน้อยก็ประมาณสัก 20% ได้ ฟังดูไม่เยอะนะ แต่ถ้ายี่สิบเปอร์เซ็นของปีละแสนล้านคูณด้วยยี่สิบปีนี่ มันเหมือนโกงชาติชัดๆ ขนาดเผด็จการทหารพม่า แขกอินโด ยังเจรจาได้ดีกว่าเราเลยอ่ะครับ..... drunk
yuki_kaze

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 23:41:49 »

กระแสเริ่มมา นอดูตอนต่อไปครับ เผื่อจะมีอะไรๆดีขึ้น

ผลงานท่า�

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Suhanna

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 เมษายน 2012, 14:22:26 »

ที่ไม่รู้จริงๆคือ ต้นทุนของ ปตท หนะครับ แจงออกมาละเอียดๆ เลย ให้หายสงสัยทั้งประเทศ ว่ากำไรแสนล้านมาจากไหน ถ้าแก๊ซขาดทุนจริง แล้วกำไรที่ได้มาจากอะไร..... drunk

ที่ต้องขึ้นราคานี่หนีขาดทุนจริงๆ ......
หรือว่าที่ผ่านมายังกำไรไม่พอ ......

diablo

หรือ (นักการเมือง) ที่ปรึกษา ที่บริษัทจ้างไว้วิ่งเต้นงาน เค้าขอขึ้นค่าตัว.... อิอิ
(ว่างๆ ลองเปิดเผยหน่อยนะ ว่าบริษัทจ่ายเงินจ้างนักการเมืองเป็นที่ปรึกษาไว้กี่คน แล้วใช้งานอะไรบ้าง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2012, 14:29:38 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
yuki_kaze

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 เมษายน 2012, 15:28:03 »

แปรรูปแล้วก็ดีเช่นนี้แล zzz arrow out

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Suhanna

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 เมษายน 2012, 23:01:30 »

วันนี้เพื่อนส่งข้อมูลมาให้ ไม่ทราบที่มาเหมือนกัน แต่คุ้นๆว่าจะใกล้ความจริงครับ....

อ่านแล้วจะเข้าใจว่า ข้าราชการเมืองไทย ทำสัญญาเสียเปรียบโค๊ด... เทียบกับเพื่อนบ้าน แม้กระทั่งเขมรยังดีกว่า...

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 02:52:52 »

ไม่ใช่เด็กกันแล้วนะที่จะเอาการ์ตูนส้นตรีนแบบนี้มาหลอกเรา ของดูข้อมูลจริงๆดีกว่าครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
yuki_kaze

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 08:43:39 »

ไม่ใช่เด็กกันแล้วนะที่จะเอาการ์ตูนส้นตรีนแบบนี้มาหลอกเรา ของดูข้อมูลจริงๆดีกว่าครับ อิอิกำ

great great

ดูๆไปชักแหม่งๆครับ อิอิกำ ปตท.เขาเยี่ยมจริงๆ out

Suhanna

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 เมษายน 2012, 10:23:02 »

คนปรกติอยู่ดีๆ ทำไมต้องเสียสตางค์โฆษณาด้วยหละครับ.....
คงต้องมีอะไรบางอย่าง หรือเจอกระแสอะไรเข้า ถึงได้ทำประชาสัมพันธ์

จากประสพการณ์ทางการตลาดผมนะ...
ไอ้ที่สร้างภาพว่า บริษัทข้าพเจ้าดียังโง้นยังงี้ เนี่ย... ความจริง (ส่วนใหญ่ 8-90% ขึ้น) มันจะตรงกันข้ามกับที่ โฆษณา พยามสื่อ.... diablo
mizzii
Registered User
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 18:17:41 »

Cool เป็นความรู้ที่ดีเริ่ดๆๆ

lol ชอบคลิป อ่าห์ น่ารักดี เด็กๆ ก็ดูได้นะเนี่ย *-* mdr
Suhanna

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 21:06:14 »

great great great great

รู้แล้วหละ......

ปตท. เพิ่งประกาศ  กำไร เพิ่มขึ้น 60%

drunk drunk drunk drunk drunk drunk drunk drunk drunk
yuki_kaze

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 21:27:26 »

great great great great

รู้แล้วหละ......

ปตท. เพิ่งประกาศ  กำไร เพิ่มขึ้น 60%

drunk drunk drunk drunk drunk drunk drunk drunk drunk

roflขอบคุณที่ช่วยครับท่าน great great 666

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์