หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะ copy folder, file ใน folder ให้วันเดือนปี เวลา คงเดิมทำยังไงค่ะ  (อ่าน 13939 ครั้ง)
Zerr Zarr
Vmodtech Member

(*-*)

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 22:04:20 »

ขอบคุณน้าโตด้วยครับ  เพิ่งรู้เหมือนกันว่ามีโปรแกรมแบบนี้

คือแบบว่าต้องการเก็บวลา Create ไว้ให้เหมือนเดิมอ่ะค่ะ วันที่เริ่มสร้างจริงๆ คือวันที่เท่าไหร่ เผื่อเวลามีปัญหาต้องถกเถียงกันภายหลังจะได้มีหลักฐาน   

ถ้าระบบปรับวัน Create ไปทุกครั้งที่มีการ ย้าย หรือ copy ไปไว้ที่อื่นแล้ว บางครั้งผ่านไปเป็นหลายๆปี ก็จะรื้อฟื้นกันไม่ได้แล้วค่ะ

จริงๆเรื่อง metadata อย่างเช่นวันที่ต่างๆ มันก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะถูกต้องนะครับ  

เพราะอย่างที่บอกตอนแรก คือ ถ้ามีการ copy ไฟล์ไปที่ใหม่ เวลาจะถูกเปลี่ยนทันที (Created data) ตั้งแต่ไฟล์สร้างขึ้นมาไฟล์นั้นอาจจะถูกย้ายมาก่อนแล้วก็ได้ นั่นคือเราอาจจะไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่าไฟล์นั้นถูกสร้างจริงๆเมื่อไหร่  อีกประเด็นคือ Time Stamp ของไฟล์จะขึ้นอยู่กับเวลาของ  Bios หรือ Operating system (windows) ปัญหาจะเกิดเมื่อเวลาของเครื่องไม่ตรงตามจริงอีก    

ข้อมูลแบบดิจิตอลมันถูกเปลี่ยนแปลงได้ง่ายนะครับ ไม่เหมือนข้อมูลทางกายภาพ ปัญหามันจะเยอะถ้าต้องอ้างอิงเป็นหลักฐานแบบจริงๆจังๆ เช่น ในศาล

ปล. ไม่ได้ตอบคำถามว่าทำยังไง มาบอกกล่าวให้ทราบครับ

ขอบคุณมากน๊ะค๊ะ สำหรับคำอธิบาย ^^
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์