หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Ext. Hdd แบบใส่ box เอง มีปัญหาค่ะ เสียบแล้วเห็นบ้างไม่เห็นบ้าง เหมือนไฟไม่เข้า  (อ่าน 6974 ครั้ง)
Jill
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 12:35:55 »

box แบบซื้อแยก  ช่อง mini-USB มันค่อนข้างเปราะบาง หลวมง่ายครับ

ผมก็ทำพังมาหลายตัวแล้ว

สายต่อ USB บางเส้น เสียบเจอเป็นบางเครื่องอีก เวงกรรมจริงๆ ouch
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 13:01:47 »

yes  yes  yes  yes 
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 13:03:16 »

ผมก็พังเหมือนกันครับ แต่ว่า hdd มันเป็นของเก่าที่ถอดออกมาจาก notebook ที่เสียแล้ว box น่าจะยังปกติ  mad

สรุปว่า HDD พัง หรือ BOX พัง  อ่ะ
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 13:17:48 »

นี่ไงๆๆ หน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ  ร้านเค้าติ๊กตรงเดือน 7 ค่ะ ... แต่หาใบเสร็จไม่เจอแล้ว ^^"
Jill
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 22:14:23 »

ง่ายๆคือ เอา HDD ไปเสียบตรงกับเครื่อง PC แล้วทดสอบดูก่อนครับ

แต่ผมว่า  พอร์ต mini-usb ที่ตัว box มีปัญหามากกว่าครับ
tpp
True Love Always

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 23:16:55 »

นี่ไงๆๆ หน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ  ร้านเค้าติ๊กตรงเดือน 7 ค่ะ ... แต่หาใบเสร็จไม่เจอแล้ว ^^"

เย้ย เหมือนกันเลย แล้วของพี่จะพังเมื่อไหร่ไม่รู้ เพราะไม่มี hdd ใส่แล้ว อิอิ กำ
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #21 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 12:57:23 »

ตอนแรกลองเอา HDD ต่อกับสาย SATA to USB  ตอนเสียบกับ NB ก็ Detect เจอ HDD แล้วก็รอจนบอกว่า Ready to use แต่ว่าดูที่ Explorer มองไม่เห็นชื่อ HDD ค่ะ   

พอลองเอา HDD เสียบกับ DOCK HDD ตอนเสียบกับ NB ก็ Detect เจอ HDD แล้วก็รอจนบอกว่า Ready to use แต่ว่าดูที่ Explorer มองไม่เห็นชื่อ HDD ค่ะ  แล้วขึ้นวา Formay Now ด้วย <--  แบบนี้อ่ะ
เลยเอาสาย usb ออก เลยค่ะ 

ทำไงดีค่ะ HDD จะเสียมั้ยค่ะ ข้อมูลเพียบเลยค่ะ เอาไว้เฉยๆ ไม่ค่อยได้ใช้เลย T^T
tpp
True Love Always

« ตอบ #22 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 14:21:08 »

ตอนแรกลองเอา HDD ต่อกับสาย SATA to USB  ตอนเสียบกับ NB ก็ Detect เจอ HDD แล้วก็รอจนบอกว่า Ready to use แต่ว่าดูที่ Explorer มองไม่เห็นชื่อ HDD ค่ะ   

พอลองเอา HDD เสียบกับ DOCK HDD ตอนเสียบกับ NB ก็ Detect เจอ HDD แล้วก็รอจนบอกว่า Ready to use แต่ว่าดูที่ Explorer มองไม่เห็นชื่อ HDD ค่ะ  แล้วขึ้นวา Formay Now ด้วย <--  แบบนี้อ่ะ
เลยเอาสาย usb ออก เลยค่ะ 

ทำไงดีค่ะ HDD จะเสียมั้ยค่ะ ข้อมูลเพียบเลยค่ะ เอาไว้เฉยๆ ไม่ค่อยได้ใช้เลย T^T

อยากให้เอา HDD ลูกนี้ไปเสียบกับคอมครับ ต่อสาย SATA จาก HDD ตัวนี้ไปที่ mainboard ต่อไฟเข้า แล้วบู๊ต windows ดูครับ

ถ้าเข้าแล้ว windows explorer มองไม่เห็น ให้ลองเข้าไปที่ control panel -> administrative tool -> computer management -> disk management แล้วดูว่ามันเห็น HDD ลูกนี้หรือเปล่า ถ้าเห็นแต่เป็นชนิดที่ไม่เป็น partition น่ากลัวว่า box จะทำให้ HDD เพี้ยนแล้ว

format ใหม่ก็น่าจะใช้ได้ แต่ว่าข้อมูลเก่าจะหายอ่ะครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์