หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ net แบบ Max Address สามารถระบุให้บางเครื่องเข้าwebบางอันไม่ได้ ได้มั้ยค่ะ?  (อ่าน 7683 ครั้ง)
Zerr Zarr
Vmodtech Member

(*-*)

« เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 22:27:29 »

ขอบคุณน๊ะค๊ะ
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 23:23:34 »

รอพวก admin มาตอบนะครับ รู้สึกว่ามันน่าจะมีวิธีครับ เพราะที่โรงงานเค้าก็บล๊อค pantip ได้อ่ะครับ
lightron

eiei.de

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 00:03:31 »

ทำได้ครับ ไม่จำเป็นต้องถึงขนาดตั้ง server มาบล็อกก็ได้ครับ อาศัยเร้าเตอร์ตามท้องตลาดบ้านเราจัดการนี่ล่ะครับ

จะบล็อกหรือไม่ก็ได้ ตั้งแต่วันจันทร์ถึงวันศุกร์ 8 โมงเช้ายัน 5 โมงเย็นกันเลยทีเดียวครับ

แรง แต่ช้า อิอิกำ
tpp

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 09:12:32 »

ตรง URL Setting ในส่วนของซีเคียวริตี๊เซ็ตติ้งน่าจะมีนะครับ
tpp

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 09:49:18 »

เราก็ใส่ URL ที่ต้องการ Block ในรูปล่าง แล้วย้อนไปใส่ MAC address ของเครื่องที่เราต้องการบล๊อก แล้วก็ใส่ Rule No ที่ไม่ต้องการให้ IP นั้นเข้าได้น่ะครับ

น่าจะประมาณนี้มั๊ง เง้อ
2jz_turbo

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 13:22:05 »

จากรูปนะคับ ตามที่ผมเข้าใจคือว่าต้อง set ออกเป็น 2 ส่วนก่อน คือ MAC Filter กับ URL Filter แล้วค่อยเอามารวมกันอีกทีนึง

จากรูปสุดท้ายน่ะคับ ผมเห็นมีคำว่า Add PC อยู่ ยังไงกดเข้าไปที่หน้านั้นแล้ว print screen มาให้ดูอีกทีได้ป่าวคับ จะได้ให้คำแนะนำได้ถูก

tpp

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 22:07:23 »

แคนครับ รบกวนดูให้นิดครับ
2jz_turbo

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 กันยายน 2011, 15:54:03 »

กด Add PC แล้วได้ตามรูปค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ

อ่า พอจะเข้าใจแล้วคับ เป็นอย่างที่ผมคิดไว้จิง ๆ ก็คือว่า จะต้องมี 2 ส่วน

ส่วนแรกคือส่วนของ URL Filtering คับ เข้าไป set ค่าในส่วนนั้นก่อนคับ ว่ามีเวปไหนบ้างที่ต้องการที่จะ block

ส่วนต่อมาคือส่วนที่เพิ่ง post มาเนี่ยคับ จากรูปนะคับ ก็ใส่ Rule description ก่อน ตั้งชื่อแหละคับ ว่าง่าย ๆ
หลังจากนั้นก็ใส่ IP ที่เราต้องการที่จะ block โดยถ้ามีมากกว่า 1 ก็สามารถใส่เป็น range ได้คับ แต่ว่าถ้ามีแค่ 1 เดียวก็ใส่อันเดียวคับ

จากนั้นก็ติ๊กที่ WWW with URL blocking คับ น่าจะแค่นี้คับในส่วนของการ block

อีกนิดนึงคับ ขอให้เจ้าของกระทู้เข้าใจก่อนว่าเครื่องที่จะถูก block ได้นั้น จะต้องมี IP ตรงตามที่เราระบุไว้เท่านั้นคับ
แล้วทำอย่างไรถึงจะมีได้ ก็มี 2 วิธีคับ คือ 1 fix ip คับ แล้วก็ 2 คือ ใช้ ip reserve จาก router คับ โดนกำหนดว่า MAC address ไหนจะได้รับ ip อะไรคับ

2jz_turbo

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 กันยายน 2011, 15:55:52 »

ว่าแต่ว่าเครื่องเป้าหมายนี่เป็นเครื่องของใครคับ คนในบ้านเดียวกันหรือเปล่า ถ้าเป็นเครื่องของคนในบ้านเดียวกันผมมีวิธีที่ง่ายกว่านี้นะ

lightron

eiei.de

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 กันยายน 2011, 19:59:16 »

แนะนำนะครับ บล้อกทุกเครื่องในวงยกเว้นเครื่องคุณจะดีกว่าครับจะได้เหมือนๆกันครับ จะได้ลดแรงปะทะจากเจ้าของเครื่องนะครับ

Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 กันยายน 2011, 21:54:31 »

ถ้าเค้าไปเข้าเวบเดียวกับที่เค้าโดนบล็อคที่เครื่อง PC คนอื่นแล้วมันเข้าได้ แต่เครื่องเค้าเข้าไม่ได้ เค้าก็พอจะเดาออกได้ครับว่าเค้าโดนจำกัดสิทธิ์อยู่คนเดียว

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
lightron

eiei.de

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 กันยายน 2011, 22:31:41 »

ตามนั้นเลยครับ

เชน หนีร้อนมากรุงเทพ อิอิ กำ

Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 17:24:41 »

ตามนั้นเลยครับ

เชน หนีร้อนมากรุงเทพ อิอิ กำ
หลังเลิกงานน้าต้องไปวนเวียนอยู่แถวพระรามเก้าหรือเพชรบุรีแน่ ๆ  rofl

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
2jz_turbo

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 16:30:05 »

ว่าแต่ว่าเครื่องเป้าหมายนี่เป็นเครื่องของใครคับ คนในบ้านเดียวกันหรือเปล่า ถ้าเป็นเครื่องของคนในบ้านเดียวกันผมมีวิธีที่ง่ายกว่านี้นะ

เครื่องเป้าหมายคือ คนในออฟฟิศเดียวกันค่ะ

แล้วอยากทราบว่าถ้าเราทำแล้ว เค้าจะรู้ไหมค่ะ ว่าเครื่องเค้าโดน block หรือ lock อยู่

เครื่องอยู่ใน office เดียวกันนี่น่าลำบากใจนะคับ ทุกวันนี้ผมเองก็ทำหน้าที่ตรงนี้อยู่ ผมใช้การ block ทั้งหมดคับ

ผมว่าทำอย่างที่ตาป๋อว่าดีกว่าคับ block ทุกคน แล้วก็แจงเหตุผลไปว่าทำไมถึงต้อง block น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าคับ แล้วก็ทำ exception ของเครื่องคุณไว้ก้ได้ ส่วนเรื่องวิธีก็ไม่ยากคับ ก็คือ block ip ทั้งหมดตาม DHCP เลย แล้วเครื่องของคุณก็ fix ip โดยให้เลข IP อยู่นอก DHCP ก็จบแล้วคับ

2jz_turbo

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 16:33:06 »

สำหรับคนที่เป็น admin น่ะ การทำเรื่องพวกนี้น่ะ มันไม่ยากหรอกคับ ง่ายมาก ผมว่ายากสุดคือการตอบคำถามมากกว่าคับ ว่าทำไมถึงต้อง block อะไรประมาณนี้ แนะนำให้ทำเรื่องนี้ให้เป้นเรื่องที่ถูกต้องและประกาศให้เป็นที่ทราบโดยทั่วกันใน office คับ แล้วเวลาที่มีคำถามมาตอบไปเลยว่าเป็นกฎ นโยบายอะไรก็ว่าไป สบายใจทั้งหมดคับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์