หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ net แบบ Max Address สามารถระบุให้บางเครื่องเข้าwebบางอันไม่ได้ ได้มั้ยค่ะ?  (อ่าน 7663 ครั้ง)
Gigolo
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 16:49:53 »

เข้ามาเก็บความรู้คร้าบ 
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 16:59:45 »

เครื่องอยู่ใน office เดียวกันนี่น่าลำบากใจนะคับ ทุกวันนี้ผมเองก็ทำหน้าที่ตรงนี้อยู่ ผมใช้การ block ทั้งหมดคับ

ผมว่าทำอย่างที่ตาป๋อว่าดีกว่าคับ block ทุกคน แล้วก็แจงเหตุผลไปว่าทำไมถึงต้อง block น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าคับ แล้วก็ทำ exception ของเครื่องคุณไว้ก้ได้ ส่วนเรื่องวิธีก็ไม่ยากคับ ก็คือ block ip ทั้งหมดตาม DHCP เลย แล้วเครื่องของคุณก็ fix ip โดยให้เลข IP อยู่นอก DHCP ก็จบแล้วคับ

block ip ตาม DHCP แล้ว fix เครื่อง โดยให้เลข IP อยู่นอก DHCP ทำยังไงหร๋อค่ะ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม 2011, 22:01:57 โดย Zerr Zarr » บันทึกการเข้า
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 17:05:36 »

อีกนิดนึงคับ ขอให้เจ้าของกระทู้เข้าใจก่อนว่าเครื่องที่จะถูก block ได้นั้น จะต้องมี IP ตรงตามที่เราระบุไว้เท่านั้นคับ
แล้วทำอย่างไรถึงจะมีได้ ก็มี 2 วิธีคับ คือ 1 fix ip คับ แล้วก็ 2 คือ ใช้ ip reserve จาก router คับ โดนกำหนดว่า MAC address ไหนจะได้รับ ip อะไรคับ

แล้วสองวิธีนี้ ต้องทำยังไงค๊ะ สอนหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
tpp
True Love Always

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 19:18:59 »

อยากช่วยจังค่ะ แต่พี่ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้

ง่ายที่สุด

1 เราก็ต้องไล่ Fix IP ของทุกเครื่องใน office
2 fix web ที่เราไม่ต้องการให้เข้า
3 ล๊อค ip ของเครื่องที่เราไม่ต้องการให้เข้า
4 พิมพ์ memo ว่า boss ให้ทำการ block web ที่มีความเสี่ยงต่ออันตรายของชาติเช่น Facebook, pantip, sanook อิอิ กำ ถ้ามีปัญหาเรื่องคอมให้ search จาก google หรือเข้ามาที่ vmodtech.com แล้วให้ boss เซ็นชื่อ

อิอิ กำ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 21:38:42 »

อยากช่วยจังค่ะ แต่พี่ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้

ง่ายที่สุด

1 เราก็ต้องไล่ Fix IP ของทุกเครื่องใน office
2 fix web ที่เราไม่ต้องการให้เข้า
3 ล๊อค ip ของเครื่องที่เราไม่ต้องการให้เข้า
4 พิมพ์ memo ว่า boss ให้ทำการ block web ที่มีความเสี่ยงต่ออันตรายของชาติเช่น Facebook, pantip, sanook อิอิ กำ ถ้ามีปัญหาเรื่องคอมให้ search จาก google หรือเข้ามาที่ vmodtech.com แล้วให้ boss เซ็นชื่อ

อิอิ กำ

drunk drunk drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #20 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 21:46:19 »

ง่ายที่สุด

อิอิ กำ

ง่ายที่สุด

อิอิ กำ

นั่นแน๊ มีแซวน๊ะพี่เชน ...แต่ก็ขอบคุณมากๆๆ น๊ะค๊ะ -/\- อุตส่าห์อธิบายอีกรอบ  ก็พอจะเข้าใจขั้นตอนแล๊ะ แต่ว่าก็ทำไม่เป็นอยู่ดี ประมาณว่าไม่รู้อะไรเลยยิ่งกว่าพี่ - -" อยากจะถามต่อ แต่ก็เกรงใจ ไม่ถามแล๊ะดีกว่า ^^ .... ไว้จะลองๆดู งานนี้ไม่เร่งด่วน  
cartoonthai
Registered User
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 14:18:42 »

มาเก็บเป็นความรู้ครับ ขอบคุณมากครับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์