หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแชร์ printer ที่ต่อกับ Notebook อยู่ ให้ Notebook เครื่องอื่นใช้งานได้ ต้องทำอย่างไรค่ะ  (อ่าน 6901 ครั้ง)
Zerr Zarr
Vmodtech Member

(*-*)

« เมื่อ: 22 เมษายน 2012, 19:13:37 »

สวัสดีค่ะ ถ้า Notebook (OS XP ) ต่อ printer
 แล้วใช้ internet จาก Wireless router  
แล้วอยากจะแชร์ printer ให้ Notebook เครื่องอื่นๆ ใช้งาน printer ด้วยได้
ตอนนี้มันมั่วๆอยู่ เพราะเวลาจะ add ใหม่ มันมองไม่เห็น printer ที่แชร์ค่ะ
ก็เลยอยากจะ Reset ใหม่หมด  ต้องทำอย่างไรค่ะ

Notebook เครื่องอื่นมี OS XP, Windows 7
PRinter ไม่มี port lan น๊ะค๊ะ

ขอบคุณมากค่ะ
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 เมษายน 2012, 19:26:51 »

ก็ต้องแชร์ printer ที่ต่อไว้ก่อนนะ
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 เมษายน 2012, 20:06:51 »

แชร์ printer ไว้แล้วค่ะ
ปัญหาคือ เวลาจะ add share printer ให้ notebook ใหม่ มัน browse แล้วมองไม่เห็นค่ะ

ก็เลยไม่รู้ว่าเพราะอะไร ก็เลยอยากจะเริ่มใหม่หมดค่ะ จัดระบบใหม่ ทำใหม่หมดเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2012, 20:14:55 โดย Zerr Zarr » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 06:32:28 »

ดันไว้ก่อนครับ
Suhanna

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 15:05:09 »

วิธี Share Printer ง่ายๆ ครับ...

เครื่องที่ต่อ Printer ไว้ควรใช้ Win 7 ครับ ง่ายดี...

1.ถ้าทั้งวง ใช้ Win7 ก็ เข้าไป Set เครื่องที่ต่อกับ Printer ไว้โดย สร้าง Home Group ใหม่ ตั้ง Password แล้ว Set  ตามรูปข้างล่าง แต่ถ้าไม่อยากตั้ง Home Group ใหม่ก็ข้ามไปข้อ 2 (แนะนำให้ตั้ง Home Group เพราะ Share ได้หลายอย่างมาก รวมถึง Printer ด้วย)

2.เข้าไป Set ตัว Printer ให้ Share

3.เรายังสามารถเพิ่ม Driver สำหรับเครื่องที่มาแชร์ด้วยได้ ในกรณีนี้ผมเพิ่ม Driver Win7 ทั้ง 32 และ 64 Bit (เครื่องลูกข่ายบ้านผมใช้ทั้งสองแบบ)

4.ถ้าเราเปิดเครื่องที่มี Printer ทิ้งไว้ พอเครื่องลูกข่าย Lock in เข้าระบบ เครื่องลูกข่ายจะโชว์ว่าเจอ Printer เครือข่าย จะให้ install ไหม อัตโนมัติ ระบบจะเลือก Driver ที่เหมาะกับเครื่องลูกข่ายให้เอง

5.ถ้ายังไม่เจอ ก็ให้ add Printer ใน Device & Printer เอาครับ รับรองเจอแน่ๆ มันจะ Auto Install เองไม่ต้องพึ่ง Driver ภายนอก เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน 2012, 15:09:27 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 เมษายน 2012, 10:38:59 »

ขอบคุณมากค่ะพี่

แต่ว่าเครื่อง Notebook ที่สำนักงาน มีใช้ Win7 แค่เครื่องเดียวเองค่ะ นอกนั้นยังใช้ XP กันอยู่เลยค่ะ ไม่ทราบว่าเซตวิธีเดียวกับที่พี่ทำให้ดูหรือเปล่าค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์