หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลิกบุหรี่ ต้องมีมากกว่าความตั้งใจยาเลิกบุหรี่คือตัวช่วยสำคัญ  (อ่าน 363 ครั้ง)
kkthai20009
Vmodtech Member

« เมื่อ: 04 มิถุนายน 2020, 17:30:30 »

อยากเลิกยาสูบ แค่ความมุ่งมั่นคงไม่พอ

อยากเลิกยาสูบ ไหม! คุณนึกออกไหมว่า วันแรกที่คุณ สูบบุหรี่ ตัวแรก เป็นตอนเวลาไหน หลายคนก็มีคำกล่าวอ้างสำหรับเพื่อการเริ่ม ดูดบุหรี่ ร่วมกันทั้งหมด ตัวผมเอง ยาสูบตัวแรกของผม มีสาเหตุมาจาก ในเวลานั้นผมน่าจะอยู่ราว ป 4 ป5 ผมมองเห็นคุณลุงข้างบ้านผม สูบบุหรี่ แล้วก็ บ่อย ก็ให้ ผมไปซื้อ บุหรี ที่ร้านขายของบ่อยๆ

ผมเริ่มกำเนิดความสงสัยว่า บุหรีมันดีเช่นไร คุณลุงผมเป็นตำรวจ ยิ่งตอนดูดบุหรี่ ในเครื่องแบบ ในขณะนั้น ผมดูว่าเท่สุดๆและผมอยู่ไกลๆได้กลิ่นควันจางของยาสูบ จากเมื่อก่อนมีความคิดว่ามันเหม็น มันเริ่มมีความรู้สึกว่ามันก็หอมดีเหมือนกันนะแล้วก็สุดท้ายผมก็แอบมองเห็นซองที่มีไว้สำหรับใส่บุหรี่ของลุงที่ทิ้งขยะ ยังมียาสูบเหลืออยู่ ผมเลบจัดแจง แอบเอามาจุดสูบข้างหลังบ้าน เพียงแค่นั้นแหละ สำลักควันตอนเริ่มทดสอบให้ควันออกทางจมูก เลยเข็ดขยาดไปเลย

แล้วก็มาเริ่มดูด แบบจริงจังอีกครั้ง ตอนเรียน ช่างเทคนิค ตอนนั้น หนังเรื่อง 2499 อันธพาล ครองบ้านครองเมือง กำลังมาแรง มองจบเดินออกมาจากโรงหนัง จุดยาสูบ เดินกับสหายๆชุดช็อปช่างสกรีนลาย โหความรู้สึกมันช่างโก้เก๋ๆสุดๆรวมทั้งแล้วระยะเวลาที่วัยคึกคะนอง ก็ได้ผ่านพ้นไปอย่างรวดเร็ว บุหรี่ของผม อาจจะมีการเกิดขึ้นจากความเท่ๆแบบเพื่อนพ้อง

โตขึ้นสหายๆเริ่มแยกย้ายไปจากชีวิตเรา แม้กระนั้นบุหรี่ยังอยู่
พอเพียงเข้าสู่ช่วงชีวิตวัยทำงาน ความเคร่งเครียด แรงกดดันในชีวิต ยิ่งเป็นข้ออ้างทางความรู้สึก ให้เราไม่ห่างจาก ยาสูบได้เลย แล้วก็มีความคิดว่า จะยิ่งมากกว่า ตอนวัยคึกคะนองอีกต่างหาก ถามมีความรู้สึก ต้องการเลิกบุหรี่ บ้างไหม มันก็มีเข้ามาเป็นช่วงๆในแต่ละช่วงอายุ อย่างตอนวัยรุ่น บ้าเล่นฟุตบอล พอเล่นไม่เป็นดังใจอ่อนเพลียง่ายก็มีความคิดว่า ถ้าเรา เลิกยาสูบ ได้ น่าจะเล่นได้ดีมากว่านี้ หรือในระหว่างที่พวกเราเจ็บป่วย ก็จะบอกกับตนเองว่า ถ้าหายนะ จะเลิกดูดบุหรี่ แล้วยังไง พอเพียงหายก็พ่นควันต่อ

มันเป็นหลายช่วงเวลาที่เรา อยากเลิกบุหรี่

เราทุกคนมีจุดเริ่ม สำหรับการที่ริ สูบบุหรี่ ตั้งแต่ มวลแรก จนทุกๆวันนี้คุณทราบไหมว่า คุณจำไม่ได้แล้วด้วยว่ามันมากแค่ไหนที่ดูดไป และครั้งใดก็ตาม อยาก เลิกยาสูบ ความมุ่งมั่นก็จะเลิกไปถ้าหากคุณไม่มีสิ่งที่จะทำให้ท่าน แน่วแน่ แต่ว่ามันควรมีแน่ๆมีริ ก็จะต้องมีเลิก แต่ว่าจะต้องแน่วแน่ตั้งอกตั้งใจ ใจแข็ง มากกว่าตอนเริ่มต้นเยอะแยะ

สำหรับผมแล้ว จุดที่ อยาก เลิกยาสูบ และก็สิ่งที่ทำให้มีความมุ่งมั่นสูงสุดเป็น การที่ผมมีลูก ยังจำคุณลุงของผมได้ไหมขอรับ คุณลุงที่เป็นตำรวจ ไอดอลคนแรกของผมเอ็งจากไปด้วย หัวใจวาย กระทันหัน หากนับตั้งแต่ช่วงนี้ก็ นานแล้ว แต่ว่าถ้าเกิดนับอายุแกในเวลานั้นพึ่งจะ 55 ปี ผมเองกลับมารู้สึกว่า ถ้าหากวันหนึ่งพวกเราจากไปในวันที่ ลูกของพวกเรายังไม่พร้อมที่จะผจญภัยในโลกใบนี้ พวกเรายังไม่ถ่ายทอดความรู้ จีบหญิง ปืน ปากกาและ ระเบิดปิงปอง และก็ อื่นๆอีกมายที่เราจะต้องถ่ายทอดให้กับเขา แล้วเขาจะอยู่อย่างไร นั้นเป็น เป็นความคิดที่เป็นแรงกระตุ้น ให้เลิกยาสูบ อย่างจริงจัง

ผมเชื่อว่าทุกคน มีความมุ่งมั่นที่ อยากเลิกบุหรี่ แต่ว่ามันบางครั้งอาจจะยังไม่เพียงพอ คุณต้องหาสิ่งที่มีราคามากยิ่งกว่าตัวคุณเอง ในเมื่อตัวคุณเองห้ามตัวคุณเองไม่ได้ คุณก็จำต้องทำเพื่อบุคคลอื่น นั้นคือ ผู้ที่คุณรัก หรือ ผู้ที่คุณมีความคิดว่าเขาจะตกที่นั่งลำบาก ในวันที่คุณ ล้มลง ถ้าหากคุณไม่อยากให้เป็นเช่นนั้น ไม่ต้องการให้บิดามารดา มาคอยดูแล ตอนคุณดูแลตัวเองมิได้ ไม่ต้องการให้ลูกคอยมา เช็ดถูขี้ ขัดถูเยี่ยวให้ ไม่ต้องการที่จะอยากมองเห็นแฟคุณ เดินจากไปในวันที่คุณหมดไปทุกสิ่ง สิ่งที่กล่าวมากลุ่มนี้ ดูเหมือนกับว่ารุนแรง แต่ว่ามันได้เกิดขึ้นจริง กับชีวิตของคนไม่ใช่น้อย มีหนทางเดียว ถึงเวลาแล้วที่คุณต้องสู้ และ เลิกบุหรี�ยาเลิกบุหรี่ช่วยคุณได้

เครดิตบทความจาก : https://xn--12c4cwagh2b6brn1a7f2e.com/%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%88/

Tags : อยากเลิกบุหรี่,ยาเลิกบุหรี่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์