หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้อง DSLR เหมาะมั้ย? ที่จะเอามาถ่าย VDO  (อ่าน 17811 ครั้ง)
walkalone
Registered User
*

« เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 12:43:30 »

พอดีจะซื้อกล้องเป็นของตัวเองครั้งแรกในชีวิต อยากได้คำปรึกษา
ถ้าซื้อกล้อง DSLR รุ่นที่เด๋วนี้ถ่ายวิดีโอได้ด้วยจะดีหรือเปล่า?
เพราะตอนนี้ผมจะต้องเรียนวิชาทั้งภาพนิ่งและเคลื่อนไหว
ถ้าซื้อตัวเดียวแล้วใช้ได้กับทั้งสองวิชาคงดี ถ้า DSRL ไปถ่ายภาพนิ่งผมว่าคงไม่มีปัญหา
แต่ไม่แน่ใจคุณภาพที่จะใช้ในการถ่ายวิดีโออ่ะครับ แนะนำผมหน่อยว่าควรหรือไม่?
ถ้าดีผมจะได้ซื้อรุ่นใหม่ ๆ ที่มีวิดีโอ แต่ถ้าไม่จะได้ซื้อรุ่นเก่าหน่อยแต่ถูกกว่าอ่ะครับ 
เลยอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่ามันไม่..... ขอบคุณครับ
vponq
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 12:52:33 »

เหมาะสมไม่เหมาะสมแล้วแต่จะมองนะ แต่การใช้เทคโนโลยีร่วมกันระหว่างการถ่ายภาพนิ่งและวีดีโอ บน DSLR ได้ถูกพัฒนาไปไกลแล้ว หนังหลาย ๆ เรื่องก็ใช้กล้อง DSLR นี่ละ เช่น เรื่อง ตุ๊กกี้เจ้าหญิงขายกบ อ่ะ ภาพสวยใช้ได้เลยนะ

ขออนุญาติลงตัวอย่างจาก Youtube (อันนี้เป็นอีกเรื่องนึงที่ผู้กำกับคนเดิมทำไว้)

Freshy Night, Like เธอจัง ( Full Trailer )powered by Aeva
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 12:55:31 »

เหมาะมั๊ย

เหมาะครับ ซื้อเอาไปเรียนใช่มั๊ยครับ

เหมาะสมครับ  เพราะถ้าจะซื้อกล้องวีดีโอแยกต่างหาก  มันก็เปลืองนะครับ

แล้วกล้องวีดีโอ ก็หมื่นเกือบสองหมื่น  ภาพที่ได้ก็ไม่ดีเท่าไหร่นัก

เอามาถ่ายภาพนิ่งก็ไม่ค่อยดี ต้องซื้อกล้องแยกถ่ายภาพนิ่งต่างหาก

ก็  เอาแบบ เกรดกลางๆ ก็พอครับ  อย่างพวก  นิคอน ตัวล่างๆถ่ายวีดีโอได้ ที่มันคุมไมโครโฟนแบบแมนนวลได้ เซ็ทเลเวลเสียงได้     เซ็ทไวท์บาลานซ์แบบเคลวินได้ก็ดี      ก็ได้หมดแหละครับ  ยิ่งแคนนอนยิ่งสบาย   กล้องหิ้ว ไม่ถึงสองหมื่น ได้เลนส์มาตรฐานมาด้วย ประหยัดแล้วก็ ใช้ถ่ายภาพได้ดีมากๆแล้วครับ

พอจังหวะดี มีตังค์ ก็ค่อยเอาเลนส์ยาวๆมาใช้

ผมบอกตรงนี้เลยครับ เลนส์คิท  ไม่กระจอกครับ ใช้ดีครับ  ไม่ขี้เหร่เลย เดี๋ยวนี้กล้อง iso มันระดับเมพขิงๆ   ลดสัญญาณรบกวนได้ดีมากๆกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ พอใช้งานแล้ว

แนะนำคือ ไปเน้นมุมมอง   วิธีคิด ลำดับขั้นตอนกระบวนการคิด ตรงนั้น สำคัญที่สุดครับ

กล้องมันคือ  อุปกรณ์ถ่ายทอดความคิดเราอีกที     ถึงจังหวะนั้น  ทำงานด้านนี้โดยตรง หรือ รวยๆหน่อย ค่อยซื้อก็ได้ครับ

ผมผ่านมาหมดแล้วครับ เลนส์ คาลไซส์ยกเซ็ทของคอนแทค    ไลก้า M6  ผมก็เคยซื้อมาถ่ายเล่นเหมือนกัน     ลองมาหมดแล้วครับ    สุดท้าย     มุมมอง สำคัญครับ   สำคัญมากๆเลย

ไม่ต้องไปแคร์ครับว่าใครจะมองว่ากระจอก    ไม่กระจอกครับผมยืนยัน   มีอะไรก็ใช้ไป ใช้เรียนหนังสือครับ   คิดอย่างงี้ ให้มันเป็นครูเรา     พัฒนาเรื่อง วิธีคิด สร้างประสบการณ์มากๆ  ค่อยหาเลนส์ กล้อง ที่มันตอบสนองเราส่วนอื่นๆเพิ่มครับ  

อย่าไปไหลตามมันมากของพวกนี้    เพราะ สุดท้าย เราจะเดือดร้อนถ้าเราทำอะไรเกินตัวนะครับ   จำคำผมเอาไว้ครับอย่าให้พ่อแม่ อย่าให้คนที่เรารักเดือดร้อนครับ    เอาเท่าที่จำเป็นครับ  กล้องเลนส์ ระดับ หมื่นกลางๆถึงสองหมื่นปลายๆ รวมๆแล้ว สามารถสร้างผลงานได้ดี   DOF ของ DSLR ถ่ายวีดีโอนี่ เมพขิงๆแล้วครับ ที่เหลืออยู่ที่ vitalization + Creation  + camera optimized   สามส่วนนี่  พอแล้วครับสำหรับเริ่มต้นครับ   พยายามครับ   เอาไว้เรียนหนังสือยังใช้กล้องไม่เทพ ไม่เป็นไรครับ   ไม่หล่อมากมายนักแต่ใช้ได้  คนเค้ารวยก็ให้ใช้ของดีไปก็ไม่ผิดครับ  เราใช้ของพอใช้ได้แต่สร้างงานได้สวย ยิ่งน่าภูมิใจนะครับ กลับไปตรึกตรองดูครับของราคาพอสมควรครับ

tpp
True Love Always

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 12:55:39 »

ผมว่ามันได้นะครับจากที่ใช้กล้อง DSLR แบบที่ถ่ายวีดีโอได้เนี่ย

ข้อจำกัดของ DSLR น่าจะเป็นความยาวของการบันทึกที่อาจจะได้น้อยกว่า ถ้าจำไม่ผิดน่าจะยี่สิบนาทีในโหมด 1080 25fps อีกอย่างกล้องเดี๋ยวนี้ เราปรับค่าจากกล้องเช่น f หรือ ISO ก็จะไปมีผลต่อภาพในวีดีโอด้วย เช่นเราปรับ f กว้างๆ background ของรูปนิ่งเป็นอย่างไร บนวีดีโอที่บันทึกก็จะเห็นแบบเดียวกันด้วยบนคอมโพสิชั่นเดียวกัน

พวก canon 600D 60D หรือ nikon 3200, 5100 7000 พวกนี้ทำได้หมดครับ ข้อจำกัดคือคงต้องใช้เลนซ์กว้างๆ มีกันสั่น แล้วถ้าปรับทางยาวโฟกัสได้ด้วยจะยิ่งเป็นประโยชน์ เพิ่มแสงไฟด้านหน้า ด้านหลังด้วย แค่นี้ก็ถ่ายได้คมชัดเหมือนกล้องวีดีโอแล้วละครับ

ผมฟันธงว่าได้ครับ
Leim1

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 12:57:31 »

จากประสบการณ์ผมเองนะครับ เรื่องการถ่ายภาพ

หนังคูณหรั่งพักหลังๆ เอา DSLR บันทึกทั้งนั้นเลยครับ งาน hidef สวย เห็นกลีบสวยงาม  อิอิกำ drunk
Leim1

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 12:57:57 »

หมายถึง ดูจากแฟลนะครับ เห็นเป็นรอยกลีบชัดเตอร์หรี่สวยงามครับ อิอิกำ drunk
tpp
True Love Always

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 12:58:29 »

อ้าว กำ ตอบช้าไปกว่าผู้อาวุโสครับ อิอิ  ^^
Leim1

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 13:02:18 »

อ้าว กำ ตอบช้าไปกว่าผู้อาวุโสครับ อิอิ  ^^

ลุงเชนเข้าใจผิดแล้วครับ ผมพึ่งผ่านช่วงเรียนมหาลัยมาไม่นานเองนี้ครับ  นี่เกิดมาผมก็เห็น 10D 300D พอดีแล้วครับ พวกฟิล์มเฟิร์มอะไรนั่น ไม่ทันครับ ฟังๆเค้ามาทั้งนั้น อิอิกำ tuxout
Leim1

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 13:06:35 »

จริงๆพวก เลนส์ f-stop วิ่งขึ้นๆลงๆเวลาซูม  นี่ ไม่คอ่ยมีปัญหาอะไรมากนักครับ

หลักๆพวกนี้ เราต้องวัดแสงไว้ก่อน  เซ็ททุกอย่างไว้เป็น แมนนวลครับ

บันทึกภาพพวกนี้ ต้องคิดไว้ก่อน ว่าจะทำอะไร   คิดเป็น ธีม ไว้ครับ   บันทึกไว้ทีละช๊อต ไม่ต้องยาวมากครับ   

เดี๋ยวเอาไปตัดต่อเอา    แต่ ยังไงต้องให้ตัวเนื้อไฟล์จริงๆ ดีก่อนนะครับ  อย่าลืมครับ   ใส่ขยะเข้าไป  ผลงานออกมาก็ ขยะครับ  ต้องคิดถึงต้องจุดนี้ไว้ครับ  ต้องเนี๊ยบเท่าที่ ดีที่สุดเท่าที่เราทำได้ครับ   พยายามครับ

มีเรื่องเดียวที่ผมอยากแนะนำครับ   

หาไมโครโฟน ดีๆสักตัวมาใช้นะครับ อันนี้ผมขอเลย

หาช๊อตกันแบบดีๆสักตัว ไม่ต้องแพงมากมายหลักหมื่นหรอกครับ   มีแล้ว ชีวิตถ่ายการวีดีโอ จะ  ง่ายขึ้น สนุกขึ้น สร้างสรรค์ผลงานได้  มากขึ้นไปอีกครับ  หรือ พวกอุปกรณ์บันทึกเสียง แยกต่างหากนะครับ  เวลาเราคอนโทรลกล้อง เสียงก๊อกๆแก๊กๆ มันเข้าไปได้ในวีดีโอหมดครับ   ลองมีกล้องดูครับแล้วจะเข้าใจที่ผมพูดนะครับ     สุดท้ายคือ  ทุกอย่าง กลับสู่แมนนวล ดีที่สุดครับ 
Leim1

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 13:08:55 »

แต่ที่ฟังๆจากเสียงในซีนหนังหรั่งนี่  เค้าใช้ไมค์ในกล้องนะครับ  เก็บเสียงได้ทุกเม็ด   แสงไฟนำผิวตัวแบบ สวยงาม น่าชมยิ่งนักครับ  แต่ละเม็ดนี่   เร้าใจทุกดอกจริงๆครับ เยี่ยมไปเลย อิอิกำ drunk
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 14:12:53 »

ผมเห็นทีวีช่องเคเบิลเล็กๆเค้าก็ใช้ DSLR ถ่ายกันครับ แล้วก็พวกหนังสั้นที่พวกนักศึกษาทำกันก็ใช้กล้องพวกนี้นี่ครับ
DSLR กับขาตั้งหัวแพนซัีกอันก็แหลมแล้วครับ

ผมก็กำลังหัดใช้ DSLR ถ่ายวีดีโอเหมือนกันครับ ถ่ายกึ่งเล่นกึ่งจริงแต่ได้ตังค์จริงๆ lol

http://www.istockphoto.com/stock-video-19857289-macro-photography-of-ants-carrying-some-food.php
pm2mp
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 14:45:21 »

เหมาะสมไม่เหมาะสมแล้วแต่จะมองนะ แต่การใช้เทคโนโลยีร่วมกันระหว่างการถ่ายภาพนิ่งและวีดีโอ บน DSLR ได้ถูกพัฒนาไปไกลแล้ว หนังหลาย ๆ เรื่องก็ใช้กล้อง DSLR นี่ละ เช่น เรื่อง ตุ๊กกี้เจ้าหญิงขายกบ อ่ะ ภาพสวยใช้ได้เลยนะ

ขออนุญาติลงตัวอย่างจาก Youtube (อันนี้เป็นอีกเรื่องนึงที่ผู้กำกับคนเดิมทำไว้)

Freshy Night, Like เธอจัง ( Full Trailer )YT1xE[/url]

ตอนนี้ DSLR ถูกใช้ในงานระดับอาชีพในหลายๆประเทศ ทั้งยุโรปและอเมริกาไปเรียบร้อยแล้วครับ ภาพที่ได้มันเกินกว่าที่คนส่วนใหญ่คาดไว้มาก ถ้าจะบอกว่าเหมาะกับคนเริ่มต้นลองถ่ายวิดีโอใหม่ๆที่ยังไม่อยากลงทุนซื้อกล้องวิด๊โอ ก็คงต้องคิดใหม่แล้วครับคุณภาพไฟล์วิดีโอจากกล้อง DSLR นั้นดีกว่ากล้องวิดีโอที่ผมเคยใช้ถ่ายทำรายการทีวีตัวเป็นแสนๆอย่างลิบลับเลยครับ แต่ที่ว่าโฟกัสยากผมเห็นด้วยมาก ๆ  เพราะต้องแมนนวลเองตลอด อาจจะไม่เหมาะกับมือใหม่เท่าไหร่นะ

ปล.คลิปนี้ใช้ DSLR ด้วยหรอครับ? ทำไมผมคิดว่าไม่ใช่ DSLR
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2012, 14:48:13 โดย pm2mp » บันทึกการเข้า
music125500

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 24 เมษายน 2013, 06:12:48 »

แวะเข้ามาฟังด้วยคนคร้าบ
tipspower
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 06:11:20 »

แวะเข้ามาดูด้วยจ้า  Wink
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์