หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง SD card นะครับ  (อ่าน 8115 ครั้ง)
SuSe
Registered User
*

« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 18:41:58 »

พึ่งได้กล้อง DSLR แบบที่ใช้ถ่ายวีดีโอได้ครับ  ติดตรงที่ผมอยู่ต่างจังหวัด ราคาการ์ดค่อนข้างจะแพงมากๆครับ   

พวก class 10 ความเร็วพอใช้ได้  ใน กทม. ขนาดราวๆ 16 GB แพงมากมั๊ยครับ  ที่ต้องซื้อเพราะ เอาไว้ถ่ายลูกครับ ถ่ายบันทึกไว้ให้เค้าดูตอนโตเป็นสมบัติเก็บไว้ให้ตัวเค้าเป็นความทรงจำส่วนที่เค้าไม่ได้เห็นเองครับ   ถ้าท่านใดทราบแหล่งซื้อรบกวนด้วยครับ  หรือถ้าท่านใดใจดีผมฝากซื้อก็ได้ครับ เท่าที่ติดตามเว็บนี้ผมสบายใจครับเป็นกันเองดี  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
SuSe
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 18:43:54 »

กล้องที่ผมใช้ตอนนี้คือกล้อง อีโอเอส600ดีครับ ซื้อจากดิจิตอลทูโฮม แถมการ์ด 8 กิ๊กให้แต่ บันทึกวีดีโอสองสามวินาทีก็ตัดแล้วครับ มารู้ทีหลังว่า เป็นการ์ดคลาส 4 ครับ  พอไปดูราคาตามห้าง ตกใจมากครับ แพงมาก   การ์ด 16 กิ๊กบางอัน 3000 กว่าบาทเลยครับ ไม่ไหวจริงๆครับ
idirex2000
Vmodtech Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 19:44:06 »

ต้องรอถามลุง รอแป๊ปน่ะครับ
pasta
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 20:28:59 »

แนะนำ การ์ดที่ใช้ เอาไว้ถ่ายรูปดีกว่า และรูปไหนเก็บก็ไรท์ลงแผ่นดีวีดี หรือบลูเลย์ไปเลย ถ้ารูปเยอะ แต่ควรจะเป็นแผ่นดีๆมีคุณภาพ เพราะข้อเสียคือเก็บได้ไม่นานหรือเปิดบ่อยก็เสื่อมลงเรื่อยๆ เห็นว่าลงฮาร์ดดิสดีสุด เพราะตัวจานอยู่ข้างในคือป้องกันได้ดีกว่า และนานกว่าด้วย
SuSe
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 23:33:37 »

จังหวัดที่ผมอยู่มีแค่ร้านเจไอบีครับ SD มีให้เลือกน้อยมากๆและมีเพียงแค่การ์ดคลาส 4 ครับ จำพวกร้านแอดไวการ์ดจะเป็นยี่ห้อ แบล๊คเบอรีแบบเสียบ micro sd ยี่ห้อนี้ไม่คุ้นเคยครับไม่กล้าใช้ ดูโหลๆบอกไม่ถูกครับ
ใช้ถ่ายวีดีโอ ขึ้นเม็ดสเกลขึ้นสักครู่ก็ หยุดการบันทึกแล้วนะครับ    ผมเลยตัดสินใจขับไปที่จังหวัดใกล้ๆกันประมาณ 60 กว่ากิโลเมตร ปรากฏว่าราคาก็ซื้อไม่ลงเหมือนกันครับ   
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 03:54:51 »

เห็นในเว็บถังขยะเปียก มีคนขาย พวก SD card sanddisk class 10 ราคาไม่แพงนะครับ

จากที่เคยใช้ ถามว่ามันดีมั้ย ก็ตอบเลยว่าจากที่ใช้ sandisk มา แม้จะแค่ class 6
แต่ผมว่า มันก็เร็วกว่า sd card kingston class 10 เยอะอยู่นะครับ

ยอมลงทุนหน่อยครับ แม้ราคาแพง แต่มันอ่านเขียนข้อมูลเร็วดี ตอนเราใช้งาน
ใช้กันยาวๆ ปล. ซื้อแบบ sd card มาใช้เลยนะครับ
ไม่ใช่เอา micro sd และผ่าน adapter อิอิ กำ  drunk drunk drunk

yuki_kaze

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 11:15:58 »

ยินดีต้อนรับครับ

ที่นี่ก็อบอุ่นแบบนี้แหละครับ สงบๆ ปกติจะมีคนมากกว่านี้

แต่หลังสงกรานต์นี้ไม่รู้โดนอุ้มไปไหนหมด glasses

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
SuSe
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2012, 11:53:41 »

เห็นในเว็บถังขยะเปียก มีคนขาย พวก SD card sanddisk class 10 ราคาไม่แพงนะครับ

จากที่เคยใช้ ถามว่ามันดีมั้ย ก็ตอบเลยว่าจากที่ใช้ sandisk มา แม้จะแค่ class 6
แต่ผมว่า มันก็เร็วกว่า sd card kingston class 10 เยอะอยู่นะครับ

ยอมลงทุนหน่อยครับ แม้ราคาแพง แต่มันอ่านเขียนข้อมูลเร็วดี ตอนเราใช้งาน
ใช้กันยาวๆ ปล. ซื้อแบบ sd card มาใช้เลยนะครับ
ไม่ใช่เอา micro sd และผ่าน adapter อิอิ กำ  drunk drunk drunk

ขอบคุณมากครับ

ผมไปสำรวจดูตามร้านขายมือถือ คิดว่าจะราคาไม่แพงเหมือนกันครับ ซึ่งจะราคาแพงกว่าตามร้านขายกล้องอีกครับ
พี่มียี่ห้อแนะนำหรือเปล่าครับนอกจาก sandis ครับ
Xstemolny
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 15:38:38 »

อยากได้อยู่เหมือนกัน ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2013, 18:43:15 โดย tpp » บันทึกการเข้า
HuGnOi

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 08:17:46 »

สมัยนี้ คิงตั้นคลาส10 16กิ๊ก สามร้อยกว่าบาทยาวๆไปเลยครับ lol
music125500

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 06:26:55 »

เข้ามาฟังด้วยคนคร้าบ  Wink
tipspower
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 09:19:02 »

ชอบ sanddisk คร้าบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์