หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผทเรื่องไดรฟ์dvdหน่อยครับ  (อ่าน 5049 ครั้ง)
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 20:48:19 »

เพิ่งซื้อdvd writer ของ LGมาเมื่อเดือนก่อนน่ะครับ อัพเฟิรม์แวร์แล้ว

มันมักจะมีอาการไม่ยอมอ่านแผ่นอะไรเลย เป็นหลังจากเผาแผ่นไป2 แผ่น

ต้องรีเครื่องถึงจะหาย มีใครพอจะทราบปัญหานี้แก้ได้อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Northbridge

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 20:59:56 »

เป็นผมจะลองลงวินโดวส์ใหม่ดูครับ ไม่ก็ลองหาวิธีแฟลชเฟิมแวร์กลับ (อันหลังนี่น่าจะยาก)

yuki_kaze

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 21:48:19 »

windowsก็มีส่วนเกี่ยวข้องใช่มั๊ยครับ

คงไม่อัพลงอ่ะครับ เพราะก่อนอัพก็เป็นมาแล้ว

ขอบคุณนะครับ มีผู้ใดอีกหรือเปล่าเอ่ย

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 09:17:14 »

ไม่เคยเป็น เลยเข้ามาดู oops
yuki_kaze

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 21:05:31 »

ange ange ange

jl_swp

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 21:28:53 »

ผมก็ใช้ LG นะแต่ซื้อมานานแล้วไม่เคยเป็นเหมือนกัน เอาใจช่วยครับ lol

ลูกเสือมิใช่เด็กข้างถนน แต่เป็นบุคคลที่กษัตริย์รู้จัก
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 21:48:22 »

no ผมใช้คอมมาหลายปีแล้วยังไม่รุ้เลยครับว่า แฟรชเฟริมแวร์ CD ยังไง และ ทำมัยต้องอัพเกรด เฟริมแวร์ drunk

yuki_kaze

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 23:06:24 »

กรรมแท้กระผม Cry

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 23:23:44 »

no ผมใช้คอมมาหลายปีแล้วยังไม่รุ้เลยครับว่า แฟรชเฟริมแวร์ CD ยังไง และ ทำมัยต้องอัพเกรด เฟริมแวร์ drunk
ผมแฟลชให้ความรู้สึกว่าเหมือนอัพไบออสครับ อิอิ
เท่าที่สังเกตผมอัพ Pioneer แล้วรู้สึกว่าไรท์ DVD ปัญหาน้อยกว่าเดิมครับ
แล้ววิธีแฟลชที่ดูมาก็แฟลชในวินโดว์กันทั้งนั้นครับ  mdr

ส่งเคลมครับ  666

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
kim

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 07:57:47 »

ถอดออกแล้วใส่ใหม่ให้ Window มัน detect ใหม่
kingmax

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 11:16:27 »

ตอนนี้ผมฝึกงานร้านคอม เห็นยี่ห้อ LG พี่ที่ร้านบ่น แผ่นไม่ค่อยอ่าน เป็นพวก lot ใหม่ๆ หน่อย พวกตัว 20X คับ
Northbridge

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 11:19:57 »

ผมแฟลชให้ความรู้สึกว่าเหมือนอัพไบออสครับ อิอิ
เท่าที่สังเกตผมอัพ Pioneer แล้วรู้สึกว่าไรท์ DVD ปัญหาน้อยกว่าเดิมครับ
แล้ววิธีแฟลชที่ดูมาก็แฟลชในวินโดว์กันทั้งนั้นครับ  mdr

ส่งเคลมครับ  666

สไหรับ CD cละ DVD ไดร์ฟส่วนใหญ่ที่มีเฟิร์มแวร์มาให้อัพเกรดกัน เหตุผลหลักๆคือ อาจจะมีแผ่นที่ใช้ DYE รุ่นใหม่ๆ ยี่ห้อใหม่ๆออกมา ทำให้ตัวไดร์ฟรู้จักแผ่นดีขึ้น (ทำให้เห็นแผ่นว่าสามารถเขียนได้ที่ความเร็วใดบ้าง) ในอีกแง่มุมนึงก็อย่างที่บอกครับ เหมือนอัพไบออสเมนบอร์ด อาจจะแก้บั้ก หรือทำให้เขียนได้คุณภาพดีขึ้น (อันหลังนี่ผมไม่เคยเห็น โฮะๆๆ)

kim

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 12:38:39 »

ตอนนี้ผมฝึกงานร้านคอม เห็นยี่ห้อ LG พี่ที่ร้านบ่น แผ่นไม่ค่อยอ่าน เป็นพวก lot ใหม่ๆ หน่อย พวกตัว 20X คับ

ตัว 20x อีกละ ไม่เฉพาะแต่ LG นะ
yuki_kaze

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 18:10:28 »

มันอย่างนี้นี่เองเหรอครับ เพื่อนผมก็ซื้อมาไม่นานเป็นเหมือนกัน lg

เมื่อก่อนมันใช้ตั้งนานกว่าจะเสีย

แบบนี้จะใช้ยี่ห้ออะไรดีเนี่ย รุ่นใหม่ๆก็20Xกันหมดแล้ว arf

เล่นพัฒนาลงแบบนี้ก็แย่สิเนี่ย
asus sumsung lite-on sony lg plextor

งงไปหมดเลย แต่ละยี่ห้อมีรุ่นอีก -*-

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 18:28:29 »

มันอย่างนี้นี่เองเหรอครับ เพื่อนผมก็ซื้อมาไม่นานเป็นเหมือนกัน lg

เมื่อก่อนมันใช้ตั้งนานกว่าจะเสีย

แบบนี้จะใช้ยี่ห้ออะไรดีเนี่ย รุ่นใหม่ๆก็20Xกันหมดแล้ว arf

เล่นพัฒนาลงแบบนี้ก็แย่สิเนี่ย
asus sumsung lite-on sony lg plextor

งงไปหมดเลย แต่ละยี่ห้อมีรุ่นอีก -*-
หนึ่งในนั้นมียี่ห้อนึงครับที่ผมไม่กล้าแม้แต่คิดจะซื้อเลย  go

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์