หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟแบบนี้ เป็นที่ Psu หรือเปล่า  (อ่าน 2716 ครั้ง)
phrasingh
Registered User
*

« เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2011, 01:49:12 »

กราฟแบบนี้ ไฟมันวูบผิดปรกติใช่หรือเปล่า

PSU Tagan BZ700 <--สงสัยอยู่ว่าเป็นที่มันหรือเปล่า ยี่ห้อเนี้ย มีแต่คนบอกว่าไม่ค่อยดี จริงเปล่าครับ ซื้อมายังไม่ถึงปี ซื้อมาเพราะไฟลิเกมันนี่แหละ

อาการคือเล่นเกมไปสักพัก จอฟ้ารีเครื่องเอง แล้วก็ไม่ขึ้นภาพ เป็นบ่อย เวลาไม่แน่นอน

จะเป็นแค่ตอนเล่นเกมเท่านั้น

ถ้าเปิดคอมอยู่เฉยๆ เปิดเวป เปิดเพลง ไม่มีอาการ

บางวัน เช้าๆมาเปิดเครื่อง ไม่ขึ้นภาพ ขึ้นโค้ด 2A,D5

เคยนำแรมไปเทสกับร้านท่านAgis แรมปรกติดี เทสกับMBรุ่นเดียวกันอีกด้วย

บอร์ดใช้ ASROCK 890GX Extreme3

จะเป็นที่การ์ดจอหรือไม่ HD5850 แต่เขาว่ารุ่นนี้กินไฟน้อย ใช้มา4เดือน

ลงวินโด้ใหม่แล้ว เป็นเหมือนเดิม

ท่านใดเคยมีประสปการณ์ เล่นเกมดับๆติดๆแบบนี้ ขอความเห็นหน่อยนะครับ อะไรมันพังกันแน่ จะได้เคลมถูกตัวครับ แต่ละอย่างก็คงใช้เวลาเป็นเดือนๆแน่ๆครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านเลยนะครับ
phrasingh
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2011, 11:40:55 »

zzz
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2011, 12:00:27 »

อาการที่คุณว่าเนี่ย คาดว่าจากสองกรณีครับ ไม่การ์ดจอก็ psu นั่นแหล่ะครับ

ตอนที่เล่นเกมส์แล้ว restart เนี่ย ขอให้ลองเปิดโปรแกรมเช็คอุณหภูมิซักนิดครับว่าขึ้นสูงหรือเปล่า ถ้าเป็นปกติเนี่ย น่าจะเป็น psu นะครับ
phrasingh
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2011, 14:31:49 »

ขอบคุณคำตอบ tpp ครับ

ถอดไปให้เจ้าหน้าที่เช็คแล้ว แจ้งว่าไฟ-5v ไม่จ่าย ส่งเคลม hwh เรียบร้อยครับ ตอนนี้ oc เท่าเดิม ใช้ raidmax730 เทส occt 1Hr ยังไม่พบปัญหาครับ
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2011, 16:50:21 »

แนะนำว่าอย่า Burn test แบบนี้บ่อยๆนะครับ เด๋ว psu จะลาโลกไปอีก เพราะว่ามันดึงพลังมากเหลือเกิน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์