หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตพาไปเดินเล่นที่สิงคโปร์คับ  (อ่าน 15008 ครั้ง)
2jz_turbo
Vmodtech Member

« เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 11:53:41 »

พอดีว่าวันหยุดที่ผ่านมาไ้ด้มีโอกาสพาครอบครัวไปเดินเล่นที่สิงคโปร์มาคับ มีรูปมาให้ชมกันบ้างนิดหน่อยนะ

มาถึงสนามบินนานาชาติชางฮีแล้วก็ซื้อบัตร EzLink ให้ที่บ้านแล้วก็เดินทางเข้าเมืองมาด้วย MRT คับสะดวกดีจิง ๆ ผมพักโรงแรมที่ถนน Selegie คับ เดินขึ้นมาจาก MRT เดินไปอีกนิดก็ถึงเลย เข้าที่พักก่อนคับ check in เก็บของที่ไม่จำเป็นแล้วก็เริ่มออกเดินทางกันเลยคับ

ห้องพักจัดว่าคุ้มกับราคาคับผม ห้องนึงพักได้ 4 คน จิงๆ มันเป็นห้องสำหรับผู้ใหญ่ 2 แล้วก็เด็ก 2 น่ะคับ แต่ว่าผมต่อรองเค้าของพักเป้นผู้ใหญ่ทั้งหมดเลย ราคาไม่ถึง 4000 บาทต่อคืน ถึงแม้จะไม่มีอาหารเช้าให้ แต่ก็คุ้มคับกับห้องขนาดนี้ใกล้ย่านตัวเมือง

2jz_turbo

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 11:56:37 »

ผมมาที่นี่เป็นครั้งที่ 2 คับ ชอบประเทศนี้นะ ตรงที่ว่าทุกสิ่งทุกอย่างเค้าดูเป็นระเบียบไปหมด ถนนหนทางสะอาดสะอ้านมาก ๆ ไม่มีหมาแมวมาวิ่งเล่นให้เห็น ไม่มีขยะเละเทะ ที่สำคัญก็คือว่า เค้าพยายามที่จะปลูกต้นไม้เยอะมาก ๆ ผมว่าดูดีนะ ต้นไม้เขียว ๆ เยอะ ๆ คู่กับตึกสูง ๆ ในเมือง ร่มรื่นดีออก ผู้ว่า กทม เราก็น่าจะทำบ้างเนอะ

2jz_turbo

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 11:59:50 »

ตอนออกจากโรงแรมมา ผมขอแผนที่เค้ามา 2 ใบ เนื่องจากว่าลืมหยิบมาจากที่สนามบินคับ เค้าก็หยิบมาให้เราแล้วก็มาร์กให้ด้วยว่าตอนนี้เราอยู่ที่ไหน ผมบอกเค้าไปว่าผมเคยมาแล้วเมื่อปีที่แล้ว พอจำได้บ้าง เ้ค้าก็ยิ้ม ๆ แล้วบอกผมว่า "Things are changed." เหอๆ แล้วก็เป็นอย่างที่เค้าบอกแหละคับ หลายอย่างเปลี่ยนไปจิง ๆ เกือบจำไ่ม่ได้แน่ะ

yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:01:50 »

ปาดครับ ภาพสวยมากครับแคน Cool
2jz_turbo

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:05:54 »

จุดหมายแรกที่มาเที่ยวก็เป็น Suntec city คับ แต่ว่ามันปิดน้ำพุพอดี ก็เลยเลยมาที่ Esplanade ก่อนคับ ปีที่แล้วผมไม่ได้มาตรงนี้ จะบอกว่าไม่ได้มาก็ไม่ถูกคับ ต้องบอกว่ามาแต่ไม่ถึง ขนาดว่าอยู่ฝั่งตรงข้ามถนนแล้วแท้ ๆ ขอบอกแบบไม่อายเลยคับว่าหาทางข้ามไม่เจอคับ

ปีนี้แก้ตัวได้สำเร็จคับ Marina Bay Sand โรงแรมหรูแห่งใหม่ก็สร้างเสร็จแล้ว ปีที่แล้วยังตอกกันโป๊กเป๊กอยู่เลย สิ้นปีนี้บริษัทผมต้องมาออกงานที่นี่ด้วยสิ แน่นอนคับ ผมไม่ได้มา T_T

อีกรูปเป็นหลังคาตึกทุเรียน Esplanade นั่นเอง มุมมหาชนคับ ลอกเค้ามาเลย ไม่ต้องคิดมาก อิิอิ

2jz_turbo

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:09:30 »

ปาดครับ ภาพสวยมากครับแคน Cool

ขอบคุณมากคับพี่โมท อ้อ ลืมบอกไปนิดนึง ภาพทั้งหมดนี่ NOPS นะคับ ไมไ่ด้แปลว่าถ่ายสวยหรือว่าถ่ายเก่งนะคับ แปลว่าขี้เกียจแต่งคับผม ดูแล้วมันพอไหวก็ post ไปเลยแล้วกัน

หันกลับมาอีกด้านของ Esplanade ก็เป็นย่านธุรกิจของประเทศนี้คับ แล้วก็เป็นที่ตั้งของ landmark ทำสำคัญอีกแห่งหนึ่งของที่นี่เลย ถ้าไม่มานี่แสดงว่าไม่ถึงแน่นอน อิอิ Merlion คับที่ฝั่งตรงข้ามโรงแรม One Fullerton คับผ,

tpp
True Love Always

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:12:31 »

สวยครับแคน เคยไปงานเอ็กโปครั้งนึงครับ ไปทำงาน อิอิ อยากบอกว่าที่สิงคโปร ลาบอร่อยมากครับ กำ
2jz_turbo

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:14:18 »

จาก Esplanade ก็เดินข้ามสะพานมาคับ ก็จะเจอกับที่ตั้งของ Merlion คับสัญลักษณ์ของประเทศนี้เลยก็ว่าได้เนอะ มันเป็นครึ่งควบลูก เอ้ยยยย ลูกครึ่งลบห้าสี่ เอ้ยยยยยย ลูกครึ่ง เอ้ยยยยยย ถูกแล้ว (เล่นเอง ชงเอง กินเอง) ระหว่างสิงโต (Lion) กับ เงือก (Mermaid) คับก็เลยกลายเป็น Merlion คับ ตัวที่เห็นนี้ไม่ใช่ตัวแรกนะคับ ตัวแรกจะตัวเล็กกว่านี้คับ สูงประมาณผมนี่แหละ ตั้งอยู่ด้านหลังของตัวนี้้คับผม

หันกลับไปอีกด้านดูวิวฝั่ง Esplanade อึมก็สวยดีแหะ

2jz_turbo

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:18:59 »

สวยครับแคน เคยไปงานเอ็กโปครั้งนึงครับ ไปทำงาน อิอิ อยากบอกว่าที่สิงคโปร ลาบอร่อยมากครับ กำ

ขอบคุณคับพี่เชน ว่าแต่ว่า ไปกินลาบที่สิงคโปร์เนี่ยนะ อิอิ แต่ว่าอาหารที่นี่อร่อยจิง ๆ คับ แล้วก็ให้เยอะด้วย ถึงจะแพงก็เหอะ แต่ว่าผมอาศัยว่าในระหว่างวันเนี่ยก็กินตามศูนย์อาหารน่ะคับ รสชาดก็โอเลย แล้วก็ไม่แพงด้วยหละ

จาก Merlion ก็ย้อนกลับมาที่ Suntec City อีกครั้งคับ มาทันเวลาเริ่มแสดงพอดีเลย เค้าจะมีการแสดงน้ำพุประกอบเพลง แล้วก็ไฟสวย ๆ น่ะคับ พยายามถ่ายเต็มที่แ้ล้วคับ ได้แค่นี้ คับ รูปนี้เป็นรูปเดียวที่แต่งนะคับ เพิ่มแสงหน่อยคับ เพราะกลัวว่าจะมองไม่เห็นน่ะคับ ถ่ายงัดขึ้นไปจาก Fountain of wealth คับ โดยมีโรงแรม conrad เป็นฉากหลัก อิอิ

2jz_turbo

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:25:40 »

ปิดท้ายวันแรกด้วยอีกสถานที่นึงใกล้ ๆ กับ fountain of wealth น่านแหละ ไม่ใช่อะไรคับ Singapore Flyer นั่นเองคับ จิิง ๆ แล้วรู้สึกว่าที่นี่จะใหญ่กว่า London Eye นะคับ แต่ไม่มั่นใจนะคับ รอผู้รู้มาคอนเฟิร์มอีกทีดีกว่า

ถ่ายทะลุกระจกไปน่ะคับ อาจจะไม่ชัดนัก หรือว่ามุมไม่ดีนึกนะคับ เพราะว่าว่าต้องหลบแสงสะท้อนด้วย

ขออนุญาตกินไป post ไปน่ะคับ ถ้าไม่ทันใจวัยรุ่นก็ขออภัยด้วยนะคับ

2jz_turbo

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:38:19 »

วันรุ่นขึ้น ตื่นแต่เช้าคับ ออกไปหา่ไรกินหน่อยดีกว่า นึกไรไม่ออกคับไป China Town ดีกว่า เดินทางไปเลยคับ MRT ไปแ่ค่ 2 หรือ 3 สถานีนี่แหละก็ถึงแล้ว แน่นอนคับมา China Town ไม่ได้มากินโรตีแน่นอนคับ เพราะว่าเรามากินติ่มซำนั่นเอง ใคร ๆ ก็บอกให้มากินที่ร้านชื่อดังก็คือร้าน Yum Cha คับ แต่ไม่คับ เราเดินเลยมาอีกหน่อยนึง เจออีกร้านชื่อว่า Tak Po คับ รสชาดใกล้เคียงกันเลยคับ แต่ว่าถูกกว่าเยอะะะะะะะะ บรรยากาศในร้านก็โอเคคับ

ดูราคากันในเมนูเลยนะคับ ถามว่าแพงไหมถ้าเทียบกับข้าวก็อาจจะแพงกว่าคับ แต่ไม่เป็นไรหรอก นาน ๆ ที

2jz_turbo

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:40:43 »

กินข้าวเช้าเสร็จก็ได้เวลาที่ร้้านรวงทั้งหลายจะเปิดพอดีคับ ใครอยากได้ของฝากก็ซื้อกันที่นี่เลยนะ เพราะว่าราคาต่างกับในห้างเยอะคับ พวงกุญแจ ที่นี่ขาย 6 อัน 10 เหรียญ ถ้าไปซื้อในห้างหรือว่าที่สนามบิน อาจจะกลายเป็นอันละ 3-4 เหรียญได้นะคับ

zaddman
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:44:54 »

ไปเที่ยวด้วยคนนะครับผมก็มีโปรแกรมไปเหมือนกัน...แต่คงเก็บเงินก่อน ปีใหม่คงได้ลาพักร้อนไปเที่ยวกะเขามั่งล่ะ ^^"

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
2jz_turbo

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:48:23 »

เสร็จจากซื้อของฝากแล้วก็ขึ้นรถเมล์คับ มุ่งหน้าไป Sentosa คับ ซึ่งที่นี่เป็นเกาะนะคับ ซึ่งก้จะเป็นกอบด้วยส่วนต่าง ๆ หลายส่วนคับ Universal Studio singapore โรงแรมก็มีคับ แล้วก็มีพวกการแสดงด้วย

ซื้อตั๋วแล้วก็ข้ามไปเลยคับ ที่แรกที่ไปก็คือ Underwater World คับ ไปถึงก้จะเจอกับ Touch pool ก่อนเลย ซึ่งบ่อนี้นะคับ เค้าให้เราจับปลาที่อยู่ในบ่อนี้เล่นได้คับ เด็ก ๆ ชอบมาก

Friday~13rd

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 12:50:48 »

ภาพนี้  มีอยู่ใน Wallpaper Theme ของ Seven ด้วย
เพิ่งรู้ว่าของจริงมันอยู่ที่สิงคโปร์  เอิ้กๆๆ   he

ภาพงาม วิวสวย แต่คนถ่ายหล่อหรือเปล่าไม่รู้ เพราะไม่เคยเจอ  อิอิกำ   drunk

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์