หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเรามีชีวิตอยู่แค่สองหมื่นชั่วโมง  (อ่าน 6286 ครั้ง)
9sword
Vmodtech Member

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 22:04:20 »

เพราะชีวิตคนเรามีแค่ 21,900 วันเท่านั้น
คนเราอายุเฉลี่ย 60 ปี

1 ปี เท่ากับ 365 วัน
แสดงว่าแต่ละคนมีเวลาบนพื้นโลก 21,900 วัน
คิดปลีกย่อยไปกว่านั้นก็ 525,600 นาที
ลองนับเป็นสัปดาห์ อืม...ไม่เลว 3,120 สัปดาห์

แสดงว่า เรามีโอกาสเที่ยวในคืนวันเสาร์สามพันกว่าครั้งเท่านั้นเอง คิดแบบนี้แล้วไม่กล้าดูนาฬิกา
แทบเบือนหน้าจากปฏิทิน เพราะมันไม่ต่างอะไรกับการนับแถวหลังเพื่อรอวันลาโลก

เปล่าเลย ผมไม่ได้กลัวตาย ตรงกันข้าม ผมคิดว่าตลอดเวลาที่ใช้ชีวิตอยู่บนโลกนี้มันน้อยมาก
หากคำนวณในเชิงตัวเลข ยังมีหนังสืออีกหลายเล่มที่ยังไม่ได้อ่าน เพลงอีกหลายเพลงที่ยังไม่ได้ฟัง
หนังอีกหลายเรื่องที่ยังไม่เคยดู ความรู้สึกในใจมากมายที่ยังไม่เคยบอก
พื้นที่อีกหลายล้านตารางกิโลเมตรที่ยังไม่เคยไป

โอ๊ย...กลุ้ม สองหมื่นกว่าวันที่เราได้รับมามันน้อยเกินไปจริงๆ
และที่น่ากลุ้มไปกว่านั้น คือ ใช่ว่าทุกคนจะอยู่ถึง 60 ปี

แน่นอน 1 ปี ยังเท่ากับ 365 วัน
นั่นแสดงว่า บางคนไม่ได้มีเวลาอยู่บนพื้นโลกถึง 21,900 วันหรอกนะ
อาจไม่ถึง 3,120 สัปดาห์ซะด้วยซ้ำ
อุแม่เจ้า... 2 คืนวันเสาร์ที่จะได้ไปเที่ยวเหลือไม่ถึงสามพันแล้วเหรอเนี่ย

คิดแบบนี้แล้วต้องรีบยกนาฬิกาขึ้นมาดู กางปฏิทินออกกว้างๆ
เพราะนี่คือวันเสาร์ที่เราเหลือ...บนพื้นโลก

นี่เรากำลังอ่านอะไรบ้าบอ อยู่เนี่ยคิดมากไร้สาระ ฟุ้งซ่าน(รู้นะว่าพวกเธอคิดอยู่) ....
ไม่เลย นี่ไม่ใช่ปรัชญางี่เง่าอะไรทั้งนั้น หากเป็นความจริงที่เราไม่ค่อยได้มองมัน เอาล่ะ นี่คือ เรื่องจริงเรื่องหนึ่ง
ที่คนส่วนใหญ่มองข้ามมันไป งั้นสมมติว่าทุกคนอายุ 18 ปี แปลว่าใช้ชีวิตมาแล้ว 6,235 วัน และผ่านคืน
วันเสาร์มา ร้อยกว่าครั้ง ส่วนหน่วยนาทีนั้น...คำนวณเองบ้างซิว้อย!!!

เอาเวลาที่ใช้ไปนั้น หักลบกับเวลาที่(คาดว่าน่าจะ)เหลืออยู่ผลลัพธ์ที่ได้ เราจะยังไงกับมันดี

แต่น่าแปลก หลายคนยังยอมทำงานน่าเบื่อ นั่งเอาหัวตากแอร์ไปวันๆ ยอมให้คนที่ไม่ใช่พ่อใช่แม่จิกหัวใช้
เพื่ออะไรบางอย่างที่เราเรียกว่า เงินเดือน

บางคนทนเรียนอะไรก็ไม่รู้อยู่ 4 ปี ทั้งๆ ที่ก็ไม่รู้ว่าชอบหรือเปล่า รู้แต่ว่าแม่ชอบ ไม่ก็เห็นเพียงว่า
เพื่อนเรียน เพียงแค่ตอบตัวเองไม่ได้ว่าผมจะเป็นอะไรดี

บางคนแอบรักเขา ซุ่มเลิฟอยู่อย่างนั้น ปล่อยให้ความรู้สึกที่ดีลอยไปหาคนอื่น แต่กลับปล่อยให้หัวใจตัวเอง
เหลือแต่ความรู้สึกต่ำต้อยได้ทุกวัน ทุกวัน ทุกวัน

บางคนกินทิฐิเป็นอาหาร เก๊กใส่กันไปวันๆ ต่างฝ่ายต่างรอให้อีกฝ่ายง้อ คุณแน่ ผมแน่ งอนการกุศล
ประชดทำลายสถิติ เชิดหยิ่งชิงชนะเลิศ...ไอ้บ้า!!!

และอีกหลายคนนิยมกิจกรรม 'ฆ่าเวลา' ... ชีวิตมันว่างจัด ขนาดต้องนั่งฆ่าเวลากันเลย
บอกตรงๆ เห็นแล้วอยากตบกบาล เอ็งกำลังทำลายทรัพย์สินที่มีค่าที่สุดที่มนุษย์ทุกคนพึงจะมี

อีกหน่อยเราก็ตายจากกัน...แล้วนะ

ลองคิดแบบนี้บ้าง...ใช่แล้ว...เราจะเกิดความเสียดายเพราะเหลืออีกหมื่นแสนล้านอย่างที่เราไม่ได้ทำ

ตายได้ยังไงหากฝันไม่สำเร็จ...ไม่ได้หมายความว่าเราจะไม่ยอมตาย
แต่ให้รีบทำทุกอย่างก่อน ที่จะตาย...ซึ่งจะเป็นวันไหนก็ไม่รู้

เคยสงสัยมั้ย... ทำไมเราถูกกำหนดไม่ให้รู้วันตายของตัวเองเพราะมันจะทำให้เราไม่แยแสทุกสิ่งทุกอย่าง
และตอบสนองความต้องการของตัวเอง ทั้งในทางดีและทางชั่ว

และในเมื่อเราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...มาเตรียมการรอรับวาระสุดท้ายของเราดีกว่า เอาแบบว่าถ้าตาย
วันพรุ่งนี้ก็จะได้นอนตาหลับ เกิดโชคดีไม่ตายขึ้นมาเราก็จะได้กำไรในการอยู่ต่อเพื่อทำสิ่งดีที่ยังค้างคา

ใช้ชีวิตโดยคิดซะว่า...พรุ่งนี้ชั้นจะตายแล้ว
ทำในสิ่งที่เรารัก เสมือนว่าเราจะไม่ได้ทำมันอีก
ตามฝันของเราไปสุดโต่ง...ต้องรีบแล้ว...เดี๋ยวตายยนะ...เตือนแล้วไง

รักให้หมดใจ บอกเขาไปทั้งหมดที่ความรู้สึกมี ส่วนจะรักหรือไม่รักผม ไม่สนว้อย...
เพราะพรุ่งนี้ชั้น(อาจจะ)ตายแล้ว

ใช้เวลา(ที่อาจจะ)สุดท้ายที่มีต่อกันไว้ กอดกันเหมือนว่านี่เป็นกอดสุดท้ายของเรา
นุ่มนวลที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะอย่างน้อยๆ เราจะได้มีสีหน้าที่ยิ้มแย้มตอยให้สัมภาษณ์ยมบาล

คนข้างบ้านเดินหน้าแป้นแล้นมาบอกกข่าวดี ลูกสาววัย 23 กำลังจะแต่งงาน ในมือมีซองสีชมพูพร้อม
การ์ด ลูกสาวอยู่ต่างจังหวัดกับคู่หมั้น แม่เลยต้องมาแจกการ์ดเอง แต่เมื่อกี๊นี้ว่าที่เจ้าสาวเพิ่งโทร.มา
ปรึกษาแม่เรื่องชุดแต่งงาน หลังจากนั้น 3 ชั่วโมง เธอตาย... แต่กว่าที่คนเป็นแม่จะได้รู้ข่าวร้าย ก็
ปาไป 5 วัน ซองในมือผมกลายเป็นเงินช่วยงานศพ ช่อดอกไม้กลายเป็นพวงหรีดและทั้งหมดกลายเป็น
แรงบันดาลใจที่อยากจะบอกว่าอีกหน่อยเราก็ตายจากกัน...แล้วนะ

อ้าว!!! รู้งี้ยังจะมาอ้อยสร้อยอะไรกันอีก รีบแยกย้ายไปใช้เวลาที่เราเหลืออยู่ทำทุกอย่างที่เรายังไม่ได้ทำ

เดี๋ยวตายซะก่อน...เสียดายแย่!!!

เจ้าของบทความ น้าเน็ก
จำได้ว่า เคยอ่านจากหนังสือnaked เล่มไหนไม่รู้

ปล.สิ้นเดือนนี้น้าเน็กมีเดี่ยว 4 น่ะจ่ะ ใครชื่นชมแนะนำให้จองตั่วด่วนเลย
ไม่ใช่กลัวหมดนะ กลัวว่าตั๋วไม่เต็มแล้วปีหน้าเฮียแกจะไม่มีแรงใจทำอะ(ฮาๆ)
http://www.thaiticketmajor.com/performance/the-naked-show-4-eng.php

ปลล.อยากค้นชีวิตน้าเน็ก ผมรวบรวมสัมภาษณ์เท่าที่มีปัญญาหามาไว้ที่ http://9sword.exteen.com

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 22:45:53 »

เอางั้นเลยนะครับ

ส่วนตัวนะครับ สำหรับนายคนนี้  ผมว่า  เค้าพูดได้ดีครับ 

แต่  สูบบุหรี่จัดไปสักหน่อยครับ  ตายผ่อนส่งไปเรื่อยๆ  ดูดไปเรื่อยๆก็ ตายก่อน 21900 วันแน่นอนครับ

จริงๆ จะตายเพราะปากซะก่อนแหละครับ   โอเคครับ ตลก  เอนเตอร์เทน แต่บางอย่าง ก้าวล้ำความคิดคนอื่นมากเกินไปก็ไม่ดีครับ แต่ละคน มีพื้นที่ของตัวเองครับ 

ถ้า จะหยิบในสิ่งดีๆที่เค้าพูดมา ก็โอเคนะครับ  แต่ถ้ามองโดยรวมก็ ผมว่าก็ต้องพินิจพิเคราะห์อีกทีครับ

ผมก็ยังเชื่อนะ คนที่ขึ้นชื่อว่าเลวที่สุด  เค้าก็ยังมีส่วนดีครับ

ส่วนคนที่ดี ก็มีส่วนเลวที่บางคนเค้ามองว่าเลวได้เหมือนกันครับ  มากมายหลายร้อยพันครับ ขึ้นชื่อว่า คน   (คนๆๆๆ ยิ่งคน ก็ยิ่งปนเป สับสนครับ สมชื่อว่า คน)

ยังไงก็ ขอบคุณสำหรับข้อความดีๆครับ 

ปืน มีด  ระเบิด

เอาไปใช้ในทางดี ก็ดีครับ

แต่ถ้าเอาไปประหัดประหารใครก็ไม่ดีครับ

เดี๋ยวขอตัวไปสูบน้ำออกจากบ้านก่อนครับ อิอิกำ drunk
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 22:47:34 »

drunk drunk drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 22:52:41 »

น่าจะลองค้นชีวิต Tee Kae Mae Yes ดูนะครับ

บางที พวกแขก กับ พวกเทพบุตรรถเมล์ร้อน  อาจจะโดยเคลม Ass หมดแล้วก็ได้ครับ

ลองนึกสภาพ ตูดเขมรๆแบบนั้น  แลดูพม่าก็มิปาน 

กับอีกคน  ทรพีแม้กระทั่งผู้มีพระคุณ

ดูมุมไหน ก็จัญไรครับ อิอิกำ out

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 22:56:25 »

น่าจะลองค้นชีวิต Tee Kae Mae Yes ดูนะครับ

บางที พวกแขก กับ พวกเทพบุตรรถเมล์ร้อน  อาจจะโดยเคลม Ass หมดแล้วก็ได้ครับ

ลองนึกสภาพ ตูดเขมรๆแบบนั้น  แลดูพม่าก็มิปาน 

กับอีกคน  ทรพีแม้กระทั่งผู้มีพระคุณ

ดูมุมไหน ก็จัญไรครับ อิอิกำ out

<Venom-Crusher> ไอ้เฮี่ยตี๋ เพื่อนซี้สี่ขา พูดว่า:
 http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,10456.new.html#new
 คุณหมอเหลิมมาครับ
CHANE พูดว่า:
 เค้ามีแง่คิดดีนะ
 น่าจะผู้ใหญ่กว่าเราพอควร
<Venom-Crusher> ไอ้เฮี่ยตี๋ เพื่อนซี้สี่ขา พูดว่า:
 แต่ผมว่าท่านแก่กว่านะ
 กำ
 ผมน่ะ อ่อนกว่าท่านนะครับ
 ผมเกิด 2517
 โหโคตรแก่เลย
 ถังขยะแย่งกันแก่
 ผม 2529
 เว็บเราแย่งกันอ่อน กำ
 อิอิ
 เอาไปโพสต์ดีกว่า

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp
True Love Always

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 22:59:48 »

กำ ตรูโดนจริงๆ เง้อ whip
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 23:03:56 »

http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,10456.new.html#new
 กำ
 ผมเกิด 2517
 ผม 2529
 อิอิ

เหมือนๆพวกขายแอมเวย์หาสมาชิกเลยครับ วันนี้มันก็มาครับ  ถลกขากางเกงมาขายนิวทริไลท์เฉยเลยครับ   ดีครับที่ไม่ได้เอาส้นทีนถีบไล่มันครับ เพราะว่า  กำลังชื่นชมเครื่องสูบน้ำอยู่ครับ  ถ้ารู้ว่ามันดีขนาดนี้ ซื้อมาใช้ตั้งนานแล้วครับ  ถ้าเคลียร์ตรงนี้เสร็จ  ไม่มีอะไรคงกลับภูมิลำเนาครับ    สงสัยไปพาดพิงแขกเขมรมากมันคงเสกน้ำท่วมคนไทยเลยครับ   พวกนี้ดูกันไม่ยากครับ ของไทยๆไม่สนับสนุนครับ  ไปสนับสนุนไต้หวันเอาเศษรองเท้าเน่าๆมาขายให้คนไทยไม่รู้อิโหน่อิเหน่อีกครับ อิอิกำ drunk

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 23:10:35 »

rofl rofl rofl rofl

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 08:11:31 »

กำ
 ผมเกิด 2517
 ผม 2529
 อิอิ

ผมชอบครับ เอามาโพสต์บ่อย ๆ นะครับ  rofl rofl

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 09:31:14 »

ยังเฮฮากันเหมือนเดิม อิอิ ไม่อยู่บ้านสามเดือน hdd ม่องเท่งเลย เง้อๆๆๆๆๆ  drunk drunk drunk

yuki_kaze

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 11:46:29 »

นี่ยังไม่นับเวลานอน เฮ้อ วันๆผมก็อย่างที่ว่าละครับ

ใช้เวลาไปกับสิ่งที่ไม่ชอบหลายอย่าง out

มันคือวงจร...โดยแท้ go

ยังเฮฮากันเหมือนเดิม อิอิ ไม่อยู่บ้านสามเดือน hdd ม่องเท่งเลย เง้อๆๆๆๆๆ  drunk drunk drunk

หายไปนานเลยครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 11:49:49 »

กลับมา กทม. แว้วววว lol

beerking

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 13:26:42 »

กำ
 ผมเกิด 2517
 ผม 2529
 อิอิ

ผมชอบครับ เอามาโพสต์บ่อย ๆ นะครับ  rofl rofl

อิอิ ลุงเหลิมเขา 2526  เองครับ อิอิ
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 13:30:12 »

ยังไงผมก็อ่อนกว่าอยู่ดีครับ ปีนี้เพิ่งครบ 24 เองครับ jap

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
yoshiki

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 13:58:14 »

มาแอบดูคนแก่เค้าเกย์ทับกัน  อิอิ lol
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์