หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชียงใหม่ - ปาย คับ  (อ่าน 8890 ครั้ง)
2jz_turbo
Vmodtech Member

« เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 09:36:22 »

พอดีมีโอกาสได้ไปเที่ยวมาน่ะคับ ก็เลยเก็บรูปมาให้ดูกันนิดหน่อย ไม่ได้มีสาระอะไรหรอกนะคับ ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง เพราะว่าเน้นกิน เที่ยวอย่างเดียวคับ อิอิ ทริปนี้ผมจองตั๋วไว้นานพอสมควรแล้วคับ การเดินทางนั้นผมไปด้วยเครื่องบินของ Airasia คับ ค่าตั๋วไปกลับ คนละ 6xx THB คับ เป็นตัวโปรโมชั่นที่ต้องจองล่วงหน้านะคับ

2jz_turbo

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 09:42:41 »

ผมบิน flight เช้าคับ ส่วนเพื่อนผมบินเย็น พอผมไปถึงก่อนก็เลยแอบไปไหว้พระที่พระธาตุดอยสุเทพก่อนคับ แต่ว่าเสียดายที่ไม่มีกล้องคับ เลยไม่ได้ถ่ายรูปมาเลย สำหรับคนที่จะไปดอยสุเทพนะคับ ขอย้ำว่า จอดรถฟรีทุกที่นะคับ ผมแค้นมากเลย พอจอดปุ๊ปมีคนเดินมาเก็บตังเฉยเลย ผมก้ไม่ได้คิดอะไร นึกว่าเสียตัง พอเดินไปอีกหน่อย มีป้ายแปะไว้ตัวเบ้อเริ้มว่า จอดรถฟรี ถ้ามีใครไปเก็บตังให้แจ้งทางวัดด้วย แอบเซ็ง

หลังจากที่ไปรับเพื่อนผมมาจากสนามบินแล้ว ก็มุ่งตรงไปที่ถนนคนเดิน (ถนนวัวลาย) คับ ที่นี่ส่วนมากก็จะเป็นสินค้าพื้นเมือง งานหัตถกรรม แล้วก็ของกินคับ ขอบอกว่าหมูยออร่อยมากกกกก

2jz_turbo

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 09:46:31 »

เช้าวันรุ่งขึ้นคับ เตรียมตัวออกเดินทางไป อำเภอปาย จังหวัดแม่ฮ่องสอน ก่อนไปก็ต้องหาอะไรกินกันก่อนคับ มาเชียงใหม่ก็ต้องไปกินของขึ้นชื่อสักหน่อยคับ นั่นก็คือ โจ๊กสมเพชร ร้านเค้าไม่ได้ขายแต่โจ๊กนะคับ ติ่มซำ แล้วก็ข้าวขายด้วยแหละ

เรียกน้ำย่อยกันด้วยติ่มซำก่อนคับ ตามด้วยโจ๊ก (แต่ว่าผมกินข้าวน่ะคับ) เพื่อนผมบอกว่าอร่อยมากคับสำหรับโจ๊ก แล้วก็ปิดท้ายด้วยเค้กจากร้าน mont Blanc ที่แฟนผมแอบไปซื้อมาเมื่อคืืนคับ

2jz_turbo

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 09:49:10 »

จากนั้นก้ออกเดินทางคับ ลืมบอกไปว่าพาหนะที่พาเราเดินทางไปในครั้งนี้คือนี่เลยคับ Toyota Vios คับ เป็นรถเช่าคับ ได้โปรโมชั่นมาด้วยคับ เช่าวันแถมวัน เบ็ดเสร็จ 4 วัน สามพันกว่าบาทคับ

2jz_turbo

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 09:51:32 »

ระหว่างทางที่ไปนั้น มีกระแสเรียกร้องมาจากสาว ๆ ว่าอยากไปเก็บสตอเบอร์รี่คับ ก็เลยไม่รอช้า ออกนอกเส้นทางไปนิดหน่อย มุ่งหน้าไปที่ อำเภอสะเมิงคับ จุดหมายปลายทางคือ ไร่นภ-ภูผา คับ อยู่ก่อนถึงตัวอำเภอสะเมิง 3 กม คับ

2jz_turbo

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:03:13 »

ที่ไร่นั้นต้องซื้อคูปองเพื่อเข้าไปเก้บนะคับ อย่าลืมเปลี่ยนใส่รองเท้าบูทด้วย ส่วนสตอเบอร์รี่ที่เก็บมาได้นั้น เราต้องซื้อเค้าด้วยนะคับ ในราคา กก ละ 250 THB คับ อิอิ

yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:03:55 »

ปาดดดครับ  ภาพสวยมากครับแคน  เห็นแล้วอยากไปเที่ยวเหนืออีกจัง  แต่เดี๋ยวรอ ผบ.ทบ. เคลียร์คิวงานก่อน  great
2jz_turbo

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:07:14 »

หลังจากอ่านกติกามารยาทกันแล้ว จ่ายตังเรียบร้อยก็ลุยโลดคับ ไปเก็บกันสี่คน จัดมา 1 กก คับ เก็บเยอะกว่านี้เดี๋ยวกินไม่ทันคับ มันช้ำง่ายมาก ๆ ขอบอกว่า หวานนนนนนนนนนนนนโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรร คับ ถึึงลูกจะไม่ได้ใหญ่มากเหมือนในห้าง แต่รสชาดนี่อร่อยมากคับ

2jz_turbo

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:16:49 »

ปาดดดครับ  ภาพสวยมากครับแคน  เห็นแล้วอยากไปเที่ยวเหนืออีกจัง  แต่เดี๋ยวรอ ผบ.ทบ. เคลียร์คิวงานก่อน  great

ขอบคุณคับพี่โมท แต่เสียดายอย่างเดียวที่ว่ามันไม่หนาวนี่สิคับ เหอๆ

ระหว่างทางกลับก็แวะถ่ายรูปที่จุดชมวิวนิดหน่อยคับ แล้วก็แวะกินข้าว ร้านอาหารริมทางคับ จัดไปข้าวซอยเนื้อ อร่อยมาก ๆ คับ ไม่เลี่ยน ส่วนกับข้าวอย่างอื่นก็อร่อยคับ

2jz_turbo

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:20:26 »

เข้าสู่เส้นทางหลักอีกครั้งคับ เพื่อมุ่งหน้าสู่ ปาย ในการเดินทางจะใช้เส้นทาง เชียงใหม่ แม่มาลัย แล้วก็ปายน่ะคับ ระยะทางรวมจากเชียงใหม่ ประมาณ 140 กม คับ ใช้เวลาประมาณ เกือบ สามชั่วโมง

ก่อนถึงตัวเมืองปายนั้นก็แวะถ่ายรูปกันที่สะพานปายคับ ขอบอกว่าร้อนมากกกกกก คับ ไม่รู้จะร้อนไปไหน ถ่ายรุปเสร็จก็เลยตัดสินใจหากาแฟกินให้สบายใจหน่อยดีกว่า ร้านบรรยากาศดีมากคับ แ่ต่ว่ารสชาคกาแฟ......  - -"

2jz_turbo

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:22:29 »

ในที่สุดก็ฝ่าด่านอรหันต์ 762 โค้งมาได้คับ ถึงแล้วคับ เข้าที่พัก จัดแจงทำธุระนิดหน่อยแล้วก็ออกไปเดินแรดคับ ถนนคนเดินปาย ไปเดินเล่นหาของกิน หาของที่ระลึกกลับบ้านคับ บรรยากาศตอนเย็น ๆ ไม่หนาวเท่าไร แต่พอดึก ๆ นี่เย็นใช้ได้เลยคับ

2jz_turbo

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:26:46 »

ตื่นเช้ามาอีกวัน เติมพลังก่อนคับ ด้วย ABF จากทางโรงแรม ก่อนออกเดินทางนั้น ทางโรงแรมมีป้ายไม้ให้เราเขียนให้กับทางโรงแรมเป็นที่ระลึกด้วยคับ เขียนเสร็จก็เอาไปแขวนรวมกับของคนอื่น ๆ

2jz_turbo

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:28:59 »

มาปายทั้งทีจะลืมไม่ได้ที่จะไปแวะ landmark ที่สำคัญอันดับ 1 ของที่นี่ ถ้าไม่แวะนี่เหมือนมาไม่ถึงเลย 555 นั่นก็คือ Coffee in love คับ แต่ว่าตอนที่ผมไปน่ะ มันค่อนข้างโทรมมากคับ เลยไม่ค่อยประทับใจสักเท่าไรคับ

2jz_turbo

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:33:30 »

ออกเดินทางจากปายคับ มุ่งหน้าไปที่อุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดังคับ จากปากทางก็เข้าไปอีกประมาณ 4 กม คับ ทางเล้กว่าทางหลักพอสมควรคับ ต้องใช้ความระมัดระวังเยอะหน่อย

เราไปถึงตอนสายมากแล้วคับ ไม่มีหมอกคับ มีแต่แดด คับ เช่นเคยคับ ไม่รู้ว่ามันจะร้อนไปไหน

ที่นี่มีบ้านพักด้วยนะคับ แต่ผมไม่รู้รายละเอียดเหมือนกันว่า้ต้องจองอะไรยังไง เห็นเพื่อนผมบอกว่า พระอาทิตย์ขึ้นตอนเช้า + ทะเลหมอกที่นี่สวยสุด ๆ เลย

2jz_turbo

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 10:36:43 »

ฟ้าสวยมากคับวันนั้น เสียดายอย่างเดียวว่าร้อนคับ ไม่งั้นอ่ะจะดีมาก ๆ เลย

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์