หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [เทคนิค] : ความไวชัตเตอร์+รูรับแสง+ ISO + FLAsh = เกิดความแตกต่างของฉากหลัง  (อ่าน 13420 ครั้ง)
zaddman
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 22:28:34 »

High Speed Sync

จะเห็นได้ว่า ผมใช้ค่าความไวแสงที่สูง และค่ารูรับแสงอยู่ 8 แน่นอนว่า ฉากหลังแทบจะมองไม่เห็นเลยเนื่องจากผมเลือกใช้รูรับแสงที่แคบและความไวที่สูงไปด้วย เมื่อยิง Flash ออกมาส่วนสว่างของช่วง Flash ในระยะแรกจะส่องมาที่หน้าผมก่อนจะไปถึงฉากดังนั้น ฉากจึงมืดและภาพจึงนึ่งเพราะความเป็นจริงสภาพแสงน้อยจำเป็นต้องเลือกใช้ความไวชัตเตอร์ที่ต่ำทำให้เราจับภาพได้ยาก ถ้าเราใช้หลักนี้ในการถ่าย จะช่วยให้ภาพนิ่งขึ้นแต่จะทำให้เราเสียฉากหลังไปครับ ^^"
Slow Sync

ในส่วนของ Slow Sync ผมถ่ายในสภาพแสงที่ห้องผมมีสภาพแสงที่น้อย ตามปกติเราจะใช้ความไวชัตเตอร์ที่ต่ำเพื่อให้กล้องรอรับแสงในสภาพขณะนั้นให้มากที่สุด ทำให้ภาพนั้นสว่าง แต่สิ่งที่เกิดคือ แบบหรือวัตถุนั้นต้องนิ่งมากๆ ไม่งั้นจะเกิด Ghost หรือภาพซ้อน เกิดขึ้น ในส่วนของภาพที่ ภาพที่ 2 ของ Slow Sync ผมใช้การหมุนเก้าอี้แล้วถ่ายเพื่อให้เห็นการเคลื่อนที่ว่าเมื่อเราใช้ Slow Sync + โฟกัสแบบ Ai-Servo ภาพจะมีผลคือ โฟกัสจะจับที่ตัวผมแต่ฉากข้างหลังจะเคลื่อนตามไป สิ่งที่ต่างจาก High Speed Sync ก็คือ ผมสามารถเก็บฉากหลังได้ในสภาพแสงที่มืด แต่มันจะเกิดข้อเสียตรงมีภาพศซ้อนหรือมีการเคลื่อนไหวของภาพจนดูสั่นไปหมด

หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ สำหรับเทคนิคนิด ๆ หน่อย ๆ

ปล. ทั้งหมดนี้ไมได้ทำการ Procress ใด ๆ ทั้งสิ้น ครับ ลองเอาเทคนิคนี้ไปเล่นกันดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2009, 22:37:47 โดย zaddman » บันทึกการเข้า

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 00:29:08 »

มีประโยชน์ครับ รอบหน้าขอเป็นนางแบบได้เปล่าครับ..อิอิ out

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 00:45:38 »

ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆนะครับท่าน นายแบบหล่อมั่กๆเลยครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
zaddman

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 00:52:39 »

มีประโยชน์ครับ รอบหน้าขอเป็นนางแบบได้เปล่าครับ..อิอิ out

นางแบบผมมีแต่เดก ๆ อ่ะครับ ม.ปลาย อะไรนแบบนี้อ่ะ คุคุคุ คนชอบเดก  lol lol

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #4 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 13:05:03 »

great great great สุดยอดไปเลยครับ ความรู้ ความรู้

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 13:40:24 »

นางแบบผมมีแต่เดก ๆ อ่ะครับ ม.ปลาย อะไรนแบบนี้อ่ะ คุคุคุ คนชอบเดก  lol lol

แบบนั้นน่ะลุงเชนชอบเลยครับ
ปล.ผมก็ชอบเด็กๆ...555

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 14:04:05 »

เออ...ท่านครับ ใส่หมวกแล้ว19 ถอดหมวกแล้ว35ครับ ^^
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 14:17:53 »

great ขอบคุณครับ

gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #8 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 15:16:57 »

น่าจะเพิ่ม second curtain เข้าไปอีกอันนะคับ

great great great

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2009, 15:22:45 โดย gorilla » บันทึกการเข้า

zaddman

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 15:57:35 »

น่าจะเพิ่ม second curtain เข้าไปอีกอันนะคับ

great great great

อยากเล่นอยู่ครับท่าน....ไว้รอบหน้าจะเอามาเล่นด้วย เอิ๊ก ๆ หนุก ๆ ^^"  (ไม่ค่อยได้ถ่ายไว้เท่าไร...) ช่วงนี้งานเยอะมากมาย....ต้องเร่งงานหนังสือ คุคุคุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2009, 16:05:23 โดย zaddman » บันทึกการเข้า

zaddman

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 15:59:25 »

เออ...ท่านครับ ใส่หมวกแล้ว19 ถอดหมวกแล้ว35ครับ ^^

หน้ามันแก่ตามอายุครับ สาว ๆ เรียกป๋ากันหมดล่ะ สงสัยแก่จริง ๆ เอิ๊กกกกกกกกกกกกๆๆๆ  lol

beerking

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 17:18:47 »

แจ่มเลยครับ อิอิ
kim

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 18:56:04 »

เอิ๊กๆ อายุเพียงแค่ตัวเลข Cry
kingmax

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 00:00:22 »

แหมๆ ไปแซวเค้า แล้วท่านพี่ละ เท่าไหร่แล้วละ  lol
zaddman

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 01:23:08 »

drunk drunk drunk

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์