หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ลงโปรแกรมไม่ได้ครับ Vista  (อ่าน 2738 ครั้ง)
ethanhunte
Registered User
*

« เมื่อ: 17 มิถุนายน 2009, 14:35:50 »

ผมมีปัญหาจะสอบถามดังนี้ครับ

คือผมเป็นมือใหม่หัดใช้ Vista ทั้งๆ ที่เครื่องส่วนตัวของผมยังใช้ XP อยู่เลยครับ แต่พอดีมีพี่เค้าให้ช่วยไปดูคอมพิวเตอร์ให้หน่อย เห็นว่าเครื่องติดไวรัส  ผมเองก็ไม่ได้ถามเค้าว่าใช้วินโดวน์อะไร

ผมสามารถลบโปรแกรมที่ไม่จำเป็นออก  แล้วก็ลงโปรแกรมทั่วๆ ไปได้ เช่น Tune up Utility 2008, CCcleaner
แต่ปัญหาที่ผมจะถามคือ ผมไม่สามารถลง ESET Smart Security 4 ได้ครับ โดยมันมีข้อความขึ้นว่า
"the system administrator has set policies to prevent this installation" พอคลิ๊กขวา ก็ไม่มีเมนู คำว่า Run As Adminstrator ครับ ลองรันใน Safe mode แล้วก็ยังไม่ได้  หาข้อมูลในgoogle ทำตามแล้วก็ยังไม่ได้ครับ  และหา Local Security Policy ไม่เจอ พอพิมพ์ gpedit.msc ในrun ก็เข้าไม่ได้  เข้าไปดู User Accout แล้วปรากฏว่า User ที่ logon อยู่ ก็มีสิทธิเป็น Administrator ครับ

เพิ่มเติมครับ ก่อนหน้าที่จะลง ESET4 ของเดิมมันลง 3 ไว้ ผมใช้โปรแกรม Your Uninstaller 2008 ลบออกน่ะครับ แล้ว Restart รอบหนึ่ง ก่อนที่จะลง ESET4 น่ะครับ

หมดปัญญาแล้วครับ  ใครเคยเจอปัญหานี้ รบกวนช่วยผมด้วยนะครับ คือไม่อยากลงวินโดวน์ใหม่

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ คำตอบครับ

ปล.เครื่องนี้ผมไม่ได้เป็นคนลงวินโดวน์ครับ ไม่รู้ว่าคนลงเค้าเซ็ทสิทธิไว้ยังไง อีกอย่างผมมือใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2009, 15:16:12 โดย ethanhunte » บันทึกการเข้า
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2009, 14:44:12 »

no ไม่เคยลงแล้วเจอปัญหาแบบนั้นเลย... อาจเป็นที่ตอนลงไม่สมบูรณ์ รึเปล่าครับ ผมกลับมาใช้ XP ลงรอบแรก ก็คล้ายๆกัน คือ เ้ข้า ไป remove โปรแกรมไม่ได้... และหลายๆคำสั่ง admin ใช้งานไม่ได้ ก็เลยลงใหม่ซะ ปัญหาหมดไป... oops

beerking
Vmodtech Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2009, 14:55:20 »

แวะมาดันครับ โดนไวรัสไปเรียบร้อยแล้วครับอาการนี้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์