หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเน้นเรื่องโหลดบิท+ไร้แผ่น จัดสเปกแบบ ???  (อ่าน 10498 ครั้ง)
2jz_turbo
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 17:12:38 »

อิอิครับใช่เลย buffalo ก็ลีนุกซ์ครับ แต่สามารถฟอร์แมต ntfs ได้นะครับ แต่เรื่องแกะเปลี่ยน hdd นี่ยังไม่เคยถามดีลเลอร์เหมือนกัน เดี๋ยวรอมันหมดประกันก่อนครับ เดี๋ยวแงะให้ดู lol

แต่แว่ว ๆ มาว่าใส้ในมันเป็นซัมซุงนะครับ

อ้าว ซื้อมาแล้วหรอคับ อิอิ แจ่มเลย กี่ TB คับ แล้วก็ราคาเท่าไรคับพี่

Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 17:15:26 »

อิอิครับใช่เลย buffalo ก็ลีนุกซ์ครับ แต่สามารถฟอร์แมต ntfs ได้นะครับ แต่เรื่องแกะเปลี่ยน hdd นี่ยังไม่เคยถามดีลเลอร์เหมือนกัน เดี๋ยวรอมันหมดประกันก่อนครับ เดี๋ยวแงะให้ดู lol

แต่แว่ว ๆ มาว่าใส้ในมันเป็นซัมซุงนะครับ

อ้าว ซื้อมาแล้วหรอคับ อิอิ แจ่มเลย กี่ TB คับ แล้วก็ราคาเท่าไรคับพี่
ซื้อมาให้ออฟฟิศใช้นานแล้วเหมือนกันครับ ตอนซื้อสี่พันนิด ๆ 1TB ครับ เป็นรุ่นที่มี hdd มาด้วยเลย แต่เดี๋ยวนี้ถูกลงเหลือสามพันกว่าเองครับ พี่ว่าน่าเล่นนะ เพราะกินไฟน้อยมาก FTP ได้ด้วยนะครับ อิอิแหล่ม

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 02:37:19 »

ซื้อมาให้ออฟฟิศใช้นานแล้วเหมือนกันครับ ตอนซื้อสี่พันนิด ๆ 1TB ครับ เป็นรุ่นที่มี hdd มาด้วยเลย แต่เดี๋ยวนี้ถูกลงเหลือสามพันกว่าเองครับ พี่ว่าน่าเล่นนะ เพราะกินไฟน้อยมาก FTP ได้ด้วยนะครับ อิอิแหล่ม

+2 lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Extramono
Registered User
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 04:11:10 »

ขอตอบเป็นข้อ ๆ ดังนี้

1. เน้นโหลดบิต ควรรักษาระบบไฟของเครื่องไว้ให้ดี เช่น ใช้ power supply คุณภาพสูง (ไม่จำเป็นต้องวัตต์เยอะ ทั้งนี้เลือกให้เหมาะสมกับอุปกรณ์ในเครื่องของเรา) และหากที่บ้านไฟตก ไฟดับบ่อย ควรหา UPS ที่มี stabilizer ในตัวมาใช้ ก็จะช่วยรักษา HDD ของเราให้ใช้ได้นานแล้วครับ

2.บัฟเฟอร์ของไรท์เตอร์มัน 8 MB เท่ากันหมดครับ เวลาสั่งไรท์ มันจะทำการโหลดข้อมูลมารอที่บัฟเฟอร์ก่อนแล้ว ดังนั้นไม่ว่าท่านจะใช้ไรท์เตอร์ยี่ห้ออะไร มันก็ทำงานในลักษณะนี้หมด (ไม่เกี่ยวกับ HDD นะครับ)

3.การไรท์ได้เร็วหรือช้า ขึ้นอยู่กับแผ่นและเครื่องไรท์ของท่าน และการเลือกความเร็วในการไรท์ด้วยครับ ทั้งนี้ควรเลือกความเร็วให้เหมาะสมกับชนิด/ความสำคัญของข้อมูล

4.อัพแรม + CPU ไม่ส่งผลในเรื่องนี้ครับ HDD ก็เอาแบบธรรมดาทั่ว ๆ ไป หลีกเลี่ยง WD ฉลากสีเขียวก็พอ

เท่าที่ผมนึกออกก็มีเท่านี้ หากผมผิดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ   ว่าแต่.....

WD ฉลากสีเขียว มันไม่ดีอย่างไรหรอครับ ? ผมไม่ทราบจริงๆ เห็นว่ามันอาจจะประหยัดไฟกว่า

แล้วขอถามเสริมอีกนิดครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนมาโหลดบิทแบบไม่เปิดคอมพ์(เมื่อก่อนเปิดตลอดจน MB พัง)

ต้องซื้ออะไรเพื่มบ้างครับ ? เช่น

1.modem rounter ของอะไรรุ่นไหน(รบกวนระบุด้วยครับ) เพราะเห็นแพงๆก็มีปัญหาเยอะเช่น เนทหลุดทุก 5 นาทีบ้างอะไรบ้างครับ

2.HDD ต้องเป็นแบบ external รึป่าวครับ หรือว่า ซื้อแบบ in แล้วซื้อ dock ได้รึไม่ครับ ?

1.WD เขียว มันไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่มันเป็น hdd ที่เค้าออกแบบมาเพื่อการประหยัดพลังงานเป็นหลักครับ ตอน hdd มัน idle มันจะลดรอบการหมุนจานแพลตเตอร์ลงมา ซึ่งแน่นอนว่าคงประหยัดไฟเพิ่มขึ้น hdd รุ่นนี้ผมว่ามันเหมาะกับการเก็บข้อมูลเท่านั้น ไม่แนะนำให้ซื้อไปลง OS เพราะมีหลายคนเห็นว่ามันถูกและบัฟเฟอร์เยอะ เลยคิดว่ามันแรงและคุ้ม ซื้อไปลงวินโดวส์ ปรากฏว่าช้าตั้งแต่ตอนลง ไปจนถึงตอนใช้งาน

2.เร้าเตอร์อะไรหว่า ท่านจะให้ผมแนะนำอะไรครับ ?  เดิมใช้ของอะไรรุ่นไหนอยู่ ถ้าจะเปลี่ยนมีงบเท่าไหร่ ลงรายละเอียดหน่อยครับ และทำไมถึงอยากเปลี่ยน

3.โหลดบิตไม่เปิดคอม ต้องไปเล่นพวก Ext. HDD ที่มีเขียนระบุต่อท้ายว่า NAS (Network Attached Storage) ด้วยนะครับ และอ่านต่อไปให้ละเอียดอีกหน่อยว่าเค้ามีเขียนว่า Build-in Bittorrent Client ด้วยหรือไม่ ถ้ามีนั่นแหละใช่เลย เท่าที่เห็นในบ้านเราก็จะมียี่ห้อ Buffalo (ร้าน JIB มีขายครับ), Zyxel (ลองไปถามร้าน hardware house) ส่วนพวก bit box นั้นก็มีเหมือนกันแต่ผมไม่มีข้อมูล

ตอนนี้ Modem ผมใช้แบบเดิมๆที่แถมมาตอนขอเนทครับ แ้ล้วก็ซื้อตัว Access Point Edimax มา wireless ครับ

แต่กำลังอยากเปลี่ยนเป็น wireless router modem [all in 1] ไปเลยหนะครับ พอเช็คที่อยากได้แบบพวก Zyxel

ก็มีปัญหา เช็คของ Linksys Cisco ก็มีปัญหาหลายรุ่น เลยไม่รู้ว่าจะเอารุ่นไหนดีครับ

ส่วนงบก็ยังไม่ได้กำหนดครับ แค่ดูว่าคุ้มค่ามั้ย เท่านั้นเองครับ ถ้าดีกว่าอีกตัวแ้ล้วเพื่มอีกนิดก็สนใจ อะไรประมาณนั้นครับ

เมื่อก่อนเน้นโหลดมาแล้วไร้ลงแผ่นเก็บครับ แต่พอเนทแรงขึ้นทุกวันๆ มันเริ่มจะไร้ไม่ทันครับ เมื่อก่อน 1-2 M. ก็ไม่เท่าไหร่ครับ เดี๋ยวนี้มัน 6 M ครับ กลับมาแทบไม่ได้ทำอะไรเลยครับ ต้องมาเคลียร์ HDD กลับมาบ้าน เที่ยงคืน ไร้เสร็จ+เช็คเนท ก็ปาไปตี 5 แล้วหลังๆมานี่เลยซื้อ Ext HDD มาครับ โยนลงทีเดียวเสร็จครับ ไม่ต้องคอยเปลี่ยนแผ่นทุก 7 นาที  แต่บางเรื่องแฟนกับแม่ยายอยากดู ก็ต้องไร้ให้แม่ยายบ้าง จน MB เจ๊งครับเลยกะว่าจะอัพเครื่องใหม่ครับ เครื่องเก่าเดี๋ยวจะหาบอร์ดมือ 2 มาเปลี่ยนแล้วชุบชีวิตดูครับ

เดี๋ยวนี้ยังดีนะครับย้ายมาที่ใหม่ต้องทนใช้ TOT ขอ 6 M วิ่ง 4 หน่อยๆครับ เมื่อก่อนใช้ 3BB ขอ 4 วิ่งเต็มตลอด

เลยอยากลองศึกษาวิธีโหลดแบบปิดคอมพ์ดูครับ จะได้ไม่ซ้ำรอยเก่า  Cry

ท่านใดมีข้อมูลเพื่มเติม หรือว่า รุ่นอะไรแนะนำ รบกวนบอกด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2010, 04:18:44 โดย Extramono » บันทึกการเข้า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 07:58:42 »

เอ่อ  คือถ้าจะเน้นประหยัดไฟนะครับ

Atom ตัวนึง   แรมตัวเดียวพอ 2 กิ๊กก็เหลือเฟือ ฮาร์ดดีสก์ ลูกนึง  ดีวีดีรอม ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ

เลือกไฟล์ได้ กดโหลด  เสร็จก็ปิดหน้าจอ 

กินไม่ถึง 40 วัตต์เลยครับ เง้อ......   

เอาง่ายๆ แค่พัดลมแขกตัวเดียว  แดร๊กไฟไปร่วม 20 กว่าวัตต์แล้วครับ  นี่ยังไม่รวมความจัญไรที่จะได้รับจากแพ็คเกจแขกขายพัดลมด้วยนะครับเนี่ย      อิอิกำ out
Cybernetic

« ตอบ #20 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 08:33:03 »

จะว่าไปพวก all in one นี่บางยี่ห้อ บางรุ่นมันก็จุกจิกครับ ใครซื้อมาแล้วก็คงต้องคอยหมั่นอัพเฟิมแวร์กันไป ใครทนไม่ไหวก็ขายทิ้งกันไป ก็เป็นสเตปแบบนี้แหละครับ lol

ตอนนี้ท่านใช้โมเด็ม + ap อยู่ มันก็ถูกต้องแล้วนะครับ ท่านไปซื้อ gigabit switch 8 port ของ 3COM (ที่ให้เล่น gigabit เพราะเดี๋ยวนี้ถูกลงเยอะ และอนาคตเมนบอร์ดเค้าจะให้ gigabit มาเช่นกัน) มาเพิ่ม 1 ตัว หรือไปดูแล้วมันแพงก็เล่น cisco 8 port 10/100 ก็ได้ ตัวละพันต้น ๆ เองครับ จากนั้นค่อยเอาโมเด็มกับ wireless ของท่านอ่ะครับ ต่อเข้ากับ switch หลังจากนั้นค่อยต่อสายแลนเข้ากับคอมที่โหลดบิตอีกทีนึง วิธีนี้อาจยุ่งยากนิดหน่อย แต่ผมว่ามันจะเสถียรกว่า แถมถ้าท่านซื้อ NAS มา ก็สามารถนำไปเสียบเข้ากับ switch ได้อีกด้วย

เห็นว่าท่านมีโมเด็ม + access point อยู่แล้วนะครับ เลยแนะนำวิธีนี้ โมเด็มท่านมีพอร์ต RJ45 (พอร์ตแลน) ด้วยใช่ป่าวครับ ถ้าใช่ก็ลองพิจารณาวิธีที่ผมแนะนำครับ ถ้าจะมอง all in one ตัวดี ๆ หน่อยมัน 3-4 พันบาท ลองไปชั่งน้ำหนักดูเอาครับ

ส่วนเรื่องโหลดบิตปิดคอม ก็อย่างที่ผมบอกแหละครับ ลองไปดูราคาตามร้านที่ผมบอก ส่วนเรื่องคอมที่จะอัพ ก็อย่างที่บอกนะครับ เครื่องไรท์กับ hdd ไม่ใช่ประเด็นหลักในการไรท์ให้เร็วครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Suhanna

« ตอบ #21 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 08:58:58 »

+1  great

น่าจะเป็นวิธีที่เสถียรที่สุดตอนนี้ครับ อนาคตยังสามารถปรับปรุงให้ดีขึ้นไปอีกเพียบ  lol
Cybernetic

« ตอบ #22 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 09:16:54 »

ท่านวสุช่วยผมแนะนำเลยครับ เซียนมาแล้ว  lol

พูดถึง Zyxel แล้วนึกได้ครับ ออฟฟิศผม โมเด็มยี่ห้อนี้แหละ แถมมากับเน็ต TOT อยู่คู่บริษัทมากว่า 4 ปีแล้ว เปิดตลอดไม่เคยจะปิดเหมือนกัน เสียบเข้ากับ switch ใช้กันทั้งออฟฟิศ 40 กว่าเครื่อง แถมยังตั้งให้มันเป็น DHCP Server ด้วยนะครับ ไม่เคยมีปัญหาเลย ปัจจุบันปลดประจำการจากออฟฟิศผม ไปให้อีกออฟฟิศที่เป็นบริษัทในเครือไปแล้ว ทนและเสถียรมาก ๆ พวก all in one เทียบไม่ติดครับในด้านความเสถียร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2010, 09:19:08 โดย Cybernetic » บันทึกการเข้า

Suhanna

« ตอบ #23 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 12:47:38 »

เอาประสพการณ์มาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ ถูกผิดแล้วแต่พิจารณาละกัน  lol

ผมเคยใช้ All in one Zyxel P660 ที่แถมมากับ True (เป็น DHCP ด้วย) เปิดไม่เคยปิดเหมือนกัน ช่วงสองปีแรกไม่มีปัญหาเลยครับ (True เค้า Set Lan Port Lan 3-4 เอาไว้ใช้กับ Stream HD TV เนาะ ผมต้อง Flash FW ใหม่ให้ Port 3-4 แชร์กับคอมได้) พอมาหลังๆ True มาเดินสายใยแก้วแถวบ้านผม (Net มันจะติดๆหลุดๆมั่งระหว่างเค้าเดินสายใหม่) ปรากฎว่า P660 มันร้อนมาก Net หลุดเองกระจาย ต้อง Restart วันละหลายหนมาก (ลูกเสียอารมณ์ครับ ต้องวิ่งจากชั้นสามลงมาชั้นล่าง Restart) ผมคิดเอาเองว่า เวลามันหลุดทีนึง เวลามันเชื่อมต่อใหม่ ต้องใช้พลังงานเยอะเลยร้อน พอร้อน ก็หลุด พยายามต่อใหม่ ยิ่งร้อนเข้าไปใหญ่ ยิ่งหลุดเนอะ เลยเปลี่ยนมาใช้ Modem (อายุสัก 5-6ปีได้ แถมมากับ True ตั้งแต่บ้านเก่า) แยกกับ Router หายแซบครับ นิ่งสนิท มีหลุดบ้าง แต่มันต่อเอง ไม่ต้องมานั่ง Restart มาดูเรื่องจ่ายไฟถึงบางอ้อ แค่โมเดมมันต้องการไฟ 1A เข้าไปแล้ว Router ต่างหาก ตัว All in One มันต้องการไฟรวมแค่ประมาณ 1.5 A เท่านั้นเอง (คิดเอาเองว่าน่าจะเป็นจากตรงนี้)
Suhanna

« ตอบ #24 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 13:10:11 »

ส่วนเรื่องปิดเครื่อง Load Bit มันมีสองประเด็นครับ

คือจะ Load ไว้ดูเล่นใน NAS เบื่อลบทิ้ง หรือจะเก็บไว้ใน NAS แล้วเอามา Write เป็นแผ่นต่อ ถ้าเป็นแบบแรกลองเล่นพวก Router ที่สามารถต่อ USB Port แล้วเอา HDD มาต่อผ่าน USB ก็ได้ครับ ยี่ห้อผมไม่ถนัดแนะนำ เคยใช้แค่สองสามตัวเท่านั้น ไม่จำเป็นต้องใช้ GigB lan แค่ Wireless N-300 แรงเหลือเฟือแล้วครับ แชร์หนังทั้งบ้านดูหนังลื่นไหลสบายๆ (เลือกดูรุ่นที่มัน Load Bit ได้เนาะ อ้อ ดูข้อจำกัดของมันด้วย) ผมใช้ Asus RT-N16 อยู่ ( N-13 ก็ทำได้ ราคาไม่ถึง 2000 เลย) Load ได้ทุกสำนัก ทุกแบบเหมือนกัน Bit ก็ได้ Direct Load ก็ได้ แต่มัน Load ได้พร้อมกันทีละมากที่สุด 4 File เนอะ มากกว่านั้นมันจะเข้าคิวเอาไว้ เสร็จแล้วมันจะเลื่อนขึ้นมาเอง) ส่วนตัวชอบ NAS ของ Buffalo มากครับ ข้อจำกัดเรื่อง Load Bit แทบไม่มี ส่วน Zyxel ยังไม่มีโอกาสได้ลอง

แต่ถ้าจะLoad แล้วเอามา Write ด้วยนี่เรื่องยาวกว่ามาก คงต้องใช้ GigaB Lan ช่วยเพราะ Lan ปรกติมันช้ามาก หนัง 1GB Load เข้าเครื่องมาจะ Write มีเกือบสิบนาทีเนอะ หรืออีกทีถอด HDD ไป ต่อตรงกับเครื่องเลยก็เร็วขึ้นเยอะ แต่ยุ่งยาก ถือ HDD เดินไปเดินมาหล่น พังอีก  lol

อ้อถอดเอา HDD จาก NAS ของ Buffalo ไปใส่ Doc เครื่อง PC ผมมันอ่านกันไม่ได้ ต้องผ่าน Lan ลูกเดียวเพราะมัน Format HDD คนละแบบกันครับ แต่ของ RT-N16 อ่านกันได้ปรกติ

ส่วน GigB Lan เริ่มต้นเน้นที่สายก่อนเลยครับ Cat6 หรือ CAT 6A ไว้ก่อน ผมคงต้องเปลี่ยนสายใหม่ทั้งบ้าน เพราะ Cat 5e ถ้าเกิน 20 เมตรมันจะกลายเป็น Lan100M ครับ (ในบ้านผมจุดที่สั้นที่สุดก็เกิน 25 ม. เข้าไปแล้ว)
Red devil tr.

« ตอบ #25 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 13:35:09 »

จด จด จด ความรู้ใหม่ครับ.. great
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #26 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 14:56:52 »

ความรู้เพียบเลยจริงๆกระทู้นี้

stupit gamer

[GuMg]NonToI2_TH

« ตอบ #27 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 11:28:22 »

ความรู้เพียบเลยจริงๆกระทู้นี้
+1 ครับ แต่ผมอ่านแล้วไม่ค่อยรู้เรื่อง buffalo มันคืออะไรอะ มานเอาไว้โหลดบิทอยากเดียวเหรอเป็นเหมือน cpu รึป่าว
สรุป งง  drunk drunk drunk

MY Desktop
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์