หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการระยะยาว มากกกกกกกกกกก ของผม อิอิ  (อ่าน 75641 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #75 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 12:43:08 »

ทำให้ WMC เลือกเสียง เลือก Sub ปรับสี บน MKV File ผ่าน Plug in Media Control

MWC ไม่ได้ถูกออกแบบไว้สำหรับ File MKV เมื่อเราใส่ Codec ที่อ่าน MKV ได้แล้ว ในตัว WMC ยังไม่มีเมนูให้ใช้ความสามารถของ MKV ได้อย่างเต็มที่ ในกรณีที่ MKV File เรามีหลายหลายภาษา หลาย ซับ Medial Control จะเข้ามาช่วยได้ตรงนี้ อ้อ โปรแกรมนี้จะช่วยในการปรับ FFD Show ผ่าน WMC ตรงๆ เหมาะกับหนังที่ Load Bit มาครับ เพราะ File มีหลาย Format มาก ถ้าสำหรับหนังใน MKV Collection ของผมอาจไม่ต้องใช้เลย เพราะผมย่อ MKV เลือกเฉพาะเสียง กับ Sub ที่ต้องการฝังลงไปใน File ภาพเรียบร้อยแล้ว

Link ให้ Download ครับ
http://damienbt.free.fr/

อ้อ ต้องติดตั้ง FFD Show รุ่นใหม่ล่าสุด Ver 3573 ขึ้นไป กับ Microsoft  Visual C++ 2008 SP1ด้วย Download ได้ที่นี่
http://www.microsoft.com/downloads/en/details.aspx?FamilyID=a5c84275-3b97-4ab7-a40d-3802b2af5fc2&DisplayLang=en

พวก Klite KM รุ่นที่ยังใช้ FFD Show รุ่นต่ำกว่านี้หมดสิทธิครับ ผมใช้ Codec Shark007 รุ่น 2.70 มันรวม FFD Show รุ่นใหม่ล่าสุดมาให้ด้วย ไม่ต้องลง FFD อีกแล้วครับ อิอิ drunk

ติดตั้งเสร็จก่อนใช้งานมันให้ Set ค่าตามในรูป คิดไม่ออกกด Commit Change  ไปก่อน เดวมา Set ทีหลังได้ แค่นี้ก็ใช้งานได้แล้ว หมูครับ อิอิ  sarcastic
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2010, 12:45:24 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #76 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 12:51:38 »

เปิด WMC มาใน Main menu จะมี Media Control โผล่ขึ้นมาแล้ว Set ละเอียดผ่านตรงนี้ก็ได้ครับ

ผมยังไม่ Set นะ เข้า Library ไปเลือกดูหนังที่เป็น MKV หลายภาษา หลายซับมาดูกันซักเรื่อง เอา A-Team ละกันครับ Load Bit มาลอง (ชุดของผมภาษาเดียวกับฝังซับไปเรียบร้อยแล้ว เมนู Media Control จะไม่ขึ้นครับ) เมนูของ Media Control จะโผล่มาให้ Set ที่ต้นเรื่องเลยครับ ถ้าไม่ Set เดวมันหายไปเอง อยากจะ Set กดที่ Remote ปุ่มที่เรา Set ให้เป็นเมนูของ Media Control มันจะขึ้นมาเอง

กด Set ซับกับเสียง มันจะขึ้นเมนูมาให้เลือกกดครับ ลองกดดูเล่น อย่างที่เห็น เลือกภาษา เลือกซับได้ไม่มีปัญหา แถมยังเลือก File Sub แยกที่ไม่ได้ฝังรวมมากับไฟล์หนังได้อีกต่างหาก มันยอดมากครับ อิอิ  lol
เลือกเสร็จแล้ว กดที่ Goto Full Screen Menu จะหายไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2010, 13:10:49 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #77 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 13:12:58 »

Media Control ยังทำอะไรกับ FFD Show ได้อีกเยอะ แต่ถ้าเล่ามากเดวไม่ได้ต่อ Plug in ตัวอื่นๆพอดี เอาหน้าจอ Setting ใน WMC มาให้ดูเป็นไอเดียว่ามันทำอะไรได้บ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2010, 14:20:35 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #78 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 17:34:39 »

ดู You tube ใน WMC ด้วย Plug in Micro Tube

ในเมื่อ HD Player ดู Ttube ผ่าน internet ได้ ทำไม WMC ทำไม่ได้หนะ เลยหา Plug in ตัวนี้มาฝาก (จัด Ytube จอใหญ่ เครื่องเสียงชุดใหญ่ นั่งดูสบายๆบนโซฟา ผ่าน Remote กันไปครับ) Download ฟรีได้ตามลิงค์ข้างล่าง เลือก x86 หรือ 64 ตาม Windows ที่เราใช้

http://thegreenbutton.com/forums/t/86771.aspx?PageIndex=1

ชอบใจ ใช้นาน Donate ให้เค้าหน่อยนะครับ คนทำจะได้มีกำลังใจพัฒนาต่อให้เราใช้ พอได้มาจัดการลงโปรแกรมซะ พอเปิด WMC ขึ้นมาจะมีเมนูเพิ่มมาแล้ว อิอิ lol

รีบคลิ๊กเข้าไปสำรวจอย่างเร็วครับ

มี Function Search ให้ด้วย ผมลอง Search ดูเล่นๆ

ในกรณีที่ Set Shark007 เป็น Suggestted Setting มันจะเล่นไม่ได้ ให้เข้าไป Set ใน Shark007 ตามหน้าข้างล่างครับ Swap>แล้วติ๊กที่ Disable Windows Media Foundation ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2010, 21:33:52 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #79 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 22:10:59 »

เข้ามาตามดูต่อครับ
Suhanna

« ตอบ #80 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 23:02:25 »

ฟัง Internet Radio ผ่าน ShoutCast (หลายพันสถานีรอบโลกครับ)

Plug in ตัวนี้ไม่ฟรีนะครับ ให้ลองใช้ได้ปรกติสองอาทิตย์ ชอบใจซื้อได้ไม่แพงครับ 10 US ก็ประมาณ 300 บาทไทย  คงเหมาะสำหรับเวลาอยู่ต่างประเทศ แล้วอยากฟังเพลงไทยหนะครับ (แต่สำหรับผมไม่ได้ฟังวิทยุมานานมากแล้ว ยกเว้นฟังตอนนั่งแท๊กซี่หนะครับ ที่บ้านอยากฟัง ฟังผ่าน AVR ก็ได้) สามารถ Load มาลองกันได้จากที่นี่

http://en.mcetools.de/

เอารูปมาให้ดูกัน ไม่อธิบายครับ มันเยอะจริงๆ  rofl

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #81 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 23:14:38 »

gasp gasp gasp มันทำได้ขนาดนี้เลยหรอเนี่ยยย

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #82 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 23:47:29 »

นึกถึงตอนเริ่มดูหนังฟังเพลงใหม่ๆ เวลาเล่น LP นอกจากจะต้อง Warm เครื่อง เช็ดแผ่น เซ็ท Turn Table แล้วเวลาผมนั่งฟังคนเดียว ผมจะเอาปก LP มานั่งดูครับ มันสวยดี ดูว่าเพลงนี้ใครร้องใครแต่ง จัดระบบแผ่นให้หาง่ายๆ เวลาที่อยากฟัง อยากดู ตามประสาคนสะสมหนัง สะสมเพลง เวลามันผ่านไป เก็บแผ่นไว้ในห้องเก็บของหมดแล้ว หันมาฟังเพลง ดูหนังจาก HDD มันเลยขาดข้อมูลหนังกับเพลงหนะครับ โชคดีที่ HD Player ตัวที่ผมเล่นอยู่สามารถทำ VDO Wall กับ ข้อมูลหนังเรื่องย่อได้ แต่ทำกัน Manual ทีละเรื่อง (ดีหน่อยที่ ตัวแทนเค้าทำสำเร็จรูปมาให้ Load ไปใช้หนะ) แต่เหนื่อยครับ มันเป็นแค่รูปเท่านั้นเอง มันไม่ใช่ฐานข้อมูล จัดการอะไรได้ แต่ใน WMC มี Plug in ที่ทำได้ง่ายมากกว่าเยอะ ยกตัวอย่างหนังที่เราดู เราชอบดาราคนนี้ อยากดูเรื่องอื่นที่เค้าแสดง หรือหนังผู้กำกับคนนี้ เรื่องอื่นในคอลเลคชั่นเรามีเรื่องอะไรอีก Plug in จัดให้ได้ครับ love
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #83 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 23:54:05 »

ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะจริงๆเลยครับกระทู้นี้  great great great

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #84 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 00:27:40 »

ดูดข้อมูล Media (Meta Data) กับ Media Center Master Plug in

เริ่มต้นต้องมีข้อมูลเกี่ยวกับ คอลเลคชั่นหนังที่เรามีก่อนครับ (ซีรีย์ก็ดึงได้ หนัง Adault ยังมีฐานข้อมูลแบบละเอียดเลยนะเนี่ย Plug in ตัวนี้)

Load Plug in ตัวนี้ได้จากที่นี่เลยครับ (ฟรี)  อ้อ มีแบบ Premium เสียสตางค์เหมือนกัน ไม่แพงเทียบกับความสามารถที่เพิ่มขึ้น หนึ่งเดือน 5US, 1ปี 20US, ตลอดชีพ 50US (สำหรับคนที่เคย Donate ให้เค้า ไม่ว่าจะเท่าไหร่ เค้าตอบแทนย้อนหลังให้เป็น สมาชิกตลอดชีพฟรีครับ (แหะๆหมดเขตไปตั้งแต่เริ่มขายนี่หละ))

http://www.mediacentermaster.com/

แล้วเสียเงินเพิ่มได้อะไร ไม่อยากบอกว่า มันหาที่ดูด Bit หนังให้ด้วยอ่ะครับ เราแค่มีชื่อหนัง ที่เหลือมันจัดให้หมด ไม่ว่าตัวหนัง ซับภาษาที่เราต้องการ ข้อมูล (แบบฟรี เราต้องมีหนัง เค้าให้แค่ข้อมูล) ผมใช้มาเป็นปีแล้ว อยากจะกระซิบดังๆว่า มันมีข้อมูลหนังทุกชนิดเลยอ่ะครับ หนังสี หนังหายาก หนังชมพู รวมถึงประวัติดารา (แน่นอนมี av ด้วย ) เหมาะมากสำหรับทำ Collection หนังอย่างว่าครับ แค่นึกชื่อดาราออก ก็ได้ดูแล้วครับ อิอิ lol

เดวขอไป Load หนังตัวอย่างสักวันสองวันครับ แล้วจะมาต่อ อิอิ  go
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2010, 00:30:15 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #85 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 02:05:37 »

แบบนี้ต้องจัด ultra high speed <true> ซัก 50/4M อิอิ ไว้ให้พี่กำหนอดสิทธิเข้าไดู หรือฟังเพลง หรือ copy เพลงจากพี่มาบ้าง อิอิ  666
Suhanna

« ตอบ #86 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 13:45:55 »

เริ่มต้นต้องมี File หนังให้จัดก่อนครับ ผมก๊อปไฟล์หนังหลายรูปแบบ (เป็น MKV หมดแต่คิดว่าน่าจะครอบคลุมนะ มีทั้ง หนังไทย หนังจีน หนังญี่ปุ่น ฝรั่ง ความละเอียดภาพและเสียงต่างกันไป) มาลงไว้ใน C:>Movies ของเครื่อง HTPC ที่ผมเล่นอยู่นี่ก่อน เอามาแต่ File หนังเท่านั้น เสร็จตั้ง File เป็นชื่อหนัง (เอาชื่อ Official หาได้จาก web ImdB ) เอาหนังใส่เข้าไป (อ้อ Rename ชื่อ File หนังให้ตรงกับ Folder หน่อยก็ดี แต่ไม่จำเป็น) ถ้าหาชื่อจาก ImdB ไม่เจอใช้ชื่อภาษาอังกฤษ จาก Web ของหนังเรื่องนั้นก็ได้ครับ ตามรูปข้างล่าง

เสร็จก็เปลี่ยน Movie Library ให้ดูได้เฉพาะ C:> Movies ในเครื่อง จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับ Movies ใน Server ที่ผมกำลังจัดระบบอยู่ เปิด WMC ขึ้นมาก ตามรูปเลยครับ มีแต่ชื่อ ไม่มีรูปหรือข้อมูลอะไรเลย

Suhanna

« ตอบ #87 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 13:52:52 »

ต่อไปก็ลง Media Center Master ลงเสร็จมันจะ Update ให้ Auto ครับ เปิดขึ้นมา จัดการเลือก Application>Add Scan Folder> โฟลเดอร์ที่เราเก็บหนังตามรูปเลยครับ

Application>Setting & Preference ตามรูป Setting กันตามชอบใจ เครื่องนี้ผมยังไม่ได้ลง Media Browser (เดวคงว่ากันต่อ) ผมเลยให้เก็บ รูป Actors & Crew บน Desk Top ครับ

ขั้นตอนสุดท้ายสั่งให้มันดูดข้อมูล Meta Data จาก internet (เซ็ทได้ว่าให้ดูดจากที่ไหน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2010, 13:57:15 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #88 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 14:12:56 »

ผมเซ็ทให้โปรแกรม Confirm ก่อน Download ข้อมูลเข้า Folder หนัง (เปลี่ยนชื่อให้ด้วย) ทุกเรื่องครับ กันการผิดพลาดเพราะข้อมูลหนังชื่อเรื่องคล้ายๆกันเยอะมาก

สักพักก็เสร็จ สามารถเช็คข้อมูลหนังแต่ละเรื่องโดยคลิ๊กที่ชื่อเรื่องหนังด้านซ้ายครับ เห็นๆว่ามีปัญหาแน่ๆสองเรื่อง คือห้าแพร่ง กับ So Close หน้าปกมันไม่ขึ้นเนอะ

กลับไปดูใน Foder Movies จะเห็นว่าในแต่ละ Folder หนังข้อมูลมากันตรึม ตั้งแต่หน้าปกหนัง โปสเตอร์ Meta Data ที่มีข้อมูลตั้งแต่เรื่องย่อ วันที่เข้าฉาย ดารา ผู้กำกับ ความนิยมจนรายได้ที่ทำได้ใน Box เลยอ่ะครับ (ถ้าไม่มี ใส่เองได้โดยเข้าไป Edit ใน Mata File ตรงๆ ภาษาไทยยังได้)

นอกจากชื่อ แล้วรูปดารา ผู้กำกับ ทีมงาน ยังเข้าไปอยู่ใน File People ที่เราตั้งไว้แต่แรกครับ
Suhanna

« ตอบ #89 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 14:20:07 »

ลองเปิด Movie Library ใน WMC รูปหน้าปกขึ้นมาแล้ว ยกเว้นสองเรื่องที่มีปัญหา

เดวค่อยมาจัดการข้อมูลที่ยังไม่ครบก่อน แล้วค่อยมาลง Plug in อีกตัวนึงเพื่อทำหน้าตาให้อลังการหน่อยครับ  lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2010, 14:23:51 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์