หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาก่อนเข้าวินโดวส์อย่างนี้แก้ยังไงครับ  (อ่าน 5158 ครั้ง)
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 10:59:30 »

ซื้อhdd western 640 gb รุ่นสีฟ้ามาครับ แบ่ง partitionไว้2 คือ 200ลงวินโดวส์ กับอีก400ไว้เก็บข้อมูลที่โหลดๆ

ลงวินโดวส์xp pro ลงเสร็จเรียบร้อย พอถึงหน้าก่อนโหลดวินโดวส์ มันขึ้นแบบนี้ครับ

Please select operating system to start

1.Microsoft Windows XP Professional

2.Microsoft Windows XP Professional

โดยให้เลือกภายใน24วินาทีไม่งั้นมันจะเลือกให้เอง-*-

เราก็ต้องเลือกอันแรกเพื่อเข้าวินโดวส์ที่ติดตั้งไป

ถ้าเลือกข้อที่สองมันเข้าไม่ได้ครับ เข้าไปแล้วerrorอะไรสักอย่าง

ทีแรกนึกว่าเป็นเพราะยังไม่ได้formatไดรฟ์ที่สอง ก็formatแล้ว

hddลูกเก่าที่ต่อไว้ก็ลองเอาออกแล้ว ก็ไม่หาย

คำถามครับ

1.ทำยังไงจึงจะจัดการกับการให้เลือกระบบปฎิบัติการก่อนเข้าวินโดวส์ได้ครับ

2.hdd sata นี่เราสามารถเลือกให้อีกตัวเป็น ทาส ได้ไหมครับ เพราะที่เห็นมันเป็น มาสเตอร์หมดเลย ลอง

เข้าไปหาในไบออสก็ไม่พบว่าจะปรับให้เป็น ทาส ตรงไหนด้วย(บอร์ดdfi dark965p)

3.ทั้งๆที่hddลูกเก่ายังไม่ได้ลบวินโดวส์แต่ทำไมเครื่องถึงbootจากhddลูกใหม่ครับ?สลอตก็อันดับหลังกว่า

แผ่นที่ติดตั้งก็แผ่นเดียวกัน?

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 11:11:10 »

แก้ตรงstartupให้เหลือตามภาพน่าจะหายครับ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
yuki_kaze

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 11:34:34 »

ขอบคุณครับ กลับไปบ้านจะมาบอกผลครับ intello

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 12:22:03 »

แก้ตรงstartupให้เหลือตามภาพน่าจะหายครับ
ท่านdazebเก่งจังเลย ยืมตังหน่อยดิ สัก10000บาท อิอิ mdr
kim

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 18:40:26 »

ท่านdazebเก่งจังเลย ยืมตังหน่อยดิ สัก10000บาท อิอิ mdr

กรรม เอาไปทำอะไรหมดนิ unlove
yuki_kaze

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 10:58:13 »

ขอบคุณครับ คุณdazeb แก้ได้แล้วครับจากข้อมูลที่ได้ให้มา

ของผมจะมีข้อความที่คุณขีดเส้นแดงไว้2บรรทัด

เลยลบบรรทัดล่างให้เหลือบรรทัดแรกอันเดียว

เห็นผล great great great

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 12:54:18 »

^^ สาเหตุมันเกิดมาจาก การที่ มันมองเห็นว่ามี 2os ในเครื่อง ส่วนต้นเหตุเกิดได้จากหลายๆ กรณี ครับ อาจจะเป็นไปได้ที่ ลง OS ก่อนแล้วค่อยแบ่ง HDD

yuki_kaze

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 13:15:04 »

^^ สาเหตุมันเกิดมาจาก การที่ มันมองเห็นว่ามี 2os ในเครื่อง ส่วนต้นเหตุเกิดได้จากหลายๆ กรณี ครับ อาจจะเป็นไปได้ที่ ลง OS ก่อนแล้วค่อยแบ่ง HDD

เข้าเค้าครับ

master_yoh

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 22:02:19 »

Cool
Ruin

Stay Hungry. Stay Foolish.

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 23:03:21 »

เข้ามาจด mdr

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์