หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเสียงจากเพาเวอร์ซัพพลายที่เกิดจากเมนบอร์ด  (อ่าน 22176 ครั้ง)
KarnRedsun
Registered User
*

« เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 17:59:33 »

คือพอดีผมไปได้เมนบอร์ด Maximus III Formula มาครับ แต่ปรากฏว่า

ขณะบู๊ตเครื่อง ได้ยินเสียงดัง แกร๊กๆๆ จี๊ดๆ คล้ายๆเสียงฮาร์ดดิสก์เก่าๆ ใกล้พัง แต่ดังกว่าพอสมควร เริ่มดังตอนโหลดวินโดวส์ ถ้าตอนไหนมีการเปิดโปรแกรมหนักๆ หรือแสกนฮาร์ดดิสก์ มันจะมีเสียง ปี๊ด แหลมๆ ออกมา เลยลองฟังหาต้นเสียง ปรากฏว่ามันมาจากเพาเวอร์ซัพพลายครับ แต่เล่นอยู่ได้ 6-7 ชั่วโมงโดยที่ไม่เป็นอะไร บางทีทั้งเบิร์น เบนช์มาร์ค เล่นเกมหนักๆ นานๆ ก็นิ่งสนิท แต่ก็ยังมีเสียง

ตอนแรกใช้เพาเวอร์ซัพพลาย Corsair GS700

ต่อมา ผมไปซื้อเพาเวอร์ซัพพลายใหม่ เป็น Thermaltake Toughpower Gold 750W ตัวละ สี่พันกว่าบาท มา ใหม่แกะกล่อง เอามาใส่ ดังเหมือนเดิม

เน้นว่ามันจะดังตลอดเวลาที่มีการดึงโหลด HDD ODD ถ้าช่วงไหน ฮาร์ดดิสก์ทำงานน้อย มันก็จะไม่ดัง แต่ถ้าตราบใดฮาร์ดดิสก์ยังมีเสียง เพาเวอร์ก็ยังคงมีเสียงครับ

ผมเข้าใจว่ามันน่าจะมีอะไรรบกวนแถวๆ SATA หรือไม่ก็ PCH บนบอร์ดน่ะครับ เอาไงดี ไม่อยากเคลมด้วย เพราะได้ยินมาจากหลายคนที่เคลมบอร์ดรุ่นนี้ในช่วงที่ผ่านมา แล้ว มักจะไม่ได้กลับคืนมา

หลังสุด เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ กับ DVD Writer ใหม่ ตอนแรกเงียบ แต่พอลงวินโดวส์เสร็จ ก็ดังเหมือนเดิม แถมทำให้ฮาร์ดดิสก์ใหม่แกะกล่อง มีเสียงดัง แกร่กๆ แบบ ฮาร์ดดิสก์เก่าด้วย (แต่ไม่ดังมาก)

ช่วงที่จะมีเสียงมากคือช่วง 15 นาทีแรกที่เปิดเครื่อง ต่อจากนั้นก็จะเบาลงไป ยกเว้นตอนที่มีการใช้งานฮาร์ดดิสก์มากๆ จะกลับมาดัง กับอีกตอนคือตอนชัตดาวน์เครื่อง

ช่วงที่ว่านี้ ถ้าเปิดโปรแกรมอะไรขึ้นมา บางทีอยู่นิ่งๆ อาจจะไม่เป็นไร แต่บางที แค่ลากเม้าส์ ก็ดังแล้วครับ

เพาเวอร์ ลองกับบอร์ดตัวอื่น ไม่ดังครับ ฮาร์ดดิสก์ลูกเดิม ลองกับบอร์ดอื่น เครื่องอื่น ก็ไม่ทำให้เพาเวอร์ดังเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2013, 18:04:17 โดย KarnRedsun » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 18:49:06 »

แน่ใจหรือเปล่าครับว่าดังจาก PSU ผมว่าก็เป็นนะ แต่ฟังแล้วมาจาก HDD คล้ายๆกับไฟไม่พออย่างนั้นเลย คือดังจีดๆ แล้วก็หยุดคล้ายไฟถูกตัด

ลองฟังอีกทีนะครับว่ามาจาก HDD หรือเปล่าจะได้เตรียม backup ทัน

KarnRedsun
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 19:16:44 »

แน่ใจครับ เพราะเสียงจากเพาเวอร์กับฮาร์ดดิสก์ ดังพร้อมกัน แต่ต่างกัน แล้วเสียงจากเพาเวอร์ดังกว่า

มันดังมาจาก PSU แล้วทำฮาร์ดดิสก์เสียงดัง ลองเครื่องอื่นไม่เป็น ทุกอุปกรณ์ มันเลยเหลือแต่บอร์ดอย่างเดียวแหละครับที่เป็นสาเหตุ

ฮาร์ดดิสก์นี่ เพิ่งลงวินโดวส์ครั้งแรก เพิ่งซื้อมาใหม่ๆเลย
KarnRedsun
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 19:25:14 »

แน่ใจหรือเปล่าครับว่าดังจาก PSU ผมว่าก็เป็นนะ แต่ฟังแล้วมาจาก HDD คล้ายๆกับไฟไม่พออย่างนั้นเลย คือดังจีดๆ แล้วก็หยุดคล้ายไฟถูกตัด

ลองฟังอีกทีนะครับว่ามาจาก HDD หรือเปล่าจะได้เตรียม backup ทัน

ไฟไม่พอ ผมว่าไม่น่าใช่ แต่ถ้าสัญญาณไฟจากบอร์ดไม่พอ ดูท่าน่าจะเป็นไปได้มากกว่า

เสียงมันฟังดูซ่าๆหน่อยน่ะครับ มีคลิปครับ

เสียงจากเพาเวอร์ 1powered by Aeva
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2013, 19:28:21 โดย KarnRedsun » บันทึกการเข้า
tpp

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 20:10:36 »

คุณ ที่ผมได้ยินมันคล้ายๆเสียง bearing พัดลมของ PSU นะ ไม่รู้ใช่หรือเปล่า

ถ้าใช่อาจจะต้องถอดออกมาพ่นพวก Sonex ซักหน่อยก็น่าจะหายครับ ถ้าใช่นะ

KarnRedsun
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 20:20:05 »

เอ่อ เพาเวอร์ที่ซื้อใหม่มาก็ดังลักษณะนี้ครับ แต่จะดังแบบเป็นๆหายๆ คลิปที่ให้ดูนั่นคือตอนกำลังเปิด Unigine Heaven น่ะครับ
KarnRedsun
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 20:30:57 »

อันนี้ตอนเปิดเครื่องครับ ดูแล้วน่าจะชัดกว่าครับ

เสียงเพาเวอร์ 2powered by Aeva
tpp

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 23:00:23 »

เอ่อ ผมก็ยังว่าเป็นเสียง bearing พัดลมนะ ที่มันดังเป็นช่วงๆน่าจะเพราะระบบปรับรอบมันทำงานเพราะมีโหลดมาขึ้นน่ะครับ ลองถอดมาเอาโซเน็คฉีดซักหน่อยมั๊ยครับ ถ้าหายก็เตรียมหาพัดลมใหม่เลย ผมเปลี่ยนไปตัวแล้ว GS700
KarnRedsun
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 17:03:21 »

เพาเวอร์ TT ที่ซื้อมาใหม่ก็ดังแบบเดียวกันนี้ครับ ไม่ใช่ Bearing แน่ๆแหละครับ เพราะแบริ่งที่ไหนมันจะดัง แซ้ดๆ
Suhanna

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 19:33:14 »

ลองดูใน PSU ว่ามีอะไรมันไปสัมผัสใบพัดลมหรือเปล่าครับ... สายไฟอาจไปแตะๆบ้าง ที่ผมฟังเสียงน่าจะมาจากพัดลมครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2013, 19:36:46 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
rungkamnan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 14:44:16 »

เท่าที่ได้ยิน ชัดๆก้อ ที่พัดลม ถ้าอยากชัวจิงลองหาอะไรขัดใบแล้วลอง ฟัง เสียงมันจะเงียบป่าว ง่ายๆครับ
อีกอย่างคือ ลอง เปิด PSU แบบ ช๊อตสายเอา เอาคลิปหนีบกระดาษเสียบเข้าที่ขั้วสาย เขียวกับ ดำ
โชคดี ครับ อิอิ กำ  grrrrrr
music125500

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 06:16:48 »

เข้ามาขอคำแนะนำด้วยคนจร้า  Wink
tipspower
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 07:37:12 »

อยากรู้มันคืออะไร เหมือนกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์