หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูให้ผมทีคับท่านลุงVmod  (อ่าน 6264 ครั้ง)
ไข่ตุง
Vmodtech Member

« เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 23:42:36 »

ไม่นานมานี้ผมก็เปิดคอมใช้เล่นเกม+ท่องเน็ตตามปกติ แต่วันนึงเปิดคอมประมาณ20-30นาที เครื่องจะค้างหรือดับไปเลย เช็คดูปรากฎว่าเป็นเพราะการ์ดจอร้อนมากๆโดยไม่มีสาเหตุ ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นมาก่อนเลย และผมได้นำไปเคลมได้ตัวใหม่มาจากศูนย์Dcom(ก็คงเอาตัวอื่นที่ซ่อมแล้วมาให้ผมอ่ะนะ รุ่นเดิมแต่คนละตัวกะของผม สภาพโทรม+เก่ากว่าอันเดิมเยอะ)แต่ก็ไม่เป็นไร หย๋วนๆ ขอให้มันใช้ได้ดีละกัน แต่สุดท้าย มันก็ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่เลยคับ อาการเดิมเป๊ะๆ แบบว่าเปิดเครื่องสัก15นาที เอามือไปแตะที่ตัวการ์ด โอ้ว ร้อนมากเลยคับ นิ้วแตะที่ตัวการ์ดเกิน5วิยังไม่ได้เลยคับ ไม่ไหว ร้อนจัด ขนาดห้องผมเปิดแอร์ด้วยอ่านะ

ปัญหาดังกล่าวข้างต้นนี้ มันเกิดขึ้นเพราะอะไรเหรอคับ
หรือว่าผมโชคไม่ดีเคลมได้ตัวใหม่ที่มีปัญหาแบบตัวเก่ามา
หรือว่าHardwareในเครื่องผมบางตัวมันทำให้เกิดปัญหานี้ขึ้นเหรอคับ

ปล.รู้สึกว่าช่วงหลังนี้เครื่องผมจะClockไม่ไปด้วยคับ สเปกด้านล่างอ่ะคับ ตอนนี้แค่ 3.60(400x9)ยังไม่ได้เลย คืนค่าเดิมตลอด เครื่องผมไม่เคยเป็นแบบนี้เลย
ช่วยคอมเม้นปัญหาให้ผมทีคับ   o(╥﹏╥)o

S.T.A.L.K.E.R

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 23:50:01 »

อืมไม่รุเหมือนกัน รอท่านอื่นมาตอบครับ เอาใจช่วย  biggrin

Q9450
EP45T-UD3P
GEIL 4G/1600Mhz
HD 3650 Sapphire+ASUS CF
Enermax EG465P-VE
LIAN LI
LG W2253TQ
tpp
True Love Always

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 06:24:23 »

เอ อาการแปลกๆครับ ลองตรวจความร้อน cpu ดูบ้างหรือเปล่าครับว่าร้อนแค่ไหน หรือไม่ บางที psu อาจจะมีปัญหาครับ ตัวการ์ดอาจจะไม่เป็นอะไร เพราะ psu พอใช้ไปนานๆความสามารถในการจ่ายไฟมันจะน้อยลงนะ ที่อัดไม่ได้เหมือนก่อนก็มีส่วนครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 06:43:12 »

3.6นี่ไฟเดิมๆสบายๆเลยนะครับเนี่ย อิอิกำ Cry

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
beerking

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 07:20:06 »

ลองหา PSu เปลี่ยนดูครับ
ไข่ตุง

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 18:52:23 »

ไม่รู้จะหาจากไหนอ่ะคับ ถ้าผมถอดPSUไปเคลมเลย ไม่รู้จะได้รึปล่าว ดูความน่าจะเป็นแล้ว PSU มีส่วนเกี่ยวมากมั๊ยคับ กับปัญหาของผมตอนนี้

ปล.ตอนนี้ลองclockได้ละคับ 420*9 แต่เทสยังไม่ผ่านตามเคย  ToT

beerking

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 15:16:34 »

ไม่รู้จะหาจากไหนอ่ะคับ ถ้าผมถอดPSUไปเคลมเลย ไม่รู้จะได้รึปล่าว ดูความน่าจะเป็นแล้ว PSU มีส่วนเกี่ยวมากมั๊ยคับ กับปัญหาของผมตอนนี้

ปล.ตอนนี้ลองclockได้ละคับ 420*9 แต่เทสยังไม่ผ่านตามเคย  ToT

อืมผมกลัวมันจ่ายไฟไม่เต็มอะคัรบ ถ้าไปเครมบางที่เขาอาจยังไม่เปลี่ยนให้อะคัรบ เลยคิดว่าลองหายืมเพื่อนๆ มาเทสดูก่อนดีกว่าครับ
ไข่ตุง

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 17:49:25 »

แต่ก่อนหน้านี้ไม่นาน ผมใช้PSU GIGABYTE SUPERB 550WATT ก็ไม่มีปัญหาดังกล่าวเลยนะคับลุง

ไข่ตุง

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2009, 20:46:24 »

พอจะเดาได้ละคับว่าเพราะอะไร ผมถอดการ์ดจอไปใส่กะคอมอีกเครื่องที่ Office ปรากฎว่าอาการเดิมเลย ตัวการ์ดร้อนหูดับตับไหม้เลย คงต้องเอาไปเคลมรอบ2ให้ไวเลยคับ ว้า...

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2009, 21:11:11 »

พอจะเดาได้ละคับว่าเพราะอะไร ผมถอดการ์ดจอไปใส่กะคอมอีกเครื่องที่ Office ปรากฎว่าอาการเดิมเลย ตัวการ์ดร้อนหูดับตับไหม้เลย คงต้องเอาไปเคลมรอบ2ให้ไวเลยคับ ว้า...

มันเป็นเยี่ยงนี้นี่เอง

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Riva
Registered User
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 00:55:10 »

ขอให้ใช้ได้ไวๆนะครับ
ไข่ตุง

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 10:22:20 »

ขอให้ใช้ได้ไวๆนะครับ
ค๊าบบบบบ  ^o^l

Northbridge

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 11:11:49 »

อย่างงี้ต้องโวยครับ ดีคอมห่วยแตก

ไข่ตุง

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 20:29:52 »

อย่างงี้ต้องโวยครับ ดีคอมห่วยแตก
โวยไปเรียบร้อยละคับ แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร เน้นหนักเรื่องพยายามพูดให้คนอื่นที่มาเคลมของเหมือนกันเค้าได้ยิน ว่าเคลมรอบแรกมาแล้วแต่Dcomก็ยังเอาการ์ดเก่าๆเสียๆมาให้ผมอีก (ท่าทางนุ่มนวลนิดๆ แต่ความหมายแสบทรวงคับ)โวยมากเดี๋ยวโดนTeenพนักงานคับ ผมไปคนเดียวนิ่ ผมกัว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์