หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่พัดลมฮีทซิงค์เพิ่มเป็น 2 ตัว อย่างไรครับ  (อ่าน 9789 ครั้ง)
hawkeyes
Registered User
*

« เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 12:52:54 »

พอดีเพิ่งถอยซิงค์ CM Hyper 212 Evo มาน่ะครับ แล้วเกิดอาการไม่ถูกใจอยากใส่พัดลมเพิ่ม ปัญหาก็คือ
1.สายที่ใช้ต่อพัดลมนั้นต้องต่อเพิ่มตรงไหน เพราะที่เมนบอร์ด มีพอร์ต CPU FAN  4 Pin เพียงพอร์ดเดียว
2.พัดลมที่ติดซิ้งค์มา กับความเร็วสูงสุด 2000 รอบ มันโอเคมั๊ย หรือควรเปลี่ยนเป็นพัดลมแบบไหน รุ่นอ่ะไร
3.สำหรับซิ้งค์ตัวนี้ อุณหภูมิ ออกมาที่ 44-47 องศา (เปิดเครื่องไว้เฉยๆไม่ได้ใช้งานอะไร) ถือว่าผิดปรกติไหม
   เพราะลองเปิดๆดูตามเว็ป ที่เค้าเอามาโชว์กัน อยู่ที่ 30 กลางๆครับ
4.กรุณาอธิบายการเพิ่มพัดลมตัวที่ 2 ให้กับซองค์ตัวนี้ด้วยครับ
  ขอบคุณครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 15:54:41 »

1.ต่อตรงขั้วสามพินก็ได้ครับ แค่มันไม่ปรับรอบพัดลมลงตอนเครื่องเย็นเท่านั้น
2.โอเคครับถ้าไม่ได้ocมากมายอะไรใช้ไฟvcoreไม่เกิน1.3-1.35
3.ถ้าเซตระบบไว้ที่ default idle อยู่ที่44-47องศา ถือว่าเยอะพอสมควรครับ
4.ลองดูตามคู่มือครับว่ามีตัวยึดให้ใส่พัดลมเพิ่มอีกตัวไหม ถ้าไม่มีก็คงต้องใช้ cabletile หรือเข็มขัดพลาสติกรัดตัวพัดลมเข้ากับตัวซิงค์ครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
hawkeyes
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 16:06:20 »

ก่อนอื่นต้องขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แต่ถ้าต่อที่ 3 pin รอบของพัดลมมันก็ไม่เท่ากันซิครับ มันจะมีผลอะไรรึเปล่า อ่านเจอที่เค้าใช้กันก็พวกสาย PWM Y Cable อะไรซักอย่างประมาณนี้ เป็นเหมือนสายพ่วงกันอ่ะครับ เสียบที่ 4 Pin ที่เดียว มันจะกระทบอะไรไหม แล้วที่ว่า 44-47 องศามันเยอะไปแล้วมันควรอยู่ที่เท่าไรครับ เพราะผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน เพราะ CPU แค่ Core 2 Duo 2.2 Ghz เอง ไม่ได้ Clock ไดๆทั้งสิ้นครับ หรือว่าผมต้องปรับอะไรเพิ่มในไบออสรึเปล่าครับ ผมก็ว่าผมติดตั้งดีละนะครับ รบกวนอีกครั้งนะครับ ข้องใจจริงๆ
tpp
True Love Always

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 17:32:05 »

ข้อแรกแรก คุณก็อาหัวต่อพัดลมทั้งสองตัวต่อเชื่อมกับช่องเสียบแบบสามพินทั้งสองตัวเลยครับ
ข้อสอง เปลี่ยน silicone ด้วยครับ idle core 2 น่าจะประมาณ 32-38 องศา ถ้าเป็น silicone ดีๆแล้ว น่าจะเป็นที่การติดตั้ง sink ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิถุนายน 2012, 17:43:40 โดย tpp » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 17:42:04 »

ใช้ซิลิโคนอะไรอยู่ครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
hawkeyes
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 15:17:39 »

ใช้ซีลิโคนของที่แถมมากะซิงค์อ่ะครับ ... ส่วนการต่อที่บอกว่าต่อที่พอร์ต 3 พินทั้ง 2 ตัวเลย ถ้างั้นก็แสดงว่า พัดลมมันก็วิ่งเร็วสุดตลอดผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ ว่าแต่ ใช้โปรแกรมอะไรดูความร้อนอ่ะครับ
chong

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2012, 18:31:41 »

Wink ผมใช้ i5-750 จากพัดลมเดิม idle เกือบๆ50 (ห้องร้อน)
เปลี่ยนมาเป้น 212evo พัดลม*1(แถม) ก็ลดมา idle 44-47 *ซิลิโคนแถม
เรื่องพัดลม ถ้าเอา90CFMใส่ท้าย ผมเดาว่า..มันจะอั้นนะครับ
เพราะจากspecของเดิมตัวหน้าจะแรงกว่า
แต่จริงในบอร์ดของOCZ@CM212Club ก็ใส่กัน เข้าทำนองมีดีกว่าไม่มี
idle จะไม่ค่อยเห็นผลครับ จะช่วยไดัระบายตอนมี load

ถ้าไม่สะใจลองๆดูพัดลมของ TT ก้ได้นะครับเห็นแรงๆ

เช่น http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=1114

แต่ถ้าต้องซื้อพัดลมเพิ่ม+ซิลิโคน
ผมแนะนำขายทิ้งไปซื้อ
http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=1398&is_product=Y&s_type_id=6&s_cat_id=61

ดีกว่าทีเดียวจบ Smiley
chong

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2012, 18:34:13 »

อ้างถึง
... ส่วนการต่อที่บอกว่าต่อที่พอร์ต 3 พินทั้ง 2 ตัวเลย ถ้างั้นก็แสดงว่า พัดลมมันก็วิ่งเร็วสุดตลอดผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ

ใช่ครับ
อ้างถึง
ว่าแต่ ใช้โปรแกรมอะไรดูความร้อนอ่ะครับ

http://www.hwinfo.com/
- พัดลมเดิมของซิ้งค์4pin ควรต่อตรง4pinช่อง cpu_fan บนmb นะครับ
ส่วนพัดลมอีกตัว3พิน หาซักช่องจิ้มเลย ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน 2012, 20:08:12 โดย chong » บันทึกการเข้า
Pongthepoko
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2012, 15:33:51 »

กำลังหาคำตอบอยู่พอดีเลยครับ  jap

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ติดตั้ง จำหน่าย เช่า พัดลมไอน้ำ อุปกรณ์ ราคาประหยัด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์