หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกียวกับ Desktop ช่วยทีครับ  (อ่าน 12501 ครั้ง)
golf00962
Registered User
*

« เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 08:17:12 »

คือผมลงวินใหม่ลงวิน 7 ลงแบบฟอแมท เลยนะครับ พอลงเสร็จแล้วหน้า Desktop  จะมีแต่ Recycle Bin ใช่ไหมครับ
คือขยะนั้นเอง แต่ผมตั้ง ให้ Computer กับ Network ขึ้นมาแล้ว รีเครื่อง แต่หน้าจอ Desktop กับมีแต่ Recycle Bin
ไม่ว่าตั้งกี่ครั้งก็มีแต่พอรีเครื่อง หายหมดเลย ช่วยหน่อยนะครับ เด็กใหม่
Chris
Vmodtech Member

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 09:53:25 »

เออ ก็แปลกดีครับ arf ส่วนตัวไม่เคยใช้หรอกwin7 ยังไงก็ดันให้ครับ mdr
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 11:05:03 »

คือผมลงวินใหม่ลงวิน 7 ลงแบบฟอแมท เลยนะครับ พอลงเสร็จแล้วหน้า Desktop  จะมีแต่ Recycle Bin ใช่ไหมครับ
คือขยะนั้นเอง แต่ผมตั้ง ให้ Computer กับ Network ขึ้นมาแล้ว รีเครื่อง แต่หน้าจอ Desktop กับมีแต่ Recycle Bin
ไม่ว่าตั้งกี่ครั้งก็มีแต่พอรีเครื่อง หายหมดเลย ช่วยหน่อยนะครับ เด็กใหม่

ลองกดคลิ๊กขวาที่ desktop เลือก personalize แล้ว จิ้มตรง change desktop icon ดูครับ
เสร็จเราก็ดูว่า icon ที่เราต้องการมีเครื่องหมายติ๊กถูกเอาไว้หรือป่าวครับ

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 11:14:25 »

ผมตั้งมันก็คงที่เลยนะครับ แต่ Quick launch ผมตั้งแล้วสักพักหลายๆวันก็หายเหมือนกัน งงๆกะ win7 เหมือนกันครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tobi-x-kato

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 11:19:34 »

ผมตั้งมันก็คงที่เลยนะครับ แต่ Quick launch ผมตั้งแล้วสักพักหลายๆวันก็หายเหมือนกัน งงๆกะ win7 เหมือนกันครับ

ถ้าโปรแกรมไหนใช้บ่อย เราใช้ pin to try ช่วยได้ครับ short cut to run .exe มันก็จะ fix ไว้ที่ taskbar เลย
(เหมือน quick lunch ครับ)

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 11:22:56 »

ถ้าโปรแกรมไหนใช้บ่อย เราใช้ pin to try ช่วยได้ครับ short cut to run .exe มันก็จะ fix ไว้ที่ taskbar เลย

โอ้ ขอบคุณครับ jap

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tobi-x-kato

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 11:28:19 »

วิธีการก็ ไปที่ start แล้ว คลิ๊กขวาที่โปรแกรมที่เราต้องการให้ short cut
มาไว้ที่ task bar แล้วเลือก pin to try นะครับ

ปล1.ผมสอนพญาจรเข้ว่ายน้ำป่าวครับเนี่ย อิอิ กำ  out

ปล2. อธิบายไว้ละเอียดเผื่อคนอื่นเข้ามาอ่านแล้ว fix ไม่เป็น ได้ fix ได้นะครับ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 16:48:58 »

วิธีการก็ ไปที่ start แล้ว คลิ๊กขวาที่โปรแกรมที่เราต้องการให้ short cut
มาไว้ที่ task bar แล้วเลือก pin to try นะครับ

ปล1.ผมสอนพญาจรเข้ว่ายน้ำป่าวครับเนี่ย อิอิ กำ  out

ปล2. อธิบายไว้ละเอียดเผื่อคนอื่นเข้ามาอ่านแล้ว fix ไม่เป็น ได้ fix ได้นะครับ

ขอบคุณมากครับดีเจ  ปกติไม่เคยทำเหมือนกันครับ  ไว้จะลองดูนะ
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 21:05:21 »

ไอคอนหายจากเดสก์ทอปไม่เคยเจอนะครับ ขอให้หายไว ๆ แล้วกันนะครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบระบบแชร์ของวินฯ 7 สักเท่าไหร่ รู้สึกว่าซับซ้อน ตั้งค่าจุกจิกไงไม่รู้ครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
tobi-x-kato

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2009, 02:37:30 »

ไอคอนหายจากเดสก์ทอปไม่เคยเจอนะครับ ขอให้หายไว ๆ แล้วกันนะครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบระบบแชร์ของวินฯ 7 สักเท่าไหร่ รู้สึกว่าซับซ้อน ตั้งค่าจุกจิกไงไม่รู้ครับ

ระบบแชร์มันจะมีให้ตั้ง password ด้วย แต่เราสามารถปิดได้ครับ มี if ให้เลือกเยอะแยะเลย อิอิ

Cybernetic

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009, 09:18:48 »

ระบบแชร์มันจะมีให้ตั้ง password ด้วย แต่เราสามารถปิดได้ครับ มี if ให้เลือกเยอะแยะเลย อิอิ
น่านแหละครับ ผมปิดแม่มทั้งสองเครื่อง พอจะเข้าไปใช้โฟลเดอร์ที่เราแชร์ไว้ ดันทลึ่งถาม pw, username ขึ้นมาอีก อุตส่าห์ไปโหมด advance ไปตั้งให้มัน full control หมดแล้ว แอดยูสเซอร์ก็แล้ว ยังถามอยู่เลยครับ อิอิกำ drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
tobi-x-kato

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009, 09:52:35 »

ที่เจออีกปัญหานึงก็คือ บาง folder ตั้งแชร์ไว้ มองเห็นแต่เข้าไม่ได้ซะงั้น เป็นการ sync ระหว่าง xp ไป 7 นะครับ
เจอดอกนี้ไปปวดตับเหมือนกัน 555+

Cybernetic

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009, 10:42:32 »

ที่เจออีกปัญหานึงก็คือ บาง folder ตั้งแชร์ไว้ มองเห็นแต่เข้าไม่ได้ซะงั้น เป็นการ sync ระหว่าง xp ไป 7 นะครับ
เจอดอกนี้ไปปวดตับเหมือนกัน 555+
ปัญหาคล้ายกันครับท่าน แต่ผมเจอกับ 7 ด้วยกัน เห็นโฟลเดอร์แต่เข้าไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่ไปแอดยูสฯ ให้ฟูลคอนโทรลแล้ว เราก็เป็นยูสฯ ระดับแอดมินอีกต่ะหาก แต่กดเข้าไปดูไม่ได้ เอากะมัน... drunk

tpp
True Love Always

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009, 12:13:39 »

เอ..ทำมัยผมแชร์ได้ปกติอ่ะ จำได้ว่าหาในเนตอยู่นานเลย มันต้องไปติ๊กให้ไม่ถาม password ด้วยนะครับถ้าจำไม่ผิด
Cybernetic

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009, 13:09:26 »

เอ..ทำมัยผมแชร์ได้ปกติอ่ะ จำได้ว่าหาในเนตอยู่นานเลย มันต้องไปติ๊กให้ไม่ถาม password ด้วยนะครับถ้าจำไม่ผิด
ผมทำทุกอย่างแล้วน้า มันก็ยังถามครับ ถามไม่ว่านะ แต่มันดันบอกว่าไม่อนุญาตให้เข้าไปใช้ทรัพยากรได้นี่สิครับมันเคือง ลงไปสามเครื่อง เป็นอยู่เครื่องเดียว เซ็ตเหมือนกัน โฮมกรุ๊ปเดียวกัน วินโดวส์ก็แผ่นเดียวกัน grrrrrr

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์