หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นหน่อย กับอาการแปลก ๆ กับคอมฯ ผม (อาการเดิมมันกลับมาอีกแล้ว)  (อ่าน 13958 ครั้ง)
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 20:26:09 »

วันก่อนแฟนเล่น sniper อยู่ดี ๆ ไอ้ GTX470 ผมมันก็ดับไปดื้อ ๆ คือจอดับ แต่เครื่องยังทำงานอยู่ รีบู๊ตใหม่ก็งานเข้าซะแล้ว คือบู๊ตเข้าวินฯ ได้นะครับ แต่หน้าจอไม่มีสัญญานภาพเข้า ผมเลยเอาไปเคลม (รอบสอง) แล้วเอาการ์ดเก่า 8800GT มาเสียบก็ยิ่งเข้าใจว่า 470 ผมมันพัง คือเอา 88GT มาเสียบแล้วมันใช้งานได้ปกติดี

ถึงร้านทีเค ปรากฏว่ามันติดปกติครับ ! ! ! ผมลุยการจราจรจากศรีนครินทร์ ไปถึงพันทิบ ใช้เวลาร่วม ๆ 2 ชั่วโมง แล้วผมไปทำซากอะไรที่พันทิบเนี่ย...

ไม่อยากคิดว่า psu ผมเริ่มออกอาการ เพราะผมเพิ่งซื้อได้ไม่ถึงสามเดือน ผมไปเอา Coolermaster GX550 วัตต์มาใช้ครับล่าสุด

คือถ้าผมรู้แน่ ๆ ว่าอะไรมันใกล้เน่า ผมยังซื้อใหม่ได้แบบไม่เสียดายเงินเพราะผมใช้คอมทุกวันอยู่แล้ว แต่นี่ไม่รู้อะไรมันเสียกันแน่ เลยยังไม่อยากซื้ออะไรตอนนี้...

ตกลงคอมผมมันเป็นบ้าอะไรของมัน !

PALIT การ์ดเทพจริง ๆ ครับ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2011, 16:44:22 โดย Cybernetic » บันทึกการเข้า

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 21:01:36 »

เข้ GX550

อย่าไปโทษ palit เลยครับ ของเค้าดี  drunk

เอาไปลองเสียบบ้านหนุ่มดูก่อนดีกว่าครับว่าการ์ดเสียหรือเปล่า แต่เดาว่า PSU ลากการ์ดเน่า อิอิ กำ
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 21:14:51 »

แบบนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ   ของแรงแบบนี้ไม่เคยลองครับ

แต่ว่า ถ้าอาการ จอดับ     น่าจะถามสารคามนะครับ เพราะว่าสต๊อกหนังคูณน่าจะเยอะ  อาจจะตอนนี้กำลังจอดับอยู่ก็เป็นได้ครับ    ดีครับผมสนับสนุนครับ สะอาด ปลอดภัย  ห่างไกลโรคแน่นอน  อิอิกำ drunk
Cybernetic

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 21:40:32 »

อืมม จะว่าไงดีครับ ตัวเก่าผม seasonic 650w ที่เค้าว่ากันว่ามันเจ๋ง การ์ดตัวนี้ของผมมันก็พังไปแล้ว แล้วก็เคลมได้การ์ดเน่า ๆ แถมรอยสนทีนบนกล่องกลับมา มาคราวนี้มันเหมือนจะพังอีก ผมก็ไม่แน่ใจว่า ตกลง psu ที่ผมต้องใช้ มันต้องกี่วัตต์มันถึงจะพอกับไอ้การ์ดนี่ มันต้อง 850 วัตต์เลยหรือเปล่า ทั้ง ๆ ที่เครื่องผมก็ไม่ค่อยจะมีอะไร มีแค่ 2500k, แรม 2 แถว, hdd 2 ตัว แค่นี้เองจริง ๆ ครับ บอร์ดผมก็ sabertooth อ่ะครับ

ผมก็ไม่รู้จะเล่น psu ตัวไหนแล้วนะครับ ซีโซนิคตัวเก่าสี่พันกว่า การ์ดก็พัง สมมุตินะครับ ถ้าคราวนี้เป็นที่ psu จริง ๆ ผมคงไปเอาตัว 850 วัตต์มาเล่นไปเลย หรือไม่ก็ 750 วัตต์ เดี๋ยวไปดูทีเคก่อนว่ามี psu 1000 วัตต์ลดราคาหลงเหลืออยู่มั้ย

วันนี้ก็ลืมถามว่าทีเคเอาเพาเวอร์กี่วัตต์มาเทสกับการ์ดผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2011, 21:46:48 โดย Cybernetic » บันทึกการเข้า

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Cybernetic

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 21:50:17 »

บ่น ๆ ไปงั้นแหละครับ คนมันเซ็ง ทีเคบอกให้ผมยกเครื่องไปทั้งเครื่อง ผมคงยกไม่ไหวหรอกครับ เคสผม CM830 เฉพาะเคสเปล่าก็หนักร่วม 14 กิโลฯ แล้ว บวกอุปกรณ์เข้าไปอีกนี่ ผมว่าน่าจะราว ๆ 30 กิโลฯได้ ทั้งใหญ่ทั้งหนักจะให้ผมยกไปยังไง ผมว่าถ้ามันลำบากลำบนขนาดนั้น ผมเทสของผมเองดีกว่า อันนี้ไม่ได้ว่าร้านนะครับ ช่างเข้าก็หวังดีอยากแก้ปัญหาให้เราน่ะครับ แต่มันทั้งหนักทั้งใหญ่ ผมคงยกไปลำบากครับ

yuki_kaze

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 22:07:26 »

มันไม่น่ากินไฟถึง650วัตต์เลยนะครับเนี่ย

http://guru3d.com/article/geforce-gtx-470-480-review/13

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Cybernetic

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 22:19:07 »

มันไม่น่ากินไฟถึง650วัตต์เลยนะครับเนี่ย

http://guru3d.com/article/geforce-gtx-470-480-review/13

ผมก็ว่าไม่น่าจะถึงนะครับเท่าที่ดู ไม่น่าจะกินโหดขนาดเกินห้าร้อยกว่าวัตต์ไปได้ เครื่องผมก็ไม่ค่อยมีอะไร

GeForce GTX 470

System in IDLE = 205 Watts
    System with GPU in FULL Stress = 419 Watts
    Difference (GPU load) = 214Watt (TDP = 215W)

แล้วซิสเต็มเค้าที่ใช้เทสก็เทพกว่าของผมเยอะ
Mainboard

eVGA X58 Classified

Processor

Core i7 965 @ 3750 MHz (3.6 + Turbo mode)

Graphics Cards

GeForce GTX 470
GeForce GTX 480
Diverse

Memory

6144 MB (3x 2048 MB) DDR3 Corsair @ 1500 MHz

ผมว่าของผม น่าจะเหลือ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2011, 22:21:33 โดย Cybernetic » บันทึกการเข้า

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 23:25:53 »

อิอิกำ ไปไม่ถึกเลย drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 23:28:18 »

ไอ้ที่ว่าดีๆเนี่ย ดับกลางอากาศมาแล้วนะครับ ที่ว่าวัตต์สูงๆน่ะ  ^^
tpp

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 23:31:30 »

ดิส การ์ดพังเพราะมันร้อนแล้วระบายจากเคสไม่ทันหรือเปล่าครับ ไม่ได้หมายความว่าเคสไม่ดีนะ คือ จำได้ว่า 470 นี่ร้อนนรกเลยอ่ะ น้ำลูบยังไม่หายเลยครับ

บางทีน่าจะเอาไปให้ร้านเค้าลองเป่าตะกั่วดูก็ดีนะ บางทีตะกั่วมันลอยเพราะร้อนมากก็เป็นได้

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 23:45:56 »

คนแก่มีเหตุผล  yes

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 23:58:56 »

จริงๆแล้วผมก็เคยเจอนะครับ ​psu 1000 วัตต์ที่น่าเชื่อถือตัวนึง ก็ที่ผมใช้ทดสอบเนี่ยแหล่ะครับ อิอิ กำ

อัด cpu 2600K ไป 5.3 การ์ด 580 sli พอเทส furmark แล้วดับครับ อิอิ กำ drunk
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2011, 06:19:30 »

บางทีเราได้พวกซัพพลายตัวแพงๆ ราคาเกิน 5000 บาทมาใช้ประจำการที่บ้านนี่ บางที่บอกตรงๆว่า มั่นใจนะครับ

ถ้าสาเหตุว่ามันจะเกิดจากอะไรก็ตาม   ซัพพลายนี่ผมมองเป็นอันดับท้ายๆเลยครับ  เง้อ

อันนี้พูดถึงข้อเสียนะครับ จริงๆอุปกรณ์อิเลกทรอนิกส์มันก็มีโอกาสชิบหายได้ทุกตัวเหมือนๆกันครับแล้วแต่ว่าจะโดนตัวไหนก่อน    แต่คิดว่าคงไม่มีอะไรทนเท่าพัดลมแขกแน่นอนเพราะ คนขายมันก็หน้าด้านขายได้ทุกอย่างครับ ทำไงได้ครับอยู่เฉยๆนิ่งๆ   TeeKaeMaeYes เลี้ยงเงินตกถึงท้องกินไม่อิ่ม  ได้ตั๋ว TeeKae ท่องไต้หวันทีจะทำอะไรหล่ะครับ  หาของเน่าๆมาขาย   ซื้อมา 1500 ขาย 3500 แล้วบอกว่า  ซื้อมาราคาทุนให้เพื่อนสมาชิก   แม่มด้านชนิดที่เรียกว่า ด้านแบบพวกแขกจัญไรจริๆครับ อิอิกำ out
Cybernetic

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2011, 07:34:40 »

อิอิกำ ไปไม่ถึกเลย drunk

วันไหนผมว่างผมถือทั้งการ์ดทั้ง psu เข้าไปเทสที่เขตได้ไหมครับ จะได้รู้กันไปเลย ผมก็ไม่ต้องรื้อสองรอบ ไม่ต้องไป ๆ มา ๆ ด้วยครับ

ดิส การ์ดพังเพราะมันร้อนแล้วระบายจากเคสไม่ทันหรือเปล่าครับ ไม่ได้หมายความว่าเคสไม่ดีนะ คือ จำได้ว่า 470 นี่ร้อนนรกเลยอ่ะ น้ำลูบยังไม่หายเลยครับ

บางทีน่าจะเอาไปให้ร้านเค้าลองเป่าตะกั่วดูก็ดีนะ บางทีตะกั่วมันลอยเพราะร้อนมากก็เป็นได้

ถึงเป็นแบบน้าพูดจริง ตอนเปิดเครื่องการ์ดเย็นอยู่ มันก็น่าจะให้ผมเห็นข้อความที่ไบออสมัน POST บ้างนะครับ อันนี้กลับมืดสนิทเลย ไม่ขึ้นข้อความอะไรเลย

เอาเถอะครับ ที่แน่ ๆ ตอนนี้ที่ผมทราบคือ การ์ดผมไม่พังเพราะเปิดที่ทีเคมันปกติ แล้วคอมฯ ผมก็ไม่พังเพราะผมเอา 88GT มาเสียบแล้วมันเล่นได้ปกติ drunk drunk บอกตรง ๆ ผมก็สงสัย psu ผมนี่แหละ เพราะมันไม่มีอะไรให้สงสัยแล้ว

ท่านน่อมเดี๋ยววันไหนผมจะเข้าไปแล้วจะโทรบอกนะครับ รบกวนหน่อยครับ

ถ้าเป็นที่ psu จริง เดี๋ยวลงทุนซื้อตัวนี้เลย 850 วัตต์ ห้าพันเก้าเอาให้หนำใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธันวาคม 2011, 07:40:21 โดย Cybernetic » บันทึกการเข้า

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2011, 08:03:56 »

ได้เลยครับท่าน อิอิ

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์