หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมได้ฤกษ์ซื้อเร้าเตอร์ใหม่แล้วครับ  (อ่าน 13958 ครั้ง)
2jz_turbo
Vmodtech Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 21:44:32 »

ขอบคุณครับ ไม่่ค่อยรู้เรื่อง net work เลยถามจุกจิกไปหน่อย
 drunk drunk drunk drunk

ไม่เป็นไรคับท่าน ด้วยความยินดีคับ คนเราไม่ได้รู้หมดทุกเรื่องคับ สงสัยอะไรถามได้เลย ที่ vmodtech เรายินดีตอบตั้งแต่สากกระเบือยันเรือรบเลยคับ
เรื่องโปรแกรมถ้าหาไม่ได้จริง ๆ ก็บอกนะครับอิอิ

ได้แล้วครับพี่ดิษ ไม่ได้ใช้โปรแกรมคับ window 7 มันสามารถ split system drive บนวินโดได้เลยคับ เจ๋งโคตร ๆ

อยู่ใน disk managment เลยพี่ คลิกขวา แล้วจะมีคำว่า shrink น่ะคับ แล้วเลือกได้เลยคับ ว่าจะเอาเท่าไร เห็นแล้วชักอยากใช้ win7 กะเค้าบ้างแล้วซิ อิอิ

2jz_turbo

« ตอบ #46 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 21:48:06 »

งั้นถามต่อ จะอัพ FW ใหม่ เราต้องตั้งค่าใหม่ไหมครับ
ตัวเก่ารู้สึก จะ Forward port ไม่ได้

น่าจะไม่หายนะคับ ขนาด WRT54G ผม up จาก linksys >> tomato >> DDWRT >> linksys อีกที ค่าก็ไม่หายเลยคับ

Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #47 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 22:02:16 »

ขอบคุณครับ ไม่่ค่อยรู้เรื่อง net work เลยถามจุกจิกไปหน่อย

ไม่เป็นไรคับท่าน ด้วยความยินดีคับ คนเราไม่ได้รู้หมดทุกเรื่องคับ สงสัยอะไรถามได้เลย ที่ vmodtech เรายินดีตอบตั้งแต่สากกระเบือยันเรือรบเลยคับ
เรื่องโปรแกรมถ้าหาไม่ได้จริง ๆ ก็บอกนะครับอิอิ

ได้แล้วครับพี่ดิษ ไม่ได้ใช้โปรแกรมคับ window 7 มันสามารถ split system drive บนวินโดได้เลยคับ เจ๋งโคตร ๆ

อยู่ใน disk managment เลยพี่ คลิกขวา แล้วจะมีคำว่า shrink น่ะคับ แล้วเลือกได้เลยคับ ว่าจะเอาเท่าไร เห็นแล้วชักอยากใช้ win7 กะเค้าบ้างแล้วซิ อิอิ
คือเคยได้ยินว่ามันทำได้ครับ แต่ไม่เคยลองเลยครับอิอิ ไว้จะโทรไปถามครับว่าทำยังไง biggrin

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
vmodss
Registered User
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 09:29:12 »

3CRWDR300A-73 ถ้าเทียบกับ ASUS RT-N13U Wireless N  ตัวไหนสัญญารแรงกว่ากัน

Review : ASUS RT-N13U Wireless N : 

http://www.adslthailand.com/board/showthread.php?36222-Review-ASUS-RT-N13U-Wireless-N-Router-%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A5

ระยะที่ใช้ประมาณ 4-7 เมตร ต้องผ่านกำแพง 2 ชั้น 

รบกวนเปรียบเทียบให้หน่อยครับ
Cybernetic

« ตอบ #49 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 09:39:15 »

เอ เอาไงดีอ่าครับ ผมก็ไม่มี asus ตัวที่ว่าซะด้วย เอาความคิดผมนะครับ ระยะ 4-7 เมตร มันก็ถือว่าใกล้มาก ผมคิดว่ามันคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ ที่ว่าผ่านกำแพงสองชั้นเป็นคอนกรีตใช่ไหมครับ แล้วหนากี่นิ้ว

ผมรู้อยู่อย่างเดียวคือตัวที่ผมใช้ มันครอบคลุมทั้งบ้าน (อาคารพานิชย์ 2 ตึก) ผ่านทั้งกระจก กำแพงคอนกรีต กำแพงไม้ มันก็ผ่านได้หมด ทั้ง ๆ ที่ผมวางไว้ชั้น 3 ในห้องผมเอง มันก็ยังครอบคลุมทั้งบ้าน จริง ๆ ไม่ได้อยากวางในห้องตรงนั้นหรอกครับ แต่มันมีข้อจำกัดเรื่องสายโทรศัพท์ครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
vmodss
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 13:19:33 »

เอ เอาไงดีอ่าครับ ผมก็ไม่มี asus ตัวที่ว่าซะด้วย เอาความคิดผมนะครับ ระยะ 4-7 เมตร มันก็ถือว่าใกล้มาก ผมคิดว่ามันคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ ที่ว่าผ่านกำแพงสองชั้นเป็นคอนกรีตใช่ไหมครับ แล้วหนากี่นิ้ว

ผมรู้อยู่อย่างเดียวคือตัวที่ผมใช้ มันครอบคลุมทั้งบ้าน (อาคารพานิชย์ 2 ตึก) ผ่านทั้งกระจก กำแพงคอนกรีต กำแพงไม้ มันก็ผ่านได้หมด ทั้ง ๆ ที่ผมวางไว้ชั้น 3 ในห้องผมเอง มันก็ยังครอบคลุมทั้งบ้าน จริง ๆ ไม่ได้อยากวางในห้องตรงนั้นหรอกครับ แต่มันมีข้อจำกัดเรื่องสายโทรศัพท์ครับ

กำแพงคอนกรีต หนาประมาณ 3นิ้ว ครึ่ง     
ผมก็อยากได้ตัวที่สัญญาณแรงๆเพราะ ก็มีข้อจำกัดเหมือนกัน มุมที่วางค่อนข้างจะเป็นมุมอับ

ที่ Cybernetic บอกว่าวางไว้ชั้น3 สัญญาณที่ชั้น1และหน้าบ้านสัญญาณOKไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2010, 13:29:01 โดย vmodss » บันทึกการเข้า
Cybernetic

« ตอบ #51 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 19:14:13 »

ก็โอเคครับ เพราะวันนี้ผมก็เอา notebook ลงไปเล่นที่ชั้น 1 มันก็คอนเน็คได้ปกติ ออกเน็ตได้ลื่นดีไม่มีปัญหาอะไร  หน้าบ้านคงดีกว่าในบ้านครับเพราะผมวางใกล้หน้าต่างเหมือนกันครับ jap

ถ้าท่านลากสายโทรศัพท์ได้ก็ดีเลยครับ หาจุดกึ่งกลางของบ้าน แล้ววางตรงนั้นเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2010, 19:16:05 โดย Cybernetic » บันทึกการเข้า

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 19:20:46 »

หือ...  สัญญาณไวเลสทะลุกำแพงเหรอครับ 

ของผมนี่  ลิงค์ซีสมั๊ง  ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ตัวสีน้ำเงินๆ  แลดูเป็นทรงสากกะเบือนิดๆ   ไม่มีลูกเล่นอะไร   มีแต่สองเสาโผล่มาแบบเปลี่ยนได้ครับ 

ห้องที่วางคอมนี่ ผนังหนาๆนี่ ประมาณอิฐมอญ 2 ก้อนหนาๆครับ  พูดง่ายๆว่า รังสี X ผ่านไม่ได้เลยว่ากันอย่างงั้นเลย
แล้วก็ ผนังกำแพงอิฐมอญชั้นเดียวอีก น่าจะสักสามสี่ชั้นนะ

สัญญาณก็หย่อนเต็มขีดนึงนะครับ   วางห่าง 4 - 5 เมตรกว่า  เง้อ    แต่ว่า เอาแผ่นปิเนียมดัดๆไว้ดักสัญญาณอีกทีครับ

แต่ว่าตอนนี้ผมเอามันออกละ  ขีดลดไปอันนึง แต่ก็เล่นเน็ตได้ตามปกติครับ   เง้อ   

ผมว่าคงไม่น่าห่วงมั๊ง  ของยี่ห้อพวกนี้น่าจะดีอยู่ครับเรื่องนี้   ผมว่าดีไม่ดีมันก็อาจจะเกี่ยวกับตัวรับด้วยมั๊งครับ ไม่ใช่แค่ตัวส่งมาอย่างเดียว เง้อ     

แต่ว่าไม่แน่ใจว่ามีใครแอบแฮกเข้ามาเล่นมั๊ยนะครับ   ผมแค่อาศัยดูใน log แค่นั้นครับ แล้วก็ดูทราฟฟิกส์ว่ามันมีอันไหนแปลกๆโผล่มาหรือเปล่า แค่นี้ครับ    รหัสตั้งไว้ไม่กี่ตัวเอง เง้อ      ไม่รู้จะหลุดมั๊ยนะครับ เสียวเหมือนกัน
2jz_turbo

« ตอบ #53 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 00:12:07 »

คือเคยได้ยินว่ามันทำได้ครับ แต่ไม่เคยลองเลยครับอิอิ ไว้จะโทรไปถามครับว่าทำยังไง biggrin

ด้วยความยินดีคับพี่ดิษ

Cybernetic

« ตอบ #54 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 08:34:31 »

ขอบคุณครับแคน Kiss

shone17
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #55 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 14:47:19 »

มาหาข้อมูลเหมือนกัน mdr

หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์