หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หายไปสอบ shutterstock มาครับ อิอิกำ  (อ่าน 32507 ครั้ง)
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 07:04:30 »

ดีแล้วครับ  ทำต่อไปครับ

ของผมหยุดก็สนิมจับครับ   วงการนี้  บอกกันตรงๆนะตั้งแต่ดิจิตอลเข้ามาแทนสื่อฟิล์มไป  เทพเกิดขึ้นทุกวันครับ

ผมหมายถึง  ถ้าเราไม่ตามเทรนว่า เค้าไปถึงไหนกันแล้ว    ที่ว่า  ตามเทรน  คือ   ดูภาพให้เยอะๆ   ให้มันเกิดไอเดียใหม่ๆขึ้นมาครับ  ปฏิเสธไม่ได้ครับว่าเราเรียนรู้บนพื้นฐานของการเลียนแบบกันทุกท่านครับ   มันหายากครับ แบบ Born to be  อันนั้นเป็นแค่คำพูดโม้ๆพูดส่งๆไปมากกว่าครับ   ของจริงมันต้อง หมั่นฝึกฝน  หมั่นพัฒนา หมั่นดูงานของช่างภาพคนอื่น  ที่สำคัญหาไฟให้ตัวเองไปเรื่อยๆครับ   หมดไฟเมื่อไหร่   ชัตเตอร์ก็ไม่เดินเมื่อนั่นครับ  มีกล้องตัวละล้านก็ไม่อยากจับแล้วครับถึงเวลานั้น   ถึงจุดนั้นก็   จะกล้องอะไรก็ได้แล้วครับ   ถ้าจะสร้างงานจริงๆนะ   แบบที่ไม่ได้เน้นขาย   เน้นเสพเอง กล้องอะไรก็ได้ครับ

ถ้างานพวกนี้ผมว่าก็ จำเป็นที่ไฟล์ต้องมาดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ ก็คงหนีไม่พ้น  กล้องดี เลนส์ดี  คอมพิวเตอร์ดี  คาลิเบรทมาดี  พื้นฐานดี  องค์ประกอบดี จังหวะดี  และ ขยันดีครับ  จุดนี้มันเลยมาถึงคำว่า รัก ชอบ ครับ เป็นเชิง commercial art ไปแล้วครับ   

ที่บอกไปทั้งหมดนี่ ชื่นชมนะครับ    ไม่มีความอิจฉาริษยาใดๆทั้งสิ้นครับสำหรับผม เห็นว่าเป็นเพื่อนกัน เห็นเป็นพี่เป็นน้องทั้งนั้นครับในเว็บบอร์ดแห่งนี้ครับ     ทำไปเรื่อยๆครับ   เผลอๆถึงเวลามันเมกมันนี่มาเรื่อยๆ   เงินอาจมากกว่างานประจำก็ได้นะ  ใครจะรู้ครับ   อาจจะขึ้นเช็คเดือนละแสนก็เป็นได้ครับ    ดังนั้นก็   ขยัน พัฒนาตัวเอง ตามเทรนให้ทัน ดูว่าคาแรคเตอร์และสไตล์ตัวเองคืออะไร สุดท้ายก็ อ่อนน้อมถ่อมตนครับ  บางทีเรารู้สึกว่า   เด็กใหม่ถ่ายภาพมาไม่เข้าตาเรา   ก็ปล่อยผ่านไปครับ  มีอะไรชี้แนะกันไปตามสมควร  เท่าที่จะให้ได้ครับ   เพราะอารมณ์คนเราเราไม่รู้ว่าเค้าจะรู้สึกยังไงกับคอมเมนต์ครับ บางคนแค่โพสให้ต้องการว่าได้โพสก็รู้สึกดี ไม่ต้องการคอมเมนต์ ก็มีนะ  อันนี้ ให้ข้อคิดไว้นะครับ  บางทีสื่อสารด้านเดียว พิมพ์หน้าคอมคุยกันมันอาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนกันไปได้ครับ   เจอกันตัวๆค่อยคุยกันไปถ้าเริ่มสนิทสนมกัน  ชี้แนะกัน  ผมว่าดีกว่าครับ  รู้จักนิสัยใจคอกันก็ค่อยชี้แนะคนอื่นต่อไปได้ครับ   

อย่าทิ้งโอกาสทำเงินนี้ไปนะครับ  ในนั้นคนแข่งถีบหัวกันแย่งกันสุดฤทธิครับ  ความเป็นพี่น้องในเชิงธุรกิจมันแทบหาไม่เจออยู่แล้วครับ   ก็ อยู่ที่เรา พัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  ส่วนผม หยุดมานาน   หยุด ก็เท่ากับ  เดินถอยหลังแล้วครับ รู้ตัวเองดีครับ    ตอนนี้ก็ไม่แน่ใจว่ารู้จักปุ่มชัตเตอร์หรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ถ้า  บางอย่างถึงปิดไฟก็หาทางเลื่อยไปจนได้นั่นแหล่ะครับ เยี่ยมไปเลยครับ อิอิกำ drunk
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 08:13:21 »

Turn Pro แล้วนะครับเนี่ย great great
ยังไม่ถึงกับเทินโปรครับ ภาพผมธรรมดามากครับ

::190208:: ::190208:: ::190208:: สวดย๊วด

gasp

Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool

ว่าจะชวนพี่พงษ์กับลุงเชนทำอยู่ครับ เพราะปกติก็ถ่ายภาพทำรีวิวอยู่แล้ว แต่คิดอีกที งานรีวิวชุกเหลือเกิน สงสัยไม่มีเวลา

ภาพสวยมากครับ

ขอสมัครเป็นศิษย์ครับ

ปล.ผมสมัครไปนานแหละครับ แต่ไม่เคยส่งรูปไปเลย มีแต่รูปอ่อนๆ ไว้ว่างๆจะมาเล่นกล้อง + พัฒนาฝีมือใหม่ครับ

อย่าให้ถึงกับเรียกผมว่าอาจารย์เลยครับ

ผมแบ่งเลเวลการถ่ายภาพไว้ 3 ขั้นครับ

1. คุมกล้องให้เชื่องมือ
2. ถ่ายภาพอย่างมีมุมมอง
3. ถ่ายภาพอย่างมีลายเซนต์ ใครเห็นใครรู้ว่าเป็นภาพเรา

ขั้นแรกผมยังไม่ผ่านเลยครับ...

แต่ถ้าอยากสอบผมพอจะแนะได้ครับ รูปแบบไหน ยังไงที่เค้าจะรับครับ
HuGnOi

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 08:22:12 »

ดีแล้วครับ  ทำต่อไปครับ

ของผมหยุดก็สนิมจับครับ   วงการนี้  บอกกันตรงๆนะตั้งแต่ดิจิตอลเข้ามาแทนสื่อฟิล์มไป  เทพเกิดขึ้นทุกวันครับ

ผมหมายถึง  ถ้าเราไม่ตามเทรนว่า เค้าไปถึงไหนกันแล้ว    ที่ว่า  ตามเทรน  คือ   ดูภาพให้เยอะๆ   ให้มันเกิดไอเดียใหม่ๆขึ้นมาครับ  ปฏิเสธไม่ได้ครับว่าเราเรียนรู้บนพื้นฐานของการเลียนแบบกันทุกท่านครับ   มันหายากครับ แบบ Born to be  อันนั้นเป็นแค่คำพูดโม้ๆพูดส่งๆไปมากกว่าครับ   ของจริงมันต้อง หมั่นฝึกฝน  หมั่นพัฒนา หมั่นดูงานของช่างภาพคนอื่น  ที่สำคัญหาไฟให้ตัวเองไปเรื่อยๆครับ   หมดไฟเมื่อไหร่   ชัตเตอร์ก็ไม่เดินเมื่อนั่นครับ  มีกล้องตัวละล้านก็ไม่อยากจับแล้วครับถึงเวลานั้น   ถึงจุดนั้นก็   จะกล้องอะไรก็ได้แล้วครับ   ถ้าจะสร้างงานจริงๆนะ   แบบที่ไม่ได้เน้นขาย   เน้นเสพเอง กล้องอะไรก็ได้ครับ

ถ้างานพวกนี้ผมว่าก็ จำเป็นที่ไฟล์ต้องมาดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ ก็คงหนีไม่พ้น  กล้องดี เลนส์ดี  คอมพิวเตอร์ดี  คาลิเบรทมาดี  พื้นฐานดี  องค์ประกอบดี จังหวะดี  และ ขยันดีครับ  จุดนี้มันเลยมาถึงคำว่า รัก ชอบ ครับ เป็นเชิง commercial art ไปแล้วครับ   

ที่บอกไปทั้งหมดนี่ ชื่นชมนะครับ    ไม่มีความอิจฉาริษยาใดๆทั้งสิ้นครับสำหรับผม เห็นว่าเป็นเพื่อนกัน เห็นเป็นพี่เป็นน้องทั้งนั้นครับในเว็บบอร์ดแห่งนี้ครับ     ทำไปเรื่อยๆครับ   เผลอๆถึงเวลามันเมกมันนี่มาเรื่อยๆ   เงินอาจมากกว่างานประจำก็ได้นะ  ใครจะรู้ครับ   อาจจะขึ้นเช็คเดือนละแสนก็เป็นได้ครับ    ดังนั้นก็   ขยัน พัฒนาตัวเอง ตามเทรนให้ทัน ดูว่าคาแรคเตอร์และสไตล์ตัวเองคืออะไร สุดท้ายก็ อ่อนน้อมถ่อมตนครับ  บางทีเรารู้สึกว่า   เด็กใหม่ถ่ายภาพมาไม่เข้าตาเรา   ก็ปล่อยผ่านไปครับ  มีอะไรชี้แนะกันไปตามสมควร  เท่าที่จะให้ได้ครับ   เพราะอารมณ์คนเราเราไม่รู้ว่าเค้าจะรู้สึกยังไงกับคอมเมนต์ครับ บางคนแค่โพสให้ต้องการว่าได้โพสก็รู้สึกดี ไม่ต้องการคอมเมนต์ ก็มีนะ  อันนี้ ให้ข้อคิดไว้นะครับ  บางทีสื่อสารด้านเดียว พิมพ์หน้าคอมคุยกันมันอาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนกันไปได้ครับ   เจอกันตัวๆค่อยคุยกันไปถ้าเริ่มสนิทสนมกัน  ชี้แนะกัน  ผมว่าดีกว่าครับ  รู้จักนิสัยใจคอกันก็ค่อยชี้แนะคนอื่นต่อไปได้ครับ   

อย่าทิ้งโอกาสทำเงินนี้ไปนะครับ  ในนั้นคนแข่งถีบหัวกันแย่งกันสุดฤทธิครับ  ความเป็นพี่น้องในเชิงธุรกิจมันแทบหาไม่เจออยู่แล้วครับ   ก็ อยู่ที่เรา พัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  ส่วนผม หยุดมานาน   หยุด ก็เท่ากับ  เดินถอยหลังแล้วครับ รู้ตัวเองดีครับ    ตอนนี้ก็ไม่แน่ใจว่ารู้จักปุ่มชัตเตอร์หรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ถ้า  บางอย่างถึงปิดไฟก็หาทางเลื่อยไปจนได้นั่นแหล่ะครับ เยี่ยมไปเลยครับ อิอิกำ drunk

ขอบคุณครับพี่หมอ
ตอนนี้ก้อยู่ในช่วงทดลองครับ...

ประเด็นที่พี่หมอว่า ถ่ายแต่แบบกะขายอย่างเดียวแล้วถอยหลังเข้าคลอง น่าสนใจครับ เรื่องนี้ผมก็คิดๆอยู่
เพราะสังเกตุจากเทรนๆภาพแล้ว ไอ้ที่ขายดีมันไม่มีอะไรเลย ภาพใช้งานทั่วๆไป เอามาตั้งถ่ายตรงๆแค่นั้น
จุดนี้ถ้าเราเน้นแค่นี้ เราก็จะหยุดแค่นี้ครับ

ผมเห็นมือเทพๆบางคน สมัครเสร็จสอบผ่านแล้วเลิกเลิกเลย บางคนเอือมในขั้นตอนใส่คีย์เวิดก็มี
ผมว่าเค้าคิดถูกครับ ทำๆเสียจิตวิญญานแน่ๆ

แต่สำหรับผมทำๆไปก่อนครับ เวลาถ่ายภาพไม่มี ถ้าไม่หาอะไรถ่ายในบ้าน กล้องก็นิ้งอยู่ในกระเป๋า ไม่มีประโยชน์ครับ

เดี๋ยวมารายงานความคืบหน้าเป็นระยะครับ เผื่อมีใครสนใจ

รายละเอียดปีกย่อยสำหรับท่านที่สนใจทำถามได้น๊ะครับ เดี๋ยวจะหาคำตอบมาให้ พี่แอ๊ดเค้าว่างั้น  mdr
HuGnOi

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 16:19:40 »

ขออนุญาติขุดครับ

ตั้งใจว่าครบเิบิกแล้วจะมารายงานผล กะว่า 2-3เดือนน่าจะได้ นี้ล่อไป6เดือน drunk

ตอนเริ่มทำใหม่ๆนี้ ก็ถ่ายแบบตามใจฉันครับ ถ่ายไปเรื่อยๆ อยากถ่ายอะไรก็ถ่าย พอผ่านไปซัก 3-4 เดือน เริ่มฉุกใจคิด เอ๊ะ ทำไมเราไม่เห็นได้ยอดเหมือนคนอื่นเลย รูปก็มี 2-3ร้อยรูปแล้ว ยอดโหลดน้อยจัง

เดือนที่4-5 ผมก็ส่งรูปน้อยลง ศึกษารูปมากขึ้น ดูรูปชาวบ้านบ้างว่าเค้าขายอะไร ทิศทางเค้าไปแบบไหน ก็ไปเจอพวกมี8-9พันรูป ทำรูปแนวเดียวกันหมดเลย มันน่าคิดตรงที่ รูปแนวเดียว8-9พันรูปมันน่าจะขายได้แล้วต้องขายดีด้วยไม่งั้นเค้าจะทำมาทำไมมากมายขนาดนั้น
แล้วผมก็ยังพบสัจธรรมอีกด้วยว่าภาพคอนทราสจัดๆดำๆทึมๆ เค้าก็รับขายนี้นาแนวเราเลยเราชอบแบบนี้ หลงผิดมานานเลยครับว่าเค้าจะรับแต่ภาพใสๆ

เดี๋ยวให้ดูยอด 6 เดือนแรกก่อนครับ รวมกัน 5เดือนครึ่ง 277 ดาวโหลด 86.67us
HuGnOi

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 16:24:42 »

พอมาเดือนที่ 5-6 เริ่มปรับแนวครับกำหนด theme ให้ชัดเจน แล้วกระหน่ำส่งมันแนวเดียวไปเลยครับ แบบพวกเลือดเข้าตา มันได้ผลครับ เดือนที่แล้วเดือนเดียว 308 ดาวโหลด 108.02us ทำเดือนเดียวได้มากกว่าทำมา5เดือนครึ่ง lol
HuGnOi

« ตอบ #20 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 16:31:56 »

แนวภาพก็ประมาณนี้ครับ ง่ายๆ

เอากรอบรูปมาแปะผนัง

ไม่ก็สร้างห้องแนวเรโทร

เอาไม้กับอิฐมาต่อๆเป็นห้องเปล่าๆให้ลูกค้าไปสร้างสรรงานต่อ lol

กระดาษเก่าๆก็ขายได้ครับ

HuGnOi

« ตอบ #21 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 16:35:33 »

เบรคอารมย์ด้วยภาพดอกไม้ใสๆ lol

ภาพคอนเซ็ปนิดนึง

HuGnOi

« ตอบ #22 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 16:43:44 »

ลองดูน๊ะครับ สำหรับใครที่ชอบถ่ายรูป ยังไงเราก็ถ่ายรูปอยู่แล้ว เก็บเอาไว้ในฮาร์ดดิสเราก็ดูคนเดียว นานๆเข้าก็ลืม จะเก็บเอาไว้ในพวกเวปมัลติพาย ก็ไม่งอกเงยอะไรขึ้นมา ถ้าลองส่งไปเวปไมโครสต็อกดู อย่างไม่ได้อะไรเลยก็มีอลบั้มไว้ดูเลย มีคนโหลดก็เป็นกำไรชีวิต ภาพที่เราถ่ายมีคนเห็นคุณค่าเอาไปใช้งานได้จริงๆ

เดี๋ยวขอตัวไปถ่ายภาพเพิ่มก่อนครับ lol
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #23 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 16:48:57 »

รูปที่ขายดีคือรูปที่เอาไปใช้ต่อได้ครับ พวกรูปห้องเปล่าๆ ให้พวกอินทีเรียเอาไปจัดเฟอร์นิเจอร์ เพื่อนผมทำอยู่ก็ขายดีนะครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
yuki_kaze

« ตอบ #24 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 17:01:10 »

ยินดีด้วยครับ love

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
zaddman

« ตอบ #25 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 02:24:45 »

ยินดีด้วยครับ ตอนแรกผมก็คิดจะสอบเหมือนกัน แต่คิดว่า รับงานถ่ายไปอย่างที่เป็นอยู่ก็ ok ระดับหนึ่ง แต่ก็เห็นเขาขายกันก็อยากเหมือนกัน แต่ผมส่วนใหญ่ ใครอยากได้ก็ให้ครับ ยังรุ้สึกว่าฝีมือยังไม่ถึงจะปล่อยขายอ่ะครับ ToT

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
HuGnOi

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 09:57:18 »

อย่างโปรแซดบอกว่าตัวเองมือไม่ถึงแล้วใครจะมือถึงครับ Cry

ผมว่าภาพทุกภาพมันมีมูลค่าทั้งนั้นแหละครับ มันเป็นทรัพสินทางปัญญาครับ

อย่างบางวันผมเกิดไปเจอมนุษย์ต่างดาวเข้าแล้วเอากล้องมือถือถ่ายมา โลกรู้มาแย่งกันซื้อหัวแตก เพราะมันเป็นรูปหายาก
หรือผมเอากล้องตัวละล้านมาถ่ายดอกไม้มันก็ขายไม่ค่อยได้เพราะดอกไม้มันมีเยอะใครๆก็ถ่ายกันได้ง่ายๆ

เรื่องของเรื่องมันอยู่ที่เนื้อหาที่เสนอแล้วก็ความต้องการของตลาดเท่านั้นเอง

ทีนี้ในวงการสต็อกเค้าก็ตั้งมาตรฐานภาพขั้นต่ำไว้ คือภาพต้องคมชัด ไม่มีนอยส์ แสงเครีย ถ้าเราพยายามถ่ายภาพทุกภาพให้ได้ตามนี้มันก็ทำให้พื้นฐานเราแน่นด้วยครับ ถึงเราจะถ่ายภาพแบบไม่เน้นขายส่งไปเพื่อเป็นอัลบั้มส่วนตัว ก็มีคนคอยกรองภาพให้เรา มันก็มีแต่ได้กับได้ครับถ้าเป็นคนชอบถ่ายภาพอยู่แล้ว

ผมว่าอย่างโปรแซดทำได้สบายๆครับ ภาพแนวบุคคลจัดให้ทำกิจกรรมต่างๆ ลูกค้าชอบ อย่าง Yuri Arcurs เจ้าพ่อสต็อกพันล้าน Portrait ล้วนๆ happy
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #27 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 16:26:23 »

ทำไปเลยครับ สนับสนุนอาจารย์ฮูกครับ

อันไหนมันทำให้เรามีรายได้  จะเล็กๆน้อยๆ ทำไปเลยครับ อย่างน้อย ได้มา สี่ซ้าห้าพันต่อเดือน ก็ดีนะ   เอาไปจ่ายค่ามือถือ จ่ายค่าน้ำ ค่าไฟได้สบายๆแล้วครับ    เผลอๆ  ขายดีๆ เดือนนึงยอดถล่มฟ้าสะเทือน   ได้มาแสนกว่า   เอาไปดาวน์รถได้เลยนะเนี่ย 

เสี่ยเติ้ง  แกก็ถ่อมตัวไปเรื่อยแหละครับ จอมยุทธ์ปกติไม่อวดตนครับ  ลูกค้าและคนรอบข้างเค้าจะเป็นกระจกสะท้อนเองครับ    ไม่เหมือน   โทษนะ ตามพวกเว็บบอร์ดถ่ายภาพทั่วไปที่เราเห็นเอารูปมาอวดกันหนะครับ   บางท่านก็ สร้างโพรไฟล์ให้ตัวเอง  ว่ากันง่ายๆก็ พวก  คนที่มีอาชีพในการถ่ายภาพ      ย้ำนะครับ คนที่มีอาชีพในการถ่ายภาพ  ไม่ได้หมายความว่า เป็น ช่างภาพ จริงๆนะครับ ต้องแยกกันให้ขาดดอกนี้

ให้ข้อคิดนะครับ

ถ้าทำงาน "ศิลป์" ไปอย่างเดียว   จะไม่มีอะไรแดร๊กครับ

ถ้า ทำในเชิง "พ่อค้าหน้า Here"  ก็ ได้แต่เงิน การพัฒนาก็ไม่ไปไหนมาไหน เพราะแนวที่มันขายได้ก็ อาจจะไม่ศิลป์นัก

ทำยังไงก็ได้ครับ    อาจจะแยกงาน อาร์ท  กับงาน คอมเมอร์เชียล  สองส่วน   อินทิเกรดไว้ให้มันไปด้วยกันได้นะครับ

งานขายได้ แล้วก็มีพอร์ทสร้างงานศิลป์    ทำไปเหอะครับ   มีกะตังค์แดร๊กโออิชิบุปเฟ่ทุกวันแน่นอนแบบนี้ สบายๆ  แกล้มเบียร์อีกสองขวดได้เลย    ชีวิตจริงมันก็  รันทด หดหู่ครับ   ขัดใจเราบางอย่างก็ต้องทำ   เอาใจตลาดไปบางส่วนมันขายได้ก็ทำเลยครับ   เงินทั้งนั้น  เก็บก่อนครับ   พอมีเงิน มีทุนรอน ก็ค่อยขยับขยาย  เอาส่วนนี้แหล่ะมาสร้างงานศิลป์ต่อ   ทำให้มันลงตัวครับ     เราทำงานเลี้ยงชีพครับไม่ได้ทำงานเพื่อ TeeKaeMaeYes Here Here  ไม่จริงใจกับใครเลยแม้แต่เพื่อนซี้ตัวเองแท้ๆครับ       สรุปคือ  ผมสนับสนุนครับ ทำไปเลยครับ    ได้กะตังค์ ดีมากๆเลยครับ อิอิกำ glasses
music125500

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #28 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 06:45:15 »

แวะเข้ามาติดตามชมด้วยคนคร้าบ  Cool
tipspower
Registered User
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #29 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 06:48:41 »

แวะเข้ามาดูจ้า  Cool
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์