หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ECS กับการแก้ไขปัญหา การแฟลช ไบออส ล้มเหลว ผมค้นพบหนทางแก้ไขแล้ว  (อ่าน 8099 ครั้ง)
Mahasarakham1
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

我愛泰國。

« เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010, 23:42:54 »

สวัส ดีกันอีกครั้ง ครับผม  วันนี้กระผมหนุ่มสารคาม กลับมาพร้อมกับ ความรู้เล็กๆๆน้อยๆๆนำมาฝากกัน ครับ จากประสบการณ์  ในชีวิตจริง สดๆๆร้อนๆๆเลยครั อิอิ   เรื่องมันมีอยู่ว่า  ผม ได้เมนบอร์ด มาใหม่ มัน คือ  ECS A780 GM-A Ultra  ครับ  ผมบ้าไรไม่รู้  นึกเกิด อยากจะ แฟลช ไบออสขึ้นมา  อิอิ   ต่อๆๆๆๆอิอิ

ผมจึงทำการ แฟลช ไบออส  ให้ตายสิห่า  โหลด ไบออสมาผิดตัว ครับ  สงสัยจะเป็น A785 อะไรนี่แหละครับ จำไม่ได้  พอแฟลช แล้ว  เปิดขึ้น มา  ให้ตายสิ  งานเข้า แล้วครับ พี่น้อง   หน้าจอเป็นเส้น  เหมือน ตอนเรา ลากการ์ด จอ ประมาณนั้นแหละครับ  แล้วก็ดับ ไปเฉยๆๆ  ไม่สามารถ เข้า วินโดว์ ได้ครับ  มันจะ ให้ กด F1 ทุกครั้ง พอกดแล้ว  หน้าจอ ดำไปเลยครับ พี่น้องครับ ทำไงดีทีนี้   ผมนั่งใจหายไป พักนึง แก้ยังไงก็ไม่ได้  ให้กด F1 ตลอดเลย   มี พร้อมกับ มี ข้อความ บออกว่า  CMOS Checksum Bad โอ้พระเจ้า  ฝันสลาย  ในตอนนั้น  โอกาสส่ง เคลม มีสูงมาก ครับ   ต่อๆๆๆ อิอิ เซงงงงงงง

ทันใดนั่น เอง ผมก็ค้นพบหนทางแห่งความสำเร็จ ผมเริ่มมีหวังอีกครั้ง ด้วย การ ที่ ให้ ถอดคีบอร์ด ออกเลยนะครับ ไม่ต้องใส่ ว้าว ใช้งานได้แล้วครับ พอถอดคีบอร์ดออก สามารถเข้า วินโดว์ ได้ครับ อิอิ สุดยอด นึกว่าจะได้ส่งเคลมซะแล้วนะเนี่ย อิอิ หลังจากนั้น จึง หาคีย์บอร์ด แบบ usb มาใส่ เพื่อที่จะเข้า เน็ต หา ไบออส ตัวที่ถูกต้องตามรุ่น กลับมา แฟลช ใหม่อีก รอบ   หลังจากนั้น สามารถใช้งานได้ 100 แบบปกติเหมือนเดิมทุกอย่างเลยครับ  สำหรับ วันนี้ผมต้องขอลาไปก่อน ถ้ามีไรดีๆๆ เดียวนำมาเล่าสู่กันฟังครับ บายยยยยยยยยยยยยยยยยย

lol lol jap glasses glasses
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2010, 23:46:07 โดย Mahasarakham » บันทึกการเข้า

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010, 23:45:57 »

เย๊!!!! คนแรกกกก

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010, 23:48:50 »

ขอบคุณสำหรับ trick ดีๆครับ ท่านสารคามคนหล่อ

Nattt

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 07:44:17 »

อย่างนี้เรียก..พระเจ้าช่วยกล้วยทอด !!  intello intello

dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 08:08:28 »

gasp great

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 08:19:55 »

Shocked...
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 11:42:47 »

jap jap jap

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
Red devil tr.

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 12:31:32 »

great great great
beerking

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 12:39:28 »

แจ๋วเลยครับ สำหรับทริกดีๆแบบนี้   great
Friday~13rd

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 14:55:56 »

ปกติไบออสผิดฝาผิดตัว   ระบบมักจะตรวจสอบก่อนที่มันจะเขียนลงไป
ถ้าไม่ใช่รุ่นของมัน หรือไฟล์ไบออสที่จะเขียนไม่สมบูรณ์  ระบบมักจะไม่ยอมเขียนให้...

สารคามฯ เป็นคนพิเศษจริงๆ  ที่มันยอมเขียนให้
เล่นเอาหัวใจหล่นไปอยู่ตาตุ่มเลย   เอิ้กๆๆ   rofl

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 15:51:18 »

ฮ่วย  ... เกือบได้เคลมเนาะอาว อิอิกำ

ตอนแรกก็อยากได้นะครับ บอร์ดรุ่นนี้ เพราะว่า หน้าตาดีมาก  (รุ่น 785 นะ)
เอาไปเอามา  ได้บักasus มาจ้อยครับ   ก็เลยต้องทนๆใช้มันไปครับ  drunk
idirex2000

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 22:26:46 »

great great great
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์