หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไดรเวอร์กาดจอหาย  (อ่าน 2441 ครั้ง)
kapomm
Registered User
*

« เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 08:17:04 »

อาการคือลงไดรเวอร์กาดจอได้ปกติ เล่นได้ปกติ ได้ประมาณ 1 - 2 วัน เปิดเครื่องใหม่ไดร์เวอร์กาดจอมันจะหายเอง ลงวินโดว์ใหม่อาการก็ไม่หาย มันเป็นกับอะไรครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบ
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 08:48:32 »

ถ้าอยู่ดีๆแล้ว windows ร้องขอใ้ห้ลง Driver ใหม่เนี่ย ปกติมันเกิดจากการเปลี่ยนการ์ดหรือว่าเปลี่ยนรุ่น (ในกรณีการ์ดยี่ห้อเดียวกันนะ) แต่กรณีนี้ผมว่าตัวการ์ดน่าจะขาดการติดต่อกับ motherboard อ่ะครับทำให้ windows บอกว่าให้ลง driver ใหม่

เบื้องต้นลองถอดการ์ดมาถูยางลบบริเวณทองเหลืองที่เสียบกับบอร์ดก่อนครับ หลังจากนั้นเสียบกลับเข้าไปแล้วถอดออกซักสองสามรอบเพื่อทำความสะอาดน่าสัมผัส น่าจะพอช่วยได้ครับ
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 10:55:36 »

ทำตามลุงๆว่าเลยครับผม

รับfitting3/8จ้า
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 11:45:31 »

อาการนี้ก็ น่าสนใจครับ

ถ้าหาไม่ได้ยังไง ผมรับการ์ดตัวนี้ไว้เองครับ  สัก 300 บาทนะครับ ค่า EMS เดี๋ยวค่อยว่ากันครับ อิอิกำ drunk
kapomm
Registered User
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 07:39:28 »

ลองยางลบถูแล้ว เปลี่ยนช่องเสียบแล้ว ยังเป็นเหมือนเดิมครับ ถ้าปิดเครื่องปิดสวิตไฟไว้นาน ๆ เปิดเครื่องใหม่มันจะถามหาไดรเวอร์ตลอดเลยครับ มีวิธ๊อื่นอีกไหมครับ T_T
tpp
True Love Always

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 07:43:03 »

มีการ์ดจออื่นให้ลองเปลี่ยนดูบ้างมั๊ยครับ ถ้าเปลี่ยนการ์ดอื่นแล้วยังเป็นอยู่เนี่ย บอร์ดเอ๋อแน่นอน
Jill
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 22:38:55 »

เมนบอร์ดน่าจะรวนนะครับ ถ้าทำความสะอาดการ์ดจอแล้วไม่หาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์