หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Benkmark ตัวไหน Test ความแตกต่างระหว่าง M/B ชัดเจนสุดครับ  (อ่าน 3868 ครั้ง)
Pead_Modify
Registered User
*

« เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 19:19:52 »

ถามหน่อยครับ พ่อแม่พี่น้องใช้ Benkmark ตัวใด test เพื่อตัดสินความแรงของ M/B กันครับ
ตัวแปรคงที่คือ
RAM
CPU
Harddisk
PSU
OS Win7

VGA ไม่มีครับ Onboard หมด
ปล.เครื่อง IBM ของบรัษัทครับ เค้าจัดซื้อมาซึ่ง 2 รุ่นนี้แตกต่างกันแค่ Chipset บนบอร์ดเลยอยากลองของครับ

drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม 2012, 19:21:57 โดย Pead_Modify » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่รูปภาพในลายเซ็น*
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 19:22:09 »

ถ้าเมนบอร์ดชิปเซตเดียวกันต่างยี่ห้อ เทสต์ที่ความเร็วเท่ากันต่างกันน้อยมากครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Pead_Modify
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 19:28:43 »

M/B ยี่ห้อเดียวกัน ต่าง Chipset นิดนึงครับ
ผมใช้ PC Mark 7 เทส ผลออกมาแปลกๆ ครับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่รูปภาพในลายเซ็น*
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 19:38:28 »

เห็นพวกแขกขายพัดลม กับเนียนจัง ว่า ลองกับ MSN  ซึ่งคงไม่มีมนุษย์ปกติที่ไหนเค้าเล่นกันแล้วนะครับ โบราณแล้ว ลองกับ firefox แล้วลื่น ไม่สะดุด ถือว่า ใช้ได้ครับ 

ก็เลยเป็นเหตุเป็นผลว่า ผลเทสส้นTeenๆ มีแต่กราฟแท่งๆนี่  สรุปแม่มไม่มีประโยชน์ Ha อะไรเลยครับ  นอกจากเอาไว้ให้สปอนเซอร์ไว้ให้ได้เลีย เอาใจสปอนเซอร์หนักๆจะได้ต่ออายุแบนเนอร์นานๆ    เข้าทาง TeeKaeMaeYes เอาการตลาดจนลืมความดีความของวงการจนหมดสิ้น   เป็นตัว Here ยกแกงค์ไปเลย  ไม่ต้องไปสนใจ user ทั่วๆไปแล้วครับ   เยี่ยมจริงๆครับ อิอิกำ out out out
Pead_Modify
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 19:42:57 »

บอร์ดตัวนึง Chip Q35 อีกตัว G41
ผลที่ว่าแปลกก็คือ รายละเอียดบาง Result บอร์ดนึงคะแนนแซงบอร์ดนึง บาง Result ก็อันนึงแซงอีกบอร์ด
แต่ดูผลจาก AIDA64 คะแนน Mem เหมือน Q35 จะสูงกว่านิดนึงครับ

tpp
True Love Always

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 20:15:35 »

ถ้า cpu รุ่นเดียวกัน แรมไม่ต่างกัน ความแตกต่างของ chipset ก็แทบไม่ต่างครับ จะมีบ้างก็แค่รายละเอียดที่มีบนชิพเซ็ตแต่ละตัวเท่านั้นครับ

เหมือนกับ cpu ครับ intel amd อะไรอย่างเนี่ย amd ไม่เร็วแต่ถูกว่าได้หัวเยอะกว่า intel เร็วแต่แพงกว่า อิอิ กำ
Pead_Modify
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 23:04:29 »

ถ้า cpu รุ่นเดียวกัน แรมไม่ต่างกัน ความแตกต่างของ chipset ก็แทบไม่ต่างครับ จะมีบ้างก็แค่รายละเอียดที่มีบนชิพเซ็ตแต่ละตัวเท่านั้นครับ

เหมือนกับ cpu ครับ intel amd อะไรอย่างเนี่ย amd ไม่เร็วแต่ถูกว่าได้หัวเยอะกว่า intel เร็วแต่แพงกว่า อิอิ กำ
คืองี้ครับ
ผมมีเครื่อง A กับ B ซึ่งคนละรุ่นกันครับ
เครื่อง B ยกมาแต่ M/B เพียวๆ เลยไม่ผัก ไม่งอก ไม่เส้น ไม่ชิ้น (ยกเว้นถ่าน BIOS อิอิ)
โดยที่จะใช้ชิ้นส่วนในเครื่อง A Test ไปเลยไงครับ เพื่อจะดูผลทดสอบเฉพาะบอร์ดน่ะครับ

แต่ไม่เป็นไรอาจใช้ Benkmark เผามันทุกตัวที่มีในโลกล่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านหลายๆ   lol

Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 10:06:54 »

บรรทัดสุดท้ายนี่ 

ความหมายคือ   กาก   ใช่อย่างที่ผมเข้าใจหรือเปล่าครับ อิอิกำ tuxout
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 10:49:59 »

ได้ความรู้ดีครับ jap

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Numberseo
*

ร้านขายคอมพิวเตอร์ เช็คราคาคอม ราคาNotebook

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 15:53:09 »

great  อ๋อเป็นแบบนี้นี่เอง  ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  | *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  | *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  |  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
leemsa04
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 11:02:59 »

ขอบคุนคับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
lightron

eiei.de

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 00:01:55 »

บอร์ด asrock เร็วกว่าบอร์ด asus ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่า 3-4 บอร์ดละครับ แต่ที่แน่ๆ X-FAST USB แรงกว่าเห็นๆ เสียบคิงต้ม จากปรกติความเร็วหลักหน่วยเพิ่มมาเป็นหลักสิบเมกแน่นอนของแท้ครับ

อ้าวคนละเรื่องนี่หว่า  drunk drunk drunk

แรง แต่ช้า อิอิกำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์