หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองอ่านกันดู ไม่อ่านก็ไม่เป็นไร  (อ่าน 6526 ครั้ง)
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #15 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 08:13:06 »

อ้างถึง
ผมขอถามท่านเจ้าของกระทู้ตรงๆคำเดียวครับ

มีจุดประสงค์อะไร ถึงได้ Post กระทู้แบบนี้บ่อยจัง
ผมสงสัยมานานเหมือนกันครับ

ตอนนี้ บ้านเมืองกำลังเข้าสู่ภาวะปกติ คน กทม ออกมาทำความสะอาดกันโดยที่ไม่ได้รับค่าจ้างใด ๆ เป็นภาพที่น่ารักมาก ๆ ผมไม่รู้ว่าท่านจะเอามาโพสต์ลักษณะนี้อีกทำไม รู้ ๆ อยู่ว่าเดี๋ยวต้องเถียงกัน

ยังดีที่คนเล่นเวบนี้ ไม่เกรียนเหมือนที่อื่น ไม่งั้นมีด่ากันแหลกลาญ อย่าโพสต์อีกเลยดีกว่ามั้ยครับ คุยกันแต่เรื่องคอมจะดีกว่ามั้ย ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2010, 08:15:38 โดย Cybernetic » บันทึกการเข้า

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 08:24:14 »

นานาทัศนะกันไปครับ  ไม่ว่ากัน

ไม่ใช่เรื่องแปลกที่คนเราจะมีความเห็นไม่ตรงกันครับ เพราะว่าไม่ได้ถูกโปรแกรมเหมือนคอมพิวเตอร์ครับ

ผิดถูกสำนึกผิดชอบชั่วดีเป็นตัวกำหนดครับ    ถ้าอารมรณ์เหนือเหตุผลเมื่อไหร่บ้านเมืองก็ลุกเป็นไฟครับ
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #17 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 08:58:55 »

ว่ากันไปห้ามความคิดกันไม่ได้อะครับ

แต่ กรู เกลียดไอ้พวก เหี่ย ที่ด่าพาดพิงในหลวง

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #18 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 09:16:22 »

คนไทย 01LQ | LQ+ | HQ | HQ+ | by Aeva

มูลนิธิยุวพัฒน์ พ่อผายLQ | LQ+ | HQ | by Aeva

ขอฝาก 2 คลิบนี้ไว้เตือนสตินะครับ

คนเราจะเชื่ออะไรต้องใช้สติครับ พระพุทธเจ้าท่านทรงสอนไว้แล้วครับ กาลามสูตร
๑. มา อนุสฺสาเวน อย่าเชื่อโดยฟังตามกันมา
๒. มา ปรมฺปราย อย่าเชื่อโดยเหตุสักว่าตามสืบๆ กันมา
๓. มา อิติ กิราย อย่าเชื่อโดยตื่นข่าว
๔. มา ปิฎกสัมฺปทาเนน อย่าเชื่อโดยอ้างปิฎก
๕. มา ตกฺกเหตุ อย่าเชื่อโดยนึกเดาเอาเอง
๖. มา นยเหตุ อย่าเชื่อโดยคาดคะเน
๗. มา อาการปริวิตกฺเกน อย่าเชื่อโดยการตรึกตรองตามอาการ
๘. มา ทิฎฐินิชฺฌานกฺขนกฺขนฺติยา อย่าเชื่อโดยเห็นว่าถูกตามลัทธิของตน
๙. มา ภพฺพรูปตาย อย่าเชื่อโดยเห็นว่า ผู้พูดควรเชื่อได้
๑๐. มา สมโฌ โน ครุ อย่าเชื่อโดยถือว่า สมณะนี้เป็นครูของเรา

คนไทยจำนวนมากเสียตรงที่เชื่อเพราะศรัทธาหรือความรู้สึกมากกว่าเหตุผลครับ

ปล. ผมเชื่อว่าคนในเว็บบอร์ดนี้ ใช้ความเชื่อตามหลักเหตผลและใช้สติปัญญาครับ  ไม่ยึดติดว่า Intel, AMD, nVidia หรือ Ati อันไหนดี อันไหนคุ้ม ก็ว่ากันไป   lol

gorilla

« ตอบ #19 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 09:28:10 »

สติ + เหตุผล = ภูมิคุ้มกันLQ | LQ+ | HQ | by Aeva

อย่ามาเถียงกันทะเลาะกันเพื่อพวกนักการเมืองเลยครับ

+1000   คุยกันแบบมีเหตุผลดีกว่าครับ  อย่าเพิ่งเอาอารมณ์เป็นที่ตั้งครับ

คานธีบอกกับลูกศิษย์ตอนตายว่า "อย่าทำอะไรคนที่ยิงฉัน"   
ลูกศิษย์ถาม "ทำไมละครับ" 
คานธีตอบ "เค้ายิง เพราะเค้าไม่รู้"

ให้ข้อมูลทั้ง 2 ด้าน  เปิดใจทั้ง 2 ฝ่าย  ลดการกระทบกระทั้ง  สังคมก็อยู่ด้วยกันได้ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2010, 09:38:35 โดย gorilla » บันทึกการเข้า

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #20 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 10:59:36 »

ครับ แล้วมาเผากรุงเทพกรูทำไมครับ เผาศาลากลางหาสากกะเบืออะไรครับ เงินที่สร้างก็เงินพวกเราทั้งนั้น ควายจริง ๆ ครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
gorilla

« ตอบ #21 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 11:22:44 »

ครับ แล้วมาเผากรุงเทพกรูทำไมครับ เผาศาลากลางหาสากกะเบืออะไรครับ เงินที่สร้างก็เงินพวกเราทั้งนั้น ควายจริง ๆ ครับ

บางคนยังแถมด้วยการเอาของไปฝากลูก-เมีย-ญาติ อีกตังหาก

rofl rofl rofl

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #22 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 12:17:11 »

อย่ามาเถียงกันทะเลาะกันเพื่อพวกนักการเมืองเลยครับ
จริงด้วยครับ เพราะความเหี้ยของกลุ่มคนไม่กี่คน สร้างความแตกแยกฝังลึกในระดับชาติ  grrrrrr

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 12:51:48 »

จริงด้วยครับ เพราะความเหี้ยของกลุ่มคนไม่กี่คน สร้างความแตกแยกฝังลึกในระดับชาติ  grrrrrr

ตามนี้เลยครับ เห็นด้วย

บางทีมาโทษกันไปกันมา  ก็โทษกันบนซากปรักหักพังแล้วหละครับ
ยังไงเอาที่เหลืออยู่ให้มันไปต่อกันได้หละครับ  นี่ก็ตื่นเช้ามาก็ตั้งหน้าตั้งตาทำงานตามสัมมาอาชีพไปครับ 
ตกเย็นกินข้าวแกง เหมือนปกติธรรมดาทุกๆวันเหมือนกันครับ เนอะ      21 guns ครับ อิอิกำ tuxout
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #24 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 12:56:26 »

drunk drunk drunk drunk

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #25 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 13:15:17 »

ไอ้คนไม่กี่คนที่ว่ามันคงทำอะไรไม่ได้ ถ้าคนส่วนมากที่มาเผาบ้านเมืองปล้นสะดม มันมาเพราะไร้ศีลธรรมและสำนึก มาเพราะรับเงิ
นที่เค้าแจกฟาดหัวแล้วก็เข้ามาทำความระยำจนบ้านเมืองประเทศชาติฉิบหายอย่างที่เห็น whistle

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์