หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อันดับเมฆหาดูยาก  (อ่าน 9963 ครั้ง)
gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一
Vmodtech Member

http://www.facebook.com/gergario
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 00:18:24 »

อันดับ 10 Altocumulus Castelanus

เมฆกลุ่มนี้คือจะเป็นพุ่มๆเหมือนแมงกะพรุนครับ เกิดจากลมที่ชื้นๆจากกระแสน้ำอุ่นกัลฟ์สตรีม มาเจอกับอากาศแห้งๆ

อันดับ 9 Nacreous

เมฆ นี้เรียกได้ว่าเป็นไข่มุกแห่งเมฆาเลยทีเดียว เพราะสีนวลตาและหลากสี ทำให้เพลินตาดี ซึ่งจะพบได้ที่แถบใกล้ๆขั้วโลกเช่นสแกนดิเนเวียตอนช่ วงหน้าหนาว เวลาเย็นๆที่แสงอาทิตย์ส่องผ่าน เป็นเวลา2ชั่วโมงเท่านั้นที่เราจะเห็นแบบนี้

อันดับ 8 Mammatus Clouds

เมฆ ลักษณะแบบเป็นกระเปาะยื่นลงมา คนทั่วไปมักจะนึกว่าเดี๋ยวจะมีพายุเข้ามารึเปล่าหว่า จริงๆแล้ว เมฆนีไม่ใช่สัญญาณเตือนอันตรายแต่อย่างใด แต่มักเกิดขึ้นหลังจากที่พายุทอร์นาโดพ้นผ่านไปแล้วต ่างหากล่ะ

อันดับ 7 Mushroom Clouds

เมฆแบบนี้คงไม่ใช่อะไรที่จะดีเท่าไหร่ เพราะมันเกิดจากการระเบิดอย่างแรง ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะเชื่อมโยงกับระเบิดนิวเคลียร์นะครั บ

อันดับ 6 Noctilucent Clouds

เมฆ ตามชื่อครับ คือ เกิดขึ้นในช่วงกลางคืนแต่เรืองแสง ซึ่งเกิดที่บริเวณแถวๆใกล้ๆขั้วโลกโดยแสงอาทิตย์จากอ ีกฟากส่องมาปะทะกับเมฆ จึงเห็นเหมือนกับเรืองแสงได้ครับ

อันดับ 5 Cirrus Kelvin-Helmholtz

เป็น เมฆม้วนเป็นเกลียว โอกาสเกิดขึ้นยากมากครับ และเกิดขึ้นเป็นเวลา 2-3นาที แล้วจากนั้นก็เละครับ เรียกว่า เป็นความบังเอิ๊ญบังเอิญจริงๆ

อันดับ 4 Lenticular Clouds

เกิดจากหลายองค์ประกอบครับ ทั้งลมและความชื้น ทำให้รวมกลุ่มกลายเป็นเลนส์ได้(แต่บางครั้งก็เหมือนU FOนะ หรือว่า...Huh?)

อันดับ 3 Roll Clouds

เป็น เมฆฝนถึงขั้นที่จะเกิดพายุครับ แต่เป็นเมฆก้อนใหญ่บวกกับความดันอากาศ ความร้อนและเย็น ทำให้เกิดการเคลื่อนที่ของเมฆเป็นการม้วน เลยดูเหมือนคลื่นขนาดใหญ่เลยครับ บรื๋อ น่ากลัว

อันดับ 2 Shelf Clouds

ลักษณะ คล้ายๆกับอันดับ 2 ครับ แต่อันนี้ไม่ได้เป็นการม้วน แต่เป็นชั้นๆเหมือนที่กำบัง(บ้างก็ว่าเหมือนลิ้นชัก) และจะมาเป็นแนวตั้งครับ นอกจากนี้มันยังคล้อยตัวต่ำจนน่ากลัว และเขาบอกว่าถ้าเข้าไปอยู่ในนั้นนี่ อย่างกับในหนังเลยครับ พยาุกระหน่ำรวมทั้งอุณหภูมิที่ร้อนมากๆและการหมุนของ พายุที่น่าสะพรึงกลัว

อันดับ 1 Stratocumulus Clouds

เมฆ แบบนี้เกิดขึ้นได้ยากครับ ลักษณะมันก็เหมือนกับเอาดินน้ำมันมานวดๆๆๆๆๆๆ เลยออกมาเป็นเส้นยาวๆ และเผอิญว่าเส้นยาวๆจะแบ่งเป็นช่วงๆซะด้วย ทฤษฎีว่าด้วยเรื่องของการเกาะกลุ่มน่ะครับ

ขอบคุณโซดาซ่าดอดซีซี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2009, 00:20:47 โดย gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一 » บันทึกการเข้า

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 00:25:55 »

สวยๆทั้งนั้นเลยครับ ส่วนผมชอบอันดับ9กับ6ครับ  love

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 01:02:28 »

เง้อ ผมตื่นมาก็มืดแล้วครับ ไม่มีโอกาสเห็นเมฆเลย อิอิขอบคุณครับ  jap

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 08:13:51 »

ดีจังเห็นเมฆด้วย

นะเวลานี้ เห็นแต่ฝนอะ

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 10:41:53 »

แปลกดี น่าทึ่งในธรรมชาติจริงๆ
catcha

..จากนาทีนี้ต่อไป..คงไม่มีอีกแล้ว.คำว่า..สุดที่รัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 13:03:07 »

สวยๆทั้งนั้นเลยครับ ส่วนผมชอบอันดับ9กับ6ครับ  love

โห....

สวยมากค่ะ

หาดูยากจิงๆ

ว่าแต่ทำไมป๋าชอบเหมือนนู๋เลยอ่ะ

นู๋ขอบ 6 กับ 9

คริ คริ

กลัวความมืดทุกครั้ง ไม่กล้าหลับตา นับตั้งแต่เธอ..เลิกลา..
อ่อนแอทุกนาที ไม่รู้อีกกี่คืนต้องฝืนอย่างนี้..บอกฉันสักที
ช่วยฉันสักที..กลับมาได้ไหม..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์